ซื้อหุ้นที่มีสภาพคล่องต่ำปลอดภัยจากฝรั่ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ซื้อหุ้นที่มีสภาพคล่องต่ำปลอดภัยจากฝรั่ง

โพสต์ที่ 1

การซื้อหุ้นที่มีสภาพคล่องต่ำปลอดภัยจากฝรั่ง คุณคิดว่าจริงมั้ยครับ เพราะว่านายทุนมักจะปั่นหรือลากหรือหรอกล่อแมลงเม่าไปเข้ากองไฟ แต่กองไฟต้องมีสภาพคล่องสูงมากพอสมควร อยากได้ความเห็นครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2

อยากรู้ว่าจริงไม่จริงลองอ่านข้อคิดของมือกระบี่ที่หนึ่งแห่งแผ่นดิน เฮียคลายเครียดผู้อาวุโสดูดครับ อ้อ ขออนุญาตเฮียด้วยนะครับ และขอบคุณคุณ LOSO ที่เอามาโพสต์ที่ taladhoon.com ครัย
เฮีย คลาย เครียด เขียน: "พูดถึงเรื่อง หุ้นที่ขายไปแล้วขึ้นต่อ
ผมก็มีวินัยที่อาจจะไม่เข้าท่าคือ
ทิ้งโดยเด็ดขาด
ถ้าปัจจัยพื้นฐานเหมือนเดิม จะไม่เล่น
นอกจากว่ามันกลับลงมามากๆ
ต่อให้เท็คนิคบอกว่าดี ผมยอมเสียโอกาสทอง

เมื่อสี่ห้าปีก่อนเคยเล่น AITCO
ซื้อ 5 บาท ขายไปที่ 8 บาท
หลังจากขาย มันขึ้นต่อไปถึงสูงสุดที่ 55 บาท
พวกเล่นเท็คนิคต้องตามเล่นต่อแน่นอน
ส่วนผมไม่ได้ตามเข้าไปเล่นอีกเลย
ทนดูมันขึ้นอยู่ทุกวันๆ
ปัจจัยพื้นฐานของมันไม่ได้เปลี่ยนไปซักเท่าไร
มันปั่นกันขึ้นไปได้ไงตั้ง สิบเท่า ?
ตอนกลางปี 2536
ที่กองทุนต่างชาติเข้ามาลากหุ้นกลุ่มแบงค์ ไฟแนนซ์ ที่ดิน สื่อสาร
จนดัชนีพุ่งไปถึงสูงสุดที่ 1700
ซื่งทำให้แมลงเม่าตายเป็นเบือ
ผมต้องกัดฟันนั่งเฉยทนดูการปั่นหุ้นครั้งมโหฬารอยู่ถึงครึ่งปีเต็มๆ
สามัญสำนึกมันบอกว่า
มันกำลังปั่นกันแบบไม่ดูอะไรทั้งสิ้น
เงินต่อเงินเหมือนสมัยราชาเงินทุนเปี๊ยบ
เพียงแต่เปลี่ยนเจ้ามือเป็นพวกตาน้ำข้าวเท่านั้นเอง
ก็เลยรอดจากช่วงพันเจ็ดได้แบบเจ็บตัวไม่มาก

******ถ้าเราเป็นแค่เขาทราย
มีทางเดียวที่จะเอาชนะไมค์ ไทสันได้ก็คือ
ให้เขาลงมาชกในรุ่นของเราเท่านั้น
อย่าบังอาจขึ้นไปชกในรุ่นของเขา*******

และนี่คือเหตุผลที่ผมชอบเล่นหุ้นไม่มีสภาพคล่องคอ
เพราะจุดเด่นที่สุดของรายย่อยที่พวกกองทุนไม่มีคือ
ซื้อขายคล่องตัว
ปัจจุบัน พวกรายใหญ่เขาปิดจุดอ่อนไว้ได้เกือบหมดแล้ว
คือลากให้รายย่อยเข้าไปเล่นเกมล่าส่วนเกินทุน
ในหุ้นที่มีสภาพคล่องคอสูงๆ
ทำให้เขาไม่ต้องห่วงเรื่องซื้อแล้วขายไม่ได้
คุณอ-รินลองทำเช็คลิสท์ไล่ไปทีละข้อเมื่อเทียบกับพวกกองทุน

