ไม่เข้าใจเป้าหมายการจัดแข่งหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
zolomon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไม่เข้าใจเป้าหมายการจัดแข่งหุ้น

โพสต์ที่ 1

หลายท่านคงทราบว่ามีการแข่งหุ้น online นับว่าครั้งใหญ่ได้  click 2 win
แต่ก็คาใจในบางประเด็น ในการจะได้รางวัล
1. ต้องมีการซื้อขายมากกว่า 20 รายการในช่วง 2 เดือน .....  ซึ่งไม่อยากบอกว่า 20 รายการนี่ 6 เดือนแรกผมยังมีมีรายการเท่านี้เลย ( 6 เดือนแรกนี่ ซื้อ ขายรวม กันนี่ซัก 10 ต้น ๆ เองมั๊ง)
2. ต้องมีหุ้นมากกว่า 5 ตัว .... อันนี้พอเข้าใจ ว่าป้องกันการทุ่มหนึ่งตัว
3. มีรางวัลประจำอาทิตย์ (พอร์ตโตจากอาทิตย์ก่อนมากที่สุด) .... ดูยังไงกฏนี้ก็ไว้เก็งกำไรชัด ๆ  1 อาทิตย์เรา ๆ ทำได้กันซักกี่เปอร์เซ็นต์ แถมเป็นประเด็นว่าอาทิตย์ก่อน ๆ จะขาดทุนยังไงก็ไม่เป็นไร ขอให้อาทิตย์นี้กำไรโตก็พอ
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
zolomon

โพสต์ที่ 2

ผมเลยรู้สึกว่ายังไงบ้านเราก็สนับสนุนการเก็งกำไรน่าดู

4. บอกว่าปันผลเอามานับรวมเป็นกำไรได้ แต่ดันจัดแข่งเดือน ตค.-พย. ซึ่งพูดกันจริง ๆ เท่าที่ผมจำได้บริษัทที่จ่ายปันผลช่วงสองเดือนนี้มีแค่ 3-4 บริษัทเองมั๊ง บริษัทอื่นก็จ่ายไปหมดแล้ว
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
abscisic
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

555 อย่าซีเรียสไปเลยครับ จุดประสงค์หลักของเค้าผมคิดว่าคือให้คนที่สนใจลงทุน รู้วิธีการสั่งซื้อขายทางเน็ทมากกว่า แต่ต้องเอาเงินรางวัลมาล่อไม่งั้นไม่มีใครเล่น
neelajee

โพสต์ที่ 4

อืมมมมมมมมมมม
แล้วมันจะเปนการสร้างนิสัยการเก็งกำไรให้กะ นลท รุ่นใหม่อะปล่าว
น่าจะมีวิธีการที่ดีกว่านี้นะ
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 5

ผมว่า มีระยะยาวขนาดนี้ก็หรูกว่าเดิมเยอะแล้วนะครับ เมื่อก่อนนี่เล่นชั่วโมงเดียวแข่งกัน ในงาน พวก Set in the city

เกมส์หุ้นพวกนี้ มันเป็นการ Educate การซื้อขายมากกว่ามั้งครับ ซื้อยังไง ขายยังไง Bid คือไร Offer คือไร ผิดก็ไม่เสียเงินจริงๆ

ต่อให้ไม่มีกฏเรื่องจำนวนหุ้น หรือ จำนวนการซื้อขาย นี่คิดว่าเวลาเท่าไหร่ดีหละครับ คนเรามี time frame การลงทุนไม่เท่ากันอยู่แล้วนี่ครับ

ถึงแม้ว่า เราจะวิเคราะห์หุ้นได้ดีแล้ว สุุดท้ายจังหวะเวลา และ ราคาเข้าซื้อก็มีผลอยู่ดีครับ

ลองในเกมส์ให้เป็น แล้วมาเล่นจริงๆกันดีกว่าครับ หึหึหึ ไม่เสียเงินจริงๆก็ไม่เก่งหรอกครับ ความกล้า ความกลัวมันต่างกันเยอะเลย
magician

