กำไรเริ่มต้นตั้งแต่ตอนซื้อ 2 : แพงวันนี้ พรุ่งนี้ไม่แพง

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กำไรเริ่มต้นตั้งแต่ตอนซื้อ 2 : แพงวันนี้ พรุ่งนี้ไม่แพง

โพสต์ที่ 1

กำไรเริ่มต้นตั้งแต่ตอนซื้อ 2 :  แพงวันนี้ พรุ่งนี้ไม่แพง

สิ่งที่ผมจะเขียนในบทความนี้อาจดูค้านกับบทความแรกที่ผมเขียนไป เนื่องจากบทความแรกผมกล่าวถึงการซื้อให้ถูก (ทั้งราคาถูก และ สินค้าถูกชนิด) (พี่ปรัชญาแถมให้ด้วยว่าถูกใจ) แต่บทความนี้กลับมีชื่อบทความเกี่ยวกับความแพง แต่จริงๆแล้ว สองบทความนี้เกี่ยวข้องกับวลี กำไรเริ่มต้นตั้งแต่ตอนซื้อ ทั้งคู่
เมื่อประมาณปี 2541 ได้เกิดเหตุการณ์ทางการลงทุนเหตุการณ์หนึ่งที่ผมยังจำได้ถึงทุกวันนี้ สถานที่ที่ผมอยู่เป็นสถานที่ท่องเที่ยวโดยมีชายทะเลเป็นจุดขาย และหาดที่ผมอยู่ก็เป็นหาดที่มีชื่อเสียงที่สุด และแน่นอน ย่อมเป็นหาดที่เหมาะแก่การค้าขายที่สุดด้วย ในปีนั้น มีการเปิดตัวโครงการอาคารพาณิชย์โครงการหนึ่ง ซึ่งถ้าผมจำไม่ผิด เป็นโครงการแรกที่มีการสร้างขาย ก่อนหน้านี้มีแต่เพียงโครงการที่สร้างให้เช่า ผมไม่ได้ลงทุนในโครงการนี้ เนื่องจากตอนนั้นผมกลัวการเป็นหนี้ แต่ผมได้ประสบการณ์อันมีค่าจากโครงการนี้ โดยเริ่มจากบทสนทนาของเพื่อนผมสองคน (หลังจากปรับให้เป็นคำสุภาพแล้ว)

เพื่อนคนแรก     : คุณได้ลงทุนในโครงการนี้หรือเปล่า
เพื่อนคนที่สอง  : ผมกำลังคิดดูอยู่ แต่ผมว่ามันแพงไปนิดนะ ผมอาจต่อราคาเขาดูสักหน่อย
เพื่อนคนแรก     : จริงอยู่ มันอาจแพงไปหน่อย แต่ผมคิดว่า แพงวันนี้ พรุ่งนี้ไม่แพงนะ

