เครือข่ายการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 241

เวป ปัญญาชนแห่งนี้

สังเกตได้  คับ ว่าหลายๆคน  มีส่วนร่วมคล้ายๆกัน

คือ ชอบนอน

และ ชอบ หญิง

ซึ่ง หลายๆ คน ชอบ ทำการบ้านเยอะ
ทำงานหนัก เพื่อ เอาชนะ  FREEDOM FINANCIAL ให้ได้

เป็นเรื่องน่ายินดีคับ
น่าเสียดาย มั่กๆ  ผมเข้า เวปนี้ ตั้งแต่ 2003 แต่ด้วยความขี้เกียจ
และ ทิฐิ ค่อนข้างสูง  

เสียค่าโง่ไปเยอะ  ถ้าไม่ได้คุยกับ คุณ yoyo ป่านนี้
คงยังไม่รู้ไปอยู่ไหนเหมือนกัน  

ชักอยากรู้จัก บรรดาสมอง  ของ เวปนี้มากขึ้นคับ

เป็นไปได้ไหมคับ
ว่า modurator จะ
รวบรวม  สาขาวิชาที่ชำนาญของแต่ละฝ่าย
เป็นทำเนียบรุ่น   แล้ว
หาวิธีนำข้อมูลที่ทรงคุณค่า มาใช้ประโยชน์ให้ได้สูงสุดคับ

ผมว่า วิธีนึง คือ

แค่จัด คนทีมีความสามารถ คล้ายๆกัน
พอครั้งหน้า ถ้ามีสัมมนา อีก  
หรือมีกิจกรรมอะไรในการวิเคราะห์ธุรกิจนั้นๆ

จะได้ ผู้เชี่ยวชาญนั้นๆ จิงๆ มา discuss กัน
เหมือนอย่างเวลา  พวกหมอ วางแผนในการรักษาโรค

ก้อจะหยิบ คนไข้ case นึง ขึ้นมา discuss
แบบ สหสาขา

สุดท้าย ก้อจะได้  "การวินิจฉัย และ แนวทางการรักษา"ที่ดีที่สุด

มีใครสนใจเล่นกับข้อมูลที่มีค่าอย่างไม่สามารถ ประเมินค่านี้ได้มั่งคับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Pn3um0n1a
Verified User

โพสต์ที่ 242

พี่เค ลุยเลยครับ  8)
conseto
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 243

จบ ปวส. เคมีอุตสาหการ-ปิโตรเคมี ที่ เทคนิค กรุงเทพฯ
จบ ป.ตรี วิศวกรรมเครื่องกล ที่ ม.เทคโนโลยีมหานคร
ปัจจุบัน ทำงานที่ บริษัท Procter & Gamble
ถนัดดูหนัง เล่นเกม RPG
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
arssg47

โพสต์ที่ 244

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนน้า

1.จบตรีวิทยาศาสตร์

2.ทำงานเป็น marketing ของบริษัท broker ลูกครึ่งฝรั่งค่ะ และเป็นหมอดูอันนี้ part time แล้วแต่ว่าใครจะ request มาก็นัดเวลามาดู

3.ความชำนาญสนใจ ดูหุ้นที่กำลังวิ่งอยู๋แล้วรีบคีย์ให้ทันที่สุด การลงทุนต่างๆ ข่าวสารทุกอย่าง  ดูดวง แต่ไม่เคยดูดวงตลาดเลยนะ อ่านหนังสือ เวปต่างๆ

เพิ่งเข้ามาฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆทุกคนเลยนะคะ
I love cat.
JR_Handsome

โพสต์ที่ 245

ปริญญาตรี จุฬา  ด้านการตลาดและโฆษณา

ปริญญาโท   San Francisco State University

Marketing Management

Post Graduate Diploma   Columbia University, NYC

Financial Management

เคยทำงานด้านการตลาด การขาย สี่บริษัทที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ไทย  เป็นบริษัทด้านโทรคมนาคม และ อสังหาริมทรัพย์

เคยทำงานที่  San Francisco เกือบห้าปี  ด้านการลงทุนในตลาดทุนครับ

เอาแค่นี้แล้วกัน

อายุตอนนี้ สีสิบปีพอดี
แม่แฝด3

โพสต์ที่ 246

:wink: พี่ jr ก็เข้า tvi ด้วยหรือเนี่ย
เอาล่ะ ขอแนะนำตัวอันน้อยนิดนะคะ
จบปวช บัญชี  ปวสการเงินการธนาคาร ป.ตรีการตลาด
เคยทำงาน เงินทุนหลักทรัพย์แห่งหนึ่ง ก่อนยุคต้มยำกุ้ง
ต่อด้วยงานธนาคารใหญ่แห่งหนึ่ง ต่อด้วยคุมงานขายของคอนโดเล็ก ๆ แห่งหนึ่ง
ต่อด้วยบริหารโรงน้ำแข็งกิจการในครอบครัว และจากเงินเก็บของตนเอง
ปจบ. เลี้ยงลูกแฝดทั้ง 3
ภูมิใจที่สุดที่สามารถให้กำเนิดเด็กได้ คราวเดียว 3 คน
นอกนั้นก็พยายามจะบริหารเงินเก็บเพื่อให้ครอบครัวได้สุขสบายในวันหน้า :wink:  :wink:  :wink:
century78