โพสต์ที่ 6

ตลาดหลักทรัพย์เป็นคนจัดนี่ครับ ตลาดก็ต้องพยายามทำให้คนเทรดบ่อยๆมากๆเข้าไว้ ไม่งั้นเขาจะไปเอากำไรมาจากไหน  :)
Radio

โพสต์ที่ 7

แหมถ้าเขาจัดโดยใช้ช่วงเวลาวัดผล 3-5 ปีคนก็ลืมกันหมดซิครับ
LarukuLarc

โพสต์ที่ 8

แต่ผมกลับคิดว่า อย่างน้อยที่สุดก็เป็นการสร้างการเรียนรู้ให้กับประชาชาชนในวงกว้างได้นะครับ โดยเฉพาะวัยรุ่น หรือ กลุ่มคนที่กำลังคิดจะเข้ามาลงทุนในตลท.เพราะได้เรียนรู้จากของจริง (แม้จะเป็นเงินปลอม) เพื่อประเมิณศักยภาพของตัวเองได้นะครับ

ปล. สมัครไปเหมือนกัน เพื่อได้รางวัลกับเค้าบ้าง
yoyo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ผมว่ายังดีที่ใช้เวลาประมาณ 2 เดือน และก็ผ่านช่วงที่จะมีการประกาศผลประกอบการด้วย ถ้าคนที่ถือหุ้นที่มีผลประกอบการณ์ดีก็น่าจะได้ประโยชน์ระดับหนึ่ง
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 10

แล้วมี port มาโชว์ไหมครับ ว่าลงทุนตัวไหน
ว่าจะขอลอกหุ้นหน่อย เพราะยังงัย คนชนะต้องได้ผลตอบแทนเป็นบวก ใช่ไหมครับ

ยิ่งช่วงนี้ port ว่างๆอยู่... :lol:  :lol:  :lol:
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
MO101

โพสต์ที่ 11

อย่างน้อยก็ได้ฝึกคีย์คำสั่งด้วยตัวเองครับ
อีกอย่าง ได้รุ้จักเพื่อนด้วยครับ
มีบางคนในบอร์ดนี้ผมรู้จักจากการเล่นเกมนี้แหละ อิอิ ไม่บอกละกันว่าใคร
ได้หุ้นเด็ดๆจากเขาหลายตัวเหมือนกัน
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 12

ที่น่าทึ่งคือ คนที่ทำอันดับหนึ่ง ในช่วงทดลองสนาม (ประมาณสองสัปดาห์มั๊ง) ได้ไปแล้ว สามสิบเปอร์เซนต์ ทึ่ง จริงๆ  จากเงินสมมุติที่ให้มาล้านนึง พี่แกทำไปได้สามแสนในสองสัปดาห์ พระเจ้าจอร์จมันยอดมาก
ผมก็ลองไปเล่นดูแหละ วันแรกได้อันดับสองพันเลย จากคนเล่นก็ประมาณสองพันกว่าคนแหละ วันถัดมากระโดดเข้ามาที่อันดับสี่สิบแปด (ทำพอร์ตโต ห้าเปอร์เซนต์ ในสองวัน)
ก็เลยคึกเลย เลยลองทำตามกฎเค้าเลย คือซื้อขายให้เยอะขึ้นซิ หาตัวเก็งกำไรแบบคนเก่งๆดู
ก็คือไปเล่นหุ้นปั่นเลย  ผลหรอ  โดนเจ้ามือทิ้งหุ้นลงมาเลย
ก็เลยกลับมาอันดับสองพันกว่าตามเดิม  แล้วก็หยุดเล่นไปเลย (สมน้ำหน้า อยากลองเล่นหุ้นปั่นดีนัก  แต่ชีวิตจริง ยังไม่เคยไปแวะเวียนเล่นหุ้นปั่นแหะ)

สรุป ถ้าอยากปลอดภัย ไร้กังวล  การลงทุนแบบ VI ก็เป็นสิ่งที่ควรเลือกไว้แหละ
รู้สึกดีๆ
chansaiw