สรุปแล้วเพื่อนผมคนที่สองไม่ได้ซื้อ เพราะเกี่ยงราคา ส่วนเพื่อนคนแรกซื้อไปสองยูนิต โดยใช้เงินกู้จากธนาคารเป็นส่วนใหญ่ ซื้อเสร็จได้ไม่นานก็มีคนมาขอเช่า และยังเช่ามาจนถึงปัจจุบันนี้ วันก่อนเพื่อนคนนี้เล่าให้ฟังว่า เขาผ่อนกับธนาคารเสร็จเมื่อประมาณสองปีที่แล้ว (เท่าที่ผมทราบ ธนาคารมักกำหนดระยะเวลาของสินเชื่ออาคารพาณิชย์ไว้ที่ไม่เกิน  7 ปี) ราคา ณ วันนี้อยู่ที่ไม่ต่ำกว่า 5 เท่าของราคาที่เขาซื้อในวันนั้น ซ้ำดี (ตรงกันข้ามกับซ้ำร้าย) ค่าเช่าที่เขาได้มา พอๆกับราคาต้นทุนของเขา บวกดอกเบี้ยทั้งหมดที่เขาจ่ายไปให้ธนาคารด้วย ! อะไรจะโชคดีขนาดนั้น ! เขาบอกว่าเสียดายแทนเพื่อนคนที่สอง และแทนผมด้วย ผมก็ปากแข็งตอบไปว่าผมไม่เสียดายหรอกเพราะถือว่าผมไม่มีโชค (แต่จริงๆแล้วผมอยากเตะตัวเองมาก และผมก็รู้ดีว่า มันไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกับโชคเลย)
ผมมาคิดย้อนถึงคำพูดของเขา แพงวันนี้ พรุ่งนี้ไม่แพง ว่าเป็นจริงแค่ไหน และปัจจัยอะไรที่ทำให้คำพูดนี้เป็นจริง การลงทุนในสิ่งใดก็ตาม ไม่ได้รับรองว่าผู้ลงทุนจะได้กำไรเสมอไป มีคนขาดทุนจากอสังหาริมทรัพย์ถึงขั้นสาปส่งมากมาย และแน่นอน มีผู้ที่กำไรมหาศาลมากมายเช่นกัน สิ่งที่สำคัญที่สุดในอสังหาริมทรัพย์ก็คือทำเล ไม่ว่าทำเลในปัจจุบัน หรือโอกาสที่จะเป็นทำเลในอนาคต เพื่อนผมคนนั้นวิเคราะห์ถึงสาเหตุที่เขาซื้อให้ฟังว่า เขาถือว่าทำเลบนหาดนี้เป็นทำเลเกรดเอเกือบทั้งหมด (แน่นอนว่าไม่ใช่ทั้งหมด) มีแต่ผู้ที่ต้องการมาจับจองค้าขาย และเนื่องจากที่ดินมันไม่สามารถงอกได้ นับวันมันก็จะเหลือให้จับจองเป็นเจ้าของน้อยลง (นอกจากจะต้องจ่ายแพงขึ้นมากตอนหลัง) และประเด็นสำคัญอยู่ที่ว่าเขาไม่รู้ว่าในอนาคต(ของตอนนั้น)จะมีโครงการที่จะสร้างขายเกิดขึ้นอีกหรือเปล่า เพราะว่าไม่ใช่เขาคนเดียวที่มองออก เจ้าของที่ดินหรือตึกแถวก็ต้องมองออกถึงแนวโน้มที่ราคาจะขึ้นไปมากในอนาคต ซึ่งจะทำให้เจ้าของเหล่านั้นต้องการที่จะให้เช่ามากกว่าขายขาดเป็นแน่แท้ เขาจึงตัดสินใจซื้อไว้โดยไม่ลังเล เพราะคิดว่า ราคาใดก็ไม่แพง สำหรับของดีที่มีน้อย
เมื่อผมผันตัวเองมาเป็นนักลงทุน มีบางสถานการณ์ที่ผมต้องงัดวลีเด็ดนี้ออกมาใช้ ในเมื่อผมยังไม่สามารถที่จะหาบริษัทดีก่อนคนอื่นได้(หุ้นยังราคาถูกถึงถูกมากอยู่เพราะยังไม่มีใครสนใจ) ผมก็ต้องยอมซื้อแพงหน่อย ดังนั้นเมื่อผมเจอหุ้นดีที่เริ่มเป็นที่สนใจและราคาขึ้นมาพอสมควรแล้ว (แพงวันนี้) แต่ผมมองว่าบริษัทยังมีศักยภาพที่จะเติบโตอีกมาก(ผมต้องศึกษาข้อมูลของบริษัทดีพอที่จะแน่ใจในจุดนี้) ผมก็จะเคาะซื้อทันที* เพราะผมมั่นใจว่าราคาที่ผมเข้าซื้อวันนี้จะถูกกว่าราคาที่มันมีโอกาสจะขึ้นไปในอนาคตอย่างมาก (ไม่แพงเมื่อเทียบกับพรุ่งนี้)
ผมจะไม่สรุปอะไร นอกจากจะขอให้ท่านผู้อ่านใช้วิจารณญาณให้ดีเมื่ออ่านบทความนี้ เพราะกำไรจะเริ่มต้นตั้งแต่ตอนซื้อ[แพงในวันนี้]ได้เฉพาะต่อเมื่อคุณมองเห็นโอกาสที่ราคาหุ้นจะขึ้นไปอย่างมาก(ขอเน้นว่าราคาของหุ้นจะเติบโตตามกำไรของบริษัท) ดังนั้นถ้าคุณซื้อแพงในวันนี้โดยเป็นราคาที่แพงกว่าความเป็นไปได้ของวันพรุ่งนี้ คุณก็คงไม่ได้อะไรนอกจากขาดทุน
ป.ล. สิ่งที่สำคัญที่สุดของอสังหาริมทรัพย์คือทำเล สิ่งที่สำคัญที่สุดของหุ้นคือความสามารถที่ทำกำไร รักษากำไร และเพิ่มกำไรของบริษัท** (ผมว่าจะไม่สรุปแล้วนะ)
* ผมได้แนวคิดการเคาะซื้อจาก บทความ เคาะ ใน Blog ของคุณ yoyo ลองคลิกเข้าไปอ่านดูนะครับ http://thai-value-investor.blogspot.com/  (wednesday, september 27, 2006)
** บทความอีกบทความหนึ่งที่น่าอ่านคือ คุณภาพของกำไร โดยคุณ Invisible hand ครับ หาอ่านได้ที่ http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=16119 ครับ
รักในหลวงครับ
BenjaMinburee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