โพสต์ที่ 247

น้องใหม่ด้วยคนครับ ...  แต่ลอกการบ้านไปหลายตัวแล้ว  :D

1.ตรี  เศรษฐศาสตร์  ม.สามย่าน
2.ธุรกิจส่วนตัว ด้าน IT - SI  
3.ถนัด งานสวนครับ ... ถ้ายางพารา กับ ปาล์มน้ำมัน นี่พอได้อยู่
(เผื่อมี เพื่อนๆคนไหนสนใจ)

เคยเล่นหุ้นครั้งแรกเมื่อ 3-4 ปีที่แล้ว เจอหุ้นปั่น จนเข็ดตลาดหุ้น
ไปเลย มองว่า การลงทุนในตลาดหุ้นคือเวทีการเก็งกำไร ขนาดใหญ่เท่านั้น

พึ่งกลับมารู้ว่า อะไรคือการลงทุน เมื่ออาจาร์ยที่ ม.สามย่าน แนะนำ
หนังสือของ Peter Lynch และ thaivi.com นี่ล่ะครับ

เลยถึงบ้างอ้อ ... ว่าโลกนี้ยังมีอะไรไม่รู้ ให้ศึกษาอีกมาก
kay

โพสต์ที่ 248

ตรี บริหาร-การจัดการอุต.
โท คอม. KMITNB
เอก IT KMITNB -ทำThesis-
ยินดีที่ได้รู้จักครับ..... :lol:
vithai

โพสต์ที่ 249

:lol:
ปริญญาตรี ธรรมศาสตร์ ด้านการตลาด
ทำงานรัฐวิสาหกิจมาหลายสิบปี
ตอนนี้ออกมาเพื่ออิสรภาพทางการเงิน
กระจายความเสี่ยงด้วยการลงทุนหลายด้าน
ชอบอ่านและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นสภาวะเศรษฐกิจและการเมืองที่มีผลกระทบต่อตลาดหุ้นครับ
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 250

ท่าทางคุณ VITHAI คงมีอายุมากที่สุดใน WEBนี้
    ขอคาราวะครับ
krisy

โพสต์ที่ 251

จบ ตรีบัญชี โทการจัดการ
เคยทำงานสอบบัญชี ตอนนี้ศึกษาการลงทุนค่ะ

เชี่ยวชาญเหรอ... ก็คงเรื่องไร้สาระเนี่ย ถนัดมาก  :lol:
.....Give Everything but not Give Up.....
beammy

โพสต์ที่ 252

เอามั่ง  8)

จบตรี นิติศาสตร์ ธรรมศาสตร์

เคยรับสอนพิเศษกฎหมายครับ แต่ตอนนี้หันมาประกอบอาชีพอิสระ (ธุรกิจส่วนตัว) ที่เกี่ยวข้องกับกองทุนสำรองเลี้ยงชีพพนักงานรัฐวิสาหกิจ และพนักงานเอกชน

สิ่งที่ชอบ : หุ้นสามัญ, รถยนต์, ดูหนัง, ฟังเพลง, ล้วงไส้บริษัทจดทะเบียนที่เราถือหุ้น ฯลฯ

ชอบอ่านหนังสือจิตวิทยาการลงทุน เพราะรู้ว่า ตลาดบ้านเรามีประสิทธิภาพน้อย  8)

ชอบเก็บเกี่ยวความรู้ และประสบการณ์ดีๆ จากพี่ๆ เพื่อนๆ ในร้อยคนร้อยหุ้น (เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้โพสข้อมูลข่าวสาร เพราะหาทางเข้าถึงข้อมูลลำบากขึ้น)

ถนัด : ถือหุ้นยาวๆ ครับ  8)  ...
Dech

โพสต์ที่ 253

อันนี้ก็ ทรงคุณค่า ควรย้ายเก็บครับท่าน admin
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
สามัญชน

โพสต์ที่ 254

อันนี้เป็นเรื่องทั่วไป  พี่ป้อมเอาไปไว้ห้องนั่งเล่นแล้วครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=26923
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Dech

โพสต์ที่ 255

รับทราบครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
RONNAPUM

โพสต์ที่ 256

ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ  
ตรีวิศวอุตสาหการ
กำลังต่อโท วิศวอุตสาหการ
ทำงานอยู่ thai yamaha motor
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
kab256

โพสต์ที่ 257

เป็นสมาชิกมาตั้งนานแล้ว แต่ออกจะเป็นประเภทอ่านอย่างเดียวซะมากกว่า

จบโท เศรษฐศาสตร์ จุฬาครับ
ปัจจุบันทำงานบริษัทประกันชีวิตครับ ทำงานด้านที่ไม่ใช่ฝ่ายขายครับ
ความชำนาญ... เอาเป็นว่ามีงานอดิเรกเป็นถ่ายรูปเล่นไปเรื่อยๆก็แล้วกันครับ
Kopprakhun