โพสต์ที่ 13

ที่น่าทึ่งคือ คนที่ทำอันดับหนึ่ง ในช่วงทดลองสนาม (ประมาณสองสัปดาห์มั๊ง) ได้ไปแล้ว สามสิบเปอร์เซนต์ ทึ่ง จริงๆ  จากเงินสมมุติที่ให้มาล้านนึง พี่แกทำไปได้สามแสนในสองสัปดาห์ พระเจ้าจอร์จมันยอดมาก

ไม่แปลกหรอกครับ

ว่าแต่คุณลูกไม่ท้อ อยู่ลานนาป่าว อยากรู้จักเหมือนกัน ผมอยู่ใกล้ๆนี่เอง
"Failure is the only way to start again intelligently"
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 14

chansaiw เขียน:
ไม่แปลกหรอกครับ

ว่าแต่คุณลูกไม่ท้อ อยู่ลานนาป่าว อยากรู้จักเหมือนกัน ผมอยู่ใกล้ๆนี่เอง
อ่า ใช่แล้วครับ  ทราบได้ไงครับผม  ผมจะคุยผ่านทาง PM ละกันนะครับ
รู้สึกดีๆ
Ryuga

โพสต์ที่ 15

ถึงว่าตลาดลักทรัพย์จัด เอ๊ย ตลาดหลักทรัพย์เป็นคนจัดนี่ครับ :lol:

ผมสนใจมากเลยนะครับ เพราะการแข่งขันทำนองนี้ก็มีมานาน หลายครั้งหลายหนแล้ว อยากรู้ว่าเขาได้ทำวิจัยเอาไว้หรือไม่ว่า คนที่ได้ top 10 หรือ top 20 ในการแข่งแบบนี้ ภายหลัง หลังจากได้ไปลงทุนจริงๆ อัตราผลตอบแทนทางการลงทุนแบบทบต้นต่อปีเทียบกับสินทรัพย์ที่สามารถลงทุนได้ทั้งสิ้นของพวกเขาเหล่านั้น เป็นอย่างไร แตกต่างกับตัวเลขผลการแข่งขันของเขาหรือไม่ อย่างไร
Oatarm

โพสต์ที่ 16

มวยสมัครเล่นชกอย่าง  มวยอาชีพชกอีกอย่าง  การประสบความสำเร็จในการลงทุนตลาดจำลอง  ไม่ได้การันตี ความสำเร็จในการลงทุนจริงๆ  ยิ่งมี Time frame มากำหนดด้วยแล้ว  เลือก Value Stock ชนะเกมส์จำลองยากครับ
Dimsum

โพสต์ที่ 17

ตลาดหลักทรัพย์ฯ และเซ็ทเทรดฯ ได้จัดกิจกรรมให้ความรู้และเพิ่มทักษะด้านการลงทุนทางอินเทอร์เน็ต อาทิ งาน "รวมพลคนออนไลน์" ทั้ง 5 ครั้ง ในกรุงเทพฯ และต่างจังหวัด การจัดอบรมร่วมกับบริษัทหลักทรัพย์และสถาบันพัฒนาความรู้ตลาดทุนตลอดทั้งปี รวมทั้งการให้ความรู้ผ่านเว็บไซต์ www.settrade.com และ www.set.or.th ทำให้ผู้ที่ยังไม่เคยลงทุนมาก่อนมีความสนใจสมัครเข้าร่วมโครงการจำนวนมาก โดยยอดผู้สมัคร ณ วันที่ 24 ก.ย. 2550 ทั้งสิ้น 16,184 ราย ซึ่งเกินกว่าเป้าหมายที่ตั้งไว้จำนวน 12,000 ราย โดยจะปิดรับสมัครสิ้นเดือน ก.ย.นี้ นายเก่งกล้ากล่าว