บทความดีจริงๆครับ :cool:
Accidental Hero

โพสต์ที่ 3

รูปภาพ
7-eleven เล่ม 2 ...เอ้ย ... 7 Value เล่ม 2 คงไม่พลาดบทความนี้
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
Penguins

โพสต์ที่ 4

เพื่อนคนแรก     : คุณได้ลงทุนในโครงการนี้หรือเปล่า
เพื่อนคนที่สอง  : ผมกำลังคิดดูอยู่ แต่ผมว่ามันแพงไปนิดนะ ผมอาจต่อราคาเขาดูสักหน่อย
เพื่อนคนแรก     : จริงอยู่ มันอาจแพงไปหน่อย แต่ผมคิดว่า แพงวันนี้ พรุ่งนี้ไม่แพงนะ
ทำไมเพื่อนคนที่สอง ถึงไม่ซื้อ ครับ
หรือว่าไม่ได้คุยกับเพื่อนคนแรก เกี่ยวกับ

สิ่งที่สำคัญที่สุดในอสังหาริมทรัพย์ก็คือทำเล ไม่ว่าทำเลในปัจจุบัน หรือโอกาสที่จะเป็นทำเลในอนาคต เพื่อนผมคนนั้นวิเคราะห์ถึงสาเหตุที่เขาซื้อให้ฟังว่า เขาถือว่าทำเลบนหาดนี้เป็นทำเลเกรดเอเกือบทั้งหมด (แน่นอนว่าไม่ใช่ทั้งหมด) มีแต่ผู้ที่ต้องการมาจับจองค้าขาย และเนื่องจากที่ดินมันไม่สามารถงอกได้ นับวันมันก็จะเหลือให้จับจองเป็นเจ้าของน้อยลง
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เป็นบทความที่ดีมากครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 6

[quote="Penguins"][quote]เพื่อนคนแรก
รักในหลวงครับ
Penguins

โพสต์ที่ 7

ที่ไม่ซื้อเพราะเกี่ยงราคาครับ
ฮับ...
August

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณ   สำหรับการสรรค์สร้างบทความดีๆครับ
orrashon22

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณค่ะ  :bow:

