งบกระแสเงินสดครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
1000
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

รายละเอียดในงบนี้ เพื่อน ๆ พี่ ๆ ดูกันละเอียดเท่างบดุล งบกำไรขาดทุนใหมครับ ดูแค่ยอดกระแสเงินสดรวมพอใหม ?

รึว่ารายละเอียดปลีกย่อยที่ควรสังเกตุเป็นพิเศษในงบนี้ พี่คิดผมว่าควรจะสังเกตุตรงไหนเป็นพิเศษบ้างครับ ?

ลงทุนมาเกือบปีเพื่งจะมาสังเกตุตัวเองว่า "งบกระแสเงินสด" เนี่ยผมเข้าใจน้อยที่สุดเลย  :oops: :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man

โพสต์ที่ 2

งบกระแสเงินสดมันอ่าน ทำความเข้าใจยากอ่ะครับ สำหรับผม

ผมเลยมักจะให้ความสำคัญกับงบดุล งบกำไรขาดทุนเป็นหลัก เพราะกลัวบ. หนี้เยอะครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

เรื่องดูกระแสเงินสดหรือไม่ หรือดูละเอียดเพียงใด อันนี้ทางใครก็ทางใครครับ ถนัดอย่างไรก็สุดแล้วแต่

แต่อันที่จริงแล้วแนะนำให้ดูบ้างนะครับ เพราะลำพังการดูเพียงแค่ยอดกำไร จากงบกำไรขาดทุน กับดูเงินสดในงบดุลคงไม่เพียงพอ เพราะเงินสดที่มีอยู่อาจถูกกันออกมาเพื่อจ่ายหนี้, เพื่อบำรุงรักษาเครื่องจักร อาคารสำนักงาน, หรือเก็บไว้เป็นเงินลงทุนหมุนเวียนเพิ่ม ดังนั้นหากเราสามารถหากระแสเงินสดส่วนเกินได้ เราก็จะสามารถประมาณการถึงเงินปันผลได้ และส่งผลถึงการประมาณการมูลค่าหุ้นได้ครับ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
sunny

โพสต์ที่ 4

คิดว่าการดูงบกระแสเงินสดสำคัญพอๆกับการดูงบกำไรขาดทุนหรืองบดุล
เพราะบางเรื่องนโยบายการบัญชีทำให้ดูแตกต่างกัน หรือปรับๆแต่งๆกันได้
แต่ความสามารถในการสร้างกระแสเงินสดนี่ตกแต่งยากกว่าค่ะ
บางทีกำไรดูดี แต่กระแสเงินสดติดลบนี่ ก็อาจจะมีปัญหาได้  :?:
ยังไงก็ลองดูนะคะ ถ้าติดตรงไหนก็ลองถามในนี้ดู
เดี๋ยวก็มีเพื่อนๆมาช่วยกันตอบเองค่ะ
1000

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแสดงความเห็นครับ :bow:  :bow:  :bow:
noooon010

โพสต์ที่ 6

มาแนะนำ web ที่ผมคิดว่ามีเนื้อหาน่าสนใจเกี่ยวกับงบการเงิน

อันนี้จะพูดถึงงบกระแสเงินสดคร่าวๆครับ
www.oha-thailand.com/mmm7_7/chap5_cashflow.ppt

อันนี้มีเยอะเหมือนกัน เป็น PDF fileครับ

http://www.fnweb.com/fnweb_Acct_Article ... ticles.asp

โชคดีในการลงทุนครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
i'm yo

โพสต์ที่ 7

:cool: ขอบคุณข้อมูลของ คุณ noooon010 ครับ

ขอบคุณน้อง stop ด้วย  8)
noooon010

โพสต์ที่ 8

อ้าว คุณ i'm yo จำน้อง stop ได้ด้วยหรือครับ  :D

ขอบคุณมากๆเช่นกันครับที่จำน้อง stop ได้  :lol:
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 9

^
^
^

เขียนไปเขียนมาเริ่มงงเอง เหมือนกับตอนอ่านงบการเงินเลยอ่ะ  :lol:

เอาเป็นว่า ช่วงนี้ระวังฝนด้วยนะครับ ฝนตกทุกวันเลย

eakaphan

โพสต์ที่ 10

ควรจะดูคู่ ๆ กันไปนะ
เพราะงบกระแสเงินสดสามารถทำให้เราเห็นได้ว่าบริษัททำอะไรไปบ้าง ก็คือ 3 กิจกรรม ได้แก่
1. กิจกรรมดำเนินงาน อันนี้มาจากการดำเนินงานปกติ เช่น ลูกหนี้เพิ่มหรือลด เจ้าหนี้เพิ่มหรือลด สรุปมาจากสินทรัพย์หมุนเวียน หนี้สินหมุนเวียน
2. กิจกรรมการลงทุน อันนี้มาจากการลงทุนของบริษัท เช่น บริษัทซื้อสินทรัพย์อะไรบ้าง
3. กิจกรมมจัดหาเงิน อันนี้มาจากบริษัทหาเงินมาจากไหน เช่น เงินกู้

แต่เวลาผมดูเนี้ยไปดูกำไรสุทธิก่อนเลย 5555
อดทนเข้าไว้ อดทนเข้าไว้
โพสต์โพสต์