เป็นที่น่ายินดีต่อการตื่นตัวของทั้งนักลงทุนตัวจริง และนักลงทุนหน้าใหม่ ที่สมัครเข้าร่วมแข่งขัน SET Click2WIN เกินกว่าเป้าหมายที่ตั้งไว้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในกลุ่มสิงห์ทดลองสนาม มีประชาชนทั่วไปสนใจเข้ามาศึกษาและทดลองลงทุนสูงถึง 70% ส่วนที่เหลือเป็นนักศึกษา ทั้งนี้ จากการเปิดให้ผู้สมัครได้ทดลองแข่งขันลับฝีมือก่อนการแข่งขันจริง ระหว่าง 27 ส.ค. 14 ก.ย.ที่ผ่านมา มีผู้ร่วมทดลองแข่งขันกว่า 7,000 ราย โดยผลการลงทุนตลอด 3 สัปดาห์ ปรากฎว่า สิงห์ทดลองสนามสามารถทำกำไรได้สูงกว่ากลุ่มนักลงทุนตัวจริงถึง 2 เท่า โดยอันดับหนึ่งของสิงห์ทดลองสนามได้ผลตอบแทนจากการลงทุนเพิ่มขึ้นถึง 32%

ขณะที่อันดับหนึ่งของนักลงทุนตัวจริงสามารถทำกำไรได้เพิ่มขึ้นถึง 16% โดยปริมาณการซื้อขายของการแข่งขันตลอด 3 สัปดาห์นั้นสูงกว่า 2.7 พันล้านหุ้น หรือคิดเป็นมูลค่าการลงทุนกว่า 1.6 หมื่นล้านบาท โดยมูลค่าการซื้อขายเฉลี่ยต่อคนประมาณ 3 ล้านบาท หรือเกือบ 2 แสนบาทต่อคนต่อวัน นางชนิสากล่าว

ไม่รู้ต้องการส่งเสริมการลงทุนระยะสั้นหรือระยะยาว เหมือนเค้าดีใจมากที่มีการเทรดกันสนั่นหวั่นไหว เหมือนตลาดหลักทรัพย์เป็นโบรกเกอร์เสียเอง

เงินกระดาษไม่ใช่เงินจริง ไม่มีความโลภความกลัว มีแต่ความมันส์ เหมือนตอนที่ผมลองแข่ง TFEX

เห็นด้วยกับเพื่อน ๆ ตั้งข้อสังเกต พอไปลงทุนจริง ๆ แล้วจะได้กำไรเหมือนแข่งในเกมหรือเปล่า เพราะคุณจะได้กำไรจากหุ้นจริง มันต้องมาจากการที่ใจแข็งถือหุ้นที่ดีได้ในระยะยาวเท่านั้น ยกเว้น คุณมีเงินมาก มีลูกทีมที่ดี (ในการปั่น) ก็อาจจะพอรวยได้ในระยะสั้น

ผมเคยทดลองแล้ว ซื้อหุ้นตัวเดียวกันแต่แบ่งเป็น 2 พอร์ต
พอร์ตแรก ถือยาวไม่ขาย (ถือประมาณ 90 % )
พอร์ตสอง พยายามซื้อขายตามรอบ (ถือประมาณ 10 %)
ปรากฎว่าผ่านไป 3 เดือน ผลตอบแทนพอร์ตสองแย่มาก (เทียบเป็น % กับพอร์ตแรกน่ะครับ ไม่ใช่มูลค่าที่กำไร) ถึงไม่ขาดทุน แต่ก็ไม่ชนะพอร์ตแรก แถมเสียเวลานั่งเก็ง ขายไปแล้วไม่ลง ก็ต้องตามซื้อ เพิ่มต้นทุนอีก พอไม่ขายดันลง จะซื้อก็ไม่กล้า แมงเม่าจริง ๆ ทำให้รู้ว่า "คุณไม่มีทางที่จะชนะตลาดได้"
[/quote]
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 18

ผมไม่รู้เขาจัดเพื่ออะไร แต่ที่แน่ๆ ผมลงแข่งด้วย

555 อยากได้ที่หนึ่ง เหมือนน้อง woody
Jeng

โพสต์ที่ 19

อ้อลืมไป ตอน ทดลอง ผมไม่ได้ร่วมทดลองด้วย อืม ไม่อยากเป็นเต่า ขอนอนก่อน เพราะผมเป็นกระต่ายน้อย
Jeng