โดนใจอย่างแรงค่ะ
bremner

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากครับ
"What seems too high and risky to the majority generally goes higher and what seems low and cheap generally goes lower."
cryptonian_man

โพสต์ที่ 11

7value เนี่ย วางแผงที่ไหนบ้างครับ จะได้ติดตามได้ถูก
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
century78

โพสต์ที่ 12

เป็นการเปิดมุมมอง เรื่องการบริหารโอกาศได้อย่างดีเลยครับ   เลยอย่างเล่าเรื่องเสริมขึ้นมา

พ่อของผม เคยเล่าให้ฟังว่า

เมื่อ 25 ปีที่แล้ว ตอนที่ท่านไปทำสวนยางพาราใหม่ๆ
ที่สวนราคาถูกมาก สำหรับปลูกยางพารา ไร่ละ 500 บาทเอง

แต่ต่อมา ราคาก็ได้ปรับขึ้นตามลำดับ ... มาวันหนึ่ง มีคนมาเสนอขายที่ ไร่ละ 3-4 พันบาท  ซึ่งพ่อได้ถามกลับไปว่า
ทำไมถึงขายเสียล่ะ ทั้งๆที่ ยางปลูกมาได้ 2-3 ปีแล้ว

เขา ตอบอย่างมีเหตุผลว่า  ขายตอนนี้ได้ราคาดีแล้ว เพราะเขาลงทุนมาไร่ละ ไม่กี่ร้อยเอง  ส่วนต้นยาง ถึงได้เก็บเกี่ยว แต่ราคากิโลกรัมละ ไม่ถึงสิบบาท ไม่คุ้มค่าแรงหรอก

เวลาผ่านไป  ไวเหมือนโกหก ... พี่คนที่ขาย จะรู้ไหมว่า ที่ดินเปล่าๆปัจจุบัน ราคาไร่ละแสน ไม่มีคนขาย ...
ต้นไม้ที่แกปลูก  คิดขายวันนี้ ได้ต้นละ 2,000 บาทเป็นอย่างน้อย ...
ผลผลิตที่เก็บเกี่ยวไ้ด้  เคยวิ่งไปที่ กิโลกรัมละ 100 บาทมาแล้ว  .... ี่
ichiroohm

โพสต์ที่ 13

ทำให้คิด จริงๆ 8)
por_jai

โพสต์ที่ 14

8) เข้ามาอ่าน

พี่รพินทร์กับผมสนิทกันมากโดยไม่ได้นัดหมาย
    ทั้งๆที่คนนึงอยู่สมุยอีกคนอยู่กรุงเทพ
    ผมได้แง่คิดดีๆจากแกเสมอๆจากการโทรคุยกันบ่อยๆ
    ส่วนคนอื่นก็ได้จากบทความนี่แหละ
    แสดงว่าผมโชคดีกว่าหน่อยนึง

วันก่อนแกก็แสดงปาฐกถาธรรมทางโทรศัพท์
    เรื่อง "ขายแล้วเสียดาย ดีกว่าเสียดายที่ไม่ได้ขาย"
    อยากทราบรายละเอียดก็ลองถามกันดู
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

ด้วยบันทึกและประสพการณ์  ของคุณระพิน

สามารถนำมาต่อยอดและประยุกต์ใช้ได้กับสถานการณ์จริงเลย

ขอบคุณครับ
kongkang
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 16

เพิ่งเข้ามาอ่านบทความของคุณระพินทร์ค่ะ สุดยอด :cool:  ขอคารวะพี่ใหญ่ใจดี :bow:
Sittipan.tvi

โพสต์ที่ 17

ยอดเยี่ยมครับ  :D  :D  :D  ทำให้เมื่อได้คิด ก็คิดได้ครับ :lol:
tungaoo

โพสต์ที่ 18

ของคุณสำหรับบทความดี ดี ครับ  :D
โพสต์โพสต์