โพสต์ที่ 258

น้องใหม่คับ

จบตรี BBA management MUIC
ทำงานบริษัท วิจัย (สื่อ, การตลาด)
มีกิจการเล็ก ๆ เป็นของตัวเอง
ชอบเที่ยวไปที่ต่าง ๆ คับ

:B
nannan

โพสต์ที่ 259

จบตรี BBA โทก็ MBA

งาน ...หาเรื่องลงทุนไปทั่ว

เชียวชาญ  ค่อย ๆ หา จากเป็ดอาจเป็นหงส์  แบบฮา ฮา
TPH

โพสต์ที่ 260

จบตรีวิศวะโยธาครับ ตอนนี้กำลังศึกษาต่ออยู่นะครับ

ศึกษาด้านการลงทุนแนว VI ความรู้ยังงู ๆ ปลา ๆ ครับ ตามประสาเด็กใหม่แต่ใจรักครับ
Jeng

โพสต์ที่ 261

จบตรี วิทยาศาสตร์การแพทย์ จุฬาครับ ปี 2531 ตอนจบ ตอนเข้านี่เข้าแพทย์จุฬาครับ รุ่น 39

ต่อ MBA ธรรมศาสตร์ครับ เข้าปี 2531 เรียนไป 1 ปี เลิกเรียนซะงั้น

เรียนไม่ค่อยรู้เรื่องครับ ชอบสอนมากกว่าครับ

5555
1st

โพสต์ที่ 262

จบหมอ ครับ
ใช้ทุน ปี 2 อยู่ รพ.ช.ท่าช้าง สิงห์บุรีครับ

มือใหม่ครับ
กบนอกกะลา

โพสต์ที่ 263

ตรี วิศวะครับ
ตอนนี้เรียน MBA อยู่
ชอบรถยนต์ + เล่นบาส + ร้องเกะ

ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ ยินดีรู้จักทุกๆคน :D
::..I wont give up while there's a glimmer of a chance..::
pandulum511

เด็กใหม่ครับ

โพสต์ที่ 264

เรียน แพทย์ปี3 มข.ครับ

ปัจจุบันกำลังสำรวจสนามอยู่ครับ... :o
Fate

โพสต์ที่ 265

1. B.Eng ( Mechanical ) กับ MBA

2.ทำงานเป็น sales สินค้าอุตสาหกรรม

3. เพิ่งคิดจะเริ่มลงทุน
lukechin

โพสต์ที่ 266

1. จบสาขาอะไร
- ตรี วิศวะคอม ครับ โท Information Management ที่ AIT
2. ปัจจุบันทำงานเกี่ยวกับอะไร
- ดูแลระบบคอมในบริษัทประกันภัย กับเป็น webmaster
3. เชี่ยวชาญเรื่องอะไร  หรือแค่ชอบอะไรก็ได้ครับ
- ชอบเล่นเนต เล่นเกมบางเกม สะสมแสตมป์ ลงทุน
"ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี มีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี (ถึงแม้ว่าราคาจะเกินมูลค่าที่แท้จริงไปก็ตาม)"
anakinnet

โพสต์ที่ 267

จบวิศวคอม
ตอนนี้ทำงาน IT อยู่ บริษัทข้ามชาติ(ทำชาตินี้ไปเสร็จอีกชาตินึง)แห่งหนึ่ง ดูแล IT Project หลายประเภทและหลายประเทศ
เชียวชาญ : ระบบ network (เชียร์ SATTEL สุดหัวใจ แต่ไม่ขึ้นสักก๊ะที)
In the long run, We are all dead.
the_add

โพสต์ที่ 268

ตรี บัญชีเกษตร
โท บัญชีจุฬา
CPA

นั่งเป็นที่ปรึกษาบริษัทต่างๆ

ชอบทำตัวเป็นประโยชน์ต่อสังคม
Hughes

โพสต์ที่ 269

สวัสดีครับ พอดีไปโพสต์ผิดที่ หึๆๆๆ

1. จบตรีวิศวะไฟฟ้าครับ, อายุ ยี่สิบปลายๆ
เรียน MBA มาบ้างแต่ยังไม่ค่อยพร้อมเลยค้างไว้ก่อน

2. ทำงานในบริษัทเกี่ยวกับอสังหาริมทรัพย์แห่งหนึ่ง

3. ถนัดเรื่องนอน, ส่องสาว (เข้าโปรไฟล์ สมาชิก tvi), เดินดูห้าง/ร้านค้า

สนใจเรื่อง ดนตรีแบบทำเองตามบ้าน, การลงทุน, เทคนิคการขาย

อยากจะถามคำถามจากผู้ที่ทำงานในด้านบัญชี ไฟแนนซ์ แบงค์เกอร์ ครับ
ShexShy

โพสต์ที่ 270

- ได้ปริญญาตรีวิศวะไฟฟ้าครับ ... กำลังหาโอกาสต่อโท MBA อยู่ครับ
- ทำงานเป็นผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อของบริษัทแห่งหนึ่ง
- ชอบผู้หญิงสวย น่ารัก คุยเก่งครับ ...  :lol:  

...