โพสต์ที่ 20

โค้ด: เลือกทั้งหมด

โดยผลการลงทุนตลอด 3 สัปดาห์ ปรากฎว่า สิงห์ทดลองสนามสามารถทำกำไรได้สูงกว่ากลุ่มนักลงทุนตัวจริงถึง 2 เท่า โดยอันดับหนึ่งของสิงห์ทดลองสนามได้ผลตอบแทนจากการลงทุนเพิ่มขึ้นถึง 32% 
อิอิ ผมสมัคร สิงห์ทดลองสนาม อะ

ไว้เจอกาน 32 % ใน 3 สัปดาห์

เงินกระดาษ เล่นเพื่อชนะ แพ้ไม่มีเสียเงิน ( ไม่บอกเคล็ดวิชาเอาชนะ )

ตอนนี้มั่นใจถึง 20 % ที่จะชนะแล้ว
zolomon

โพสต์ที่ 21

เอ คุณ jeng สมัครสิงค์ทดลองสนาม ถ้าชนะแล้วจะรับรางวัลได้หรือครับ ผมเข้าใจว่าต้องไม่เคยเล่นมาก่อนนะครับ

แต่ยังไงผมก็แข่งด้วยแหละครับ น่าสนุกดี ที่จะได้เทรดแบบเก็งกำไรดู โดยไม่ใช้เงินตัวเอง (แต่ถ้าฟรุคชนะอาจได้ค่าขนม)
Jeng

โพสต์ที่ 22

เอ คุณ jeng สมัครสิงค์ทดลองสนาม ถ้าชนะแล้วจะรับรางวัลได้หรือครับ ผมเข้าใจว่าต้องไม่เคยเล่นมาก่อนนะครับ 

แต่ยังไงผมก็แข่งด้วยแหละครับ น่าสนุกดี ที่จะได้เทรดแบบเก็งกำไรดู โดยไม่ใช้เงินตัวเอง (แต่ถ้าฟรุคชนะอาจได้ค่าขนม)
อ้าวเหรอ กำ

ทำไงดี
goi

โพสต์ที่ 23

แล้วเจอกันในสนามแข่งนะค่ะ

มักมีคนบอกว่า สนามจำลองสู้สนามจริงไม่ได้
คนที่พูดก็เลยไม่ลงแข่งสนามจำลอง ทั้งที่สนามจริงก็ทำได้ไม่เท่าไหร่

อันดับ 1 ทำได้ 32% ใช้ชื่อในการแข่งขันว่า scott

ก็อยากรู้เหมือนกันว่าในสนามจริง ใครสู้เค้าได้บ้าง

ได้ยินชื่อพี่เจ๋งมานานแล้วค่ะ และคิดว่าเจ๋งสมชื่อด้วย

แล้วเจอกันค่ะ
googong

โพสต์ที่ 24

Jeng เขียน:

อ้าวเหรอ กำ

ทำไงดี

รู้สึกว่าจะเปลี่ยนประเภทผู้เข้าแข่งขัน ไปมาได้
ลอง login เข้าไปดูมันจะมีให้เลือกครับ
teetotal

โพสต์ที่ 25

อยากให้ ดึงเด็กๆ ที่เล่นเกมส์ในนร้านเกมส์ มาแข่งกันเยอะๆ ครับ
ตอนนี้ ผมตื่นตี 5 ไปทำงาน
รอรถเมล์ หน้าร้านอินเตอร์ พบว่า แม้จะเป็นเวลาเช้าตรู่
แต่ยังมีเด็กไปเล่นเกมส์เลย ในชุดนักเรียนเสียด้วย
ไม่รู้ว่า ตื่นเช้ามาเล่นเกมส์ หรือว่า เล่นตั้งแต่เมื่อคืน
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
โพสต์โพสต์