เรามีความรู้ปัจจัยพื้นฐานมากกว่าหรือไม่
เรามีความรู้ด้านเท็คนิคมากกว่าหรือไม่
เรามีเงินมากกว่าพวกเขาหรือไม่
คำตอบคือไม่มีซักข้อ

แต่มีอยู่ข้อหนึ่งที่เราตอบได้สองแบบ

เราซื้อง่ายขายคล่องกว่าพวกกองทุนหรือไม่

ตอบแบบที่หนึ่ง ไม่เลย ถ้าเขาลากเราไปเล่นหุ้นที่มีสภาพคล่องคอสูง
เขาขายกรุงไทยทีละล้านหุ้น
ได้ง่ายดายพอๆกับเราขายทีละหมื่นหุ้น

ตอบแบบที่สองคือ
ไม่มีทาง
กองทุนไม่สามารถจะขายหุ้นพัฒน์กลทีละล้านหุ้น
ง่ายดายเหมือนกับรายย่อยขายทีละพันหุ้น หมื่นหุ้น
สภาพคล่องคอ เป็นจุดอ่อนที่สุดของรายใหญ่
เขาปิดจุดอ่อนโดยการลากรายย่อยตามเข้าไปเล่นหุ้นตลาด
เมื่อเกมล่าส่วนเกินทุนปิดฉากลง
ผู้ชนะก็คือรายใหญ่ และรายย่อยระดับมือเซียนอีกหยิบมือหนึ่ง
วิชาตัวเบาคือสุดยอดวิชาของรายย่อย
อนิจจา แมลงเม่าหุ้นไม่เคยใช้วิชานี้ให้ได้เปรียบเลย
เดินตามเกมที่รายใหญ่วางไว้ตลอดเวลา
ประจวบ

โพสต์ที่ 3

ในฐานะที่ผมเป็นชาว"niwettologist" นี่คือเคล็ดไม่ลับของอจ.นิเวศน์คือเล่นหุ้นที่ดีโดยพื้นฐานและมีความสม่ำเสมอของผลประกอบการณ์และผลกำไรโดยไม่สนใจเศรษฐกิจ ไม่สนใจสภาพคล่อง(ยิ่งไม่คล่องยิ่งดี) ถือยาวไปเรื่อยๆ กินปันผล(ซึ่งอย่างน้อยต้องมากกว่าดอกเบี้ยเงินฝาก) เมื่อผลประกอบการณ์ออกมาดีขึ้นเรื่อยๆ(โดยเรารู้เป็นกลุ่มแรกๆเก็บได้ถูกๆ) ตลาดจะเข้ามารับรู้และมีสภาพคล่องเพิ่มขึ้นเองและควรจะถือแบบนี้หลายๆตัวเพื่อให้มีตัวใดตัวหนึ่งมีสภาพคล่องขึ้นมา
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 4

อย่างคุณประจวบแนะนำก็ดีครับ

อย่างเฮียคลายเครียดเล่ามาก็เป็นประสพการณ์ครับ
ขอขอบคุณ คุณCKที่นำมาฝากครับ
Mon money

โพสต์ที่ 5

สภาพคล่องเป็นดาบสองคมครับ ถ้าเป็นกองทุนเข้าถูกบังคับให้ลงในหุ้นที่สภาพคล่องสูง คล่องต่ำลงไม่ได้เขาเรียกว่าLiquidity Risk แต่เราVIต้องไปสนใจทำไม่เพราะเราลงทุนแบบดูธุรกิจ เหมือนที่Buffettกล่าวไว้ว่า "ถ้าธุรกิจดี ผมก็ไม่เห็นต้องไปขอให้ตลาดหุ้นมาประเมินมูลค่าให้เลย หุ้นที่ดีจะมีมูลค่าในตัวอยู่แล้ว" สภาพคล่องไม่มากเวลาขึ้นทีละก็คุณเอยต้องระวังเหมือนกัน ว่าจะเกินเลยไป

ว่าก็ว่าเถอะเฮียคลายเครียดนี่แกอึดไม่ใช่ย่อยเลยนะ ผมว่าผมอึดกับATCแล้วนะ แต่มันไม่ได้เลยเถิดไปจนถึง10เท่าเหมือนอย่างแก
apache

โพสต์ที่ 6

น่าสนใจครับ
นายสต็อก

โพสต์ที่ 7

ในฐานะนักลงทุนแมงเม่าปีกทอง คนหนึ่ง...

ถ้าไปซื้อหุ้นดีแต่ไม่มีสภาพคล่องมาเก็บไว้ แล้ว เวลาจะขายปรับพอร์ตจะไป Bid หรือ Offer กับใครมิทราบครับ...? :roll:
CK

โพสต์ที่ 8

Every dog has its day ครับ

แม้แต่หุ้นสภาพไม่คล่องคอ ก็ยังมีวันที่ลมแรง เช่นวันที่ประกาศปันผล
สูงเกินกว่าที่นักวิเคราะห์คาดไว้ เป็นต้น
THEPUNG

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ จะเก็บไว้เป็นบทเรียนครับ
tom

โพสต์ที่ 10

ปรัชญา1 เขียน:อย่างคุณประจวบแนะนำก็ดีครับ

อย่างเฮียคลายเครียดเล่ามาก็เป็นประสพการณ์ครับ
ขอขอบคุณ คุณCKที่นำมาฝากครับ

เป็นกระทู้เก่านี่ครับ ผมปล่อยไก่เลย ไปบอกพี่เจ๋ง ว่าพี่ปรัชญากลับมาโพสแล้ว ดีใจเก้อเลย

ยังรอพี่กลับบ้านอยู่นะครับ พี่ปรัชญา ....
ลุงขวด

โพสต์ที่ 11

ผมหนีฝรั่งและสถาบัน มาซื้อ พวก market cap กลาง ๆ และ ต่ำ มาหลายปีแล้วครับ............ผมพูดเสมอกับ เพื่อน ๆ ว่า หุ้นที่ซื้อขายในตลาดหลักทรัพย์ที่เขาซื้อกันแบบมีสภาพคล่องทุกวัน ที่นิยมโดยฝรั่งและสถาบัน.....ผมไม่รู้ว่า ฝรั่งจะทิ้งมา เมื่อไหร่......เมื่อฝรั่งทิ้ง กด หุ้นลงมา สถาบันและรายย่อย รับไม่ไหวอยู่แล้ว ผมเลยไม่ขอซื้อพวกนี้ จะซื้อ ก็ต่อเมื่อ โดนกดมา มาก ๆ แบบ ไม่มีใครคิด และ จะขายออกเมื่อมีกำไร สัก 10% ไม่เคยคิดจะซื้อมากและไม่ถือยาวเลยครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ก็ ยัง พูด คำเดิม ว่า ผมแพ้หุ้นตลาด.....(แต่ผมจะเข้าไปช่วยรับ และ รีบขายออกเมื่อได้กำไร 10% ก็พอแล้ว แบบที่เขาเรียกว่า ตีหัวเข้าบ้าน นั่นแหละ.....แต่บางที ที่คิดว่า ต่ำ ก็มีต่ำอีก ให้ต้อง ซ้ำใจเหมือนกัน)
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

วางแผนการเงินให้ดีๆ ต้องใช้เงินออมระยะยาวของเราจริงๆ ที่นำมาซื้อหุ้นที่ไม่มีสภาพคล่อง ซึ่งส่วนมากคือ

หุ้นที่มีประวัติไม่เคยขาดทุนมาตลอด มีปันผลในอัตราที่พอใจของคนที่เขาถืออยู่เป็นส่วนมาก

ซื้อแล้วถือยาว ไม่หวังจะขาย หวังรับปันผลลูกเดียว

ก็ไม่ต้อง สนใจสภาพคล่อง

ผมถือ FE,P-FCB,AYUD,PPPC,SST,WACOAL,LTX,TR,UPOIC รับปันผล 8%-12% จากราคาที่ซื้อมา ตลอด 3 ปีที่ผ่านมา ไม่เคยคิดจะขาย

เลยไม่เคยสนใจสภาพคล่อง
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
ล็อคหัวข้อ