อยากทราบความเห็นทุกคนครับว่าจะทำอย่างไรดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Tong_Tong
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบความเห็นทุกคนครับว่าจะทำอย่างไรดี

โพสต์ที่ 1

หุ้นที่มีกำไรดี แต่ทำให้สิ่งแวดล้อมและคนเดือดร้อน  ถ้าคุณมีหุ้นพวกนี้คุณว่าจะขายหรือถือต่อดีครับ

ซึ่งมันก็คงแก้ไขได้ แต่ก็ไม่แน่ว่าจะเกิดเหตุการณ์อีกเมื่อไร เพราะว่ามันเกิดมาหลายครั้งต้องคอยตามแก้ไขอยู่เรื่อยไป

นายทุนก็คงชนะ แต่ก็ทำลายสุขภาพของคนในชุมชน  

แนวโน้มผลประกอบการก็ดูดีขึ้นเรื่อยๆ
frontosa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ทำในสิ่งที่ถูกต้อง เราอาจเสียโอกาสไปบ้าง แต่ภูมิใจกว่า ไม่มีคำว่าเสียใจทีหลังครับ

ต้องคิดถึงคนอื่นๆในชุมชนด้วย

เป็นผมๆไม่ซื้อ ถ้ามีก็ขายดีกว่า
plamuek76

โพสต์ที่ 3

ถ้าถือแล้วไม่สบายใจก็น่าจะขายนะครับ

เอาแบบที่เราสบายใจดีกว่า
Oatarm

โพสต์ที่ 4

ถ้าบอกว่า  ธุรกิจนี้ทำลายสิ่งแวดล้อม  จึงถือว่าเป็นปัจจัยเสี่ยง ที่อนาคตบริษัทอาจถูกกฏหมายบังคับให้ต้องปลอดมลภาวะ  ฉะนั้นต้องมีค่าใช้จ่ายสูงในการปรับปรุงขบวนการผลิตเพื่อให้ปลอดมลภาวะ   อย่างนี้ค่อยเป็นเหตุเป็นผลที่กระทบพื้นฐานบริษัท

แต่ถ้าขายเพราะไม่ชอบใจที่บริษัทก่อให้เกิดมลภาวะ  ผมว่ามันแก้ไม่ตรงจุด คือขายแล้วก็ไม่ทำให้มลภาวะดีขึ้น  แล้วมันก็ไม่ใช่เหตุผลที่ดีในการขายด้วย  ข้อสำคัญ  มันมีมาตรฐานของกรมโรงงานอุตสาหกรรมอยู่  ถ้ามันก่อมลภาวะเกินยังไงก็ต้องผิดกฏหมายอยู่แล้ว
vithai

โพสต์ที่ 5

คิดดี
พูดดี
ทำดี
คบคนดี
ไปสู่สถานที่ดี

อย่าถือหุ้นบริษัทที่ไม่ดีเลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

จริยธรรมสูงส่งเกินไป ถ้าคิดแบบนี้แล้วจะมีหุ้นถือมั้ยครับ

cp7-11 ก็ถือไม่ได้ เพราะทำลายโชว์ห่วย ทำให้พ่อค้าแม่ค้าโชว์ห่วยต้องปิดกิจการ

PTT ทั้งกลุ่มรวมทั้งปิโตรทั้งกลุ่มก็ถือไม่ได้เพราะพลังงานก่อให้เกิดภาวะโลกร้อน

BGH, BH ก็ถือไม่ได้เพราะสุขภาพไม่ควรจะมาคิดค่าบริการแพงๆ คนจะตายควรช่วยเหลือก่อน ไม่ใช่ถามเรื่องเงินก่อน

CPF ก็ถือไม่ได้เพราะดำเนินนโยบายขูดรีดเกษตรกร

...

บางทีคิดมากไปก็อาจจะเกิดผลร้ายต่อตัวเองครับ
<< New >>

โพสต์ที่ 7

I agree with P' Oatarm na krub. I think buying or selling doesn't do any good to the environment. If P'  Tong_Tong really have strong feeling about this, maybe you can tell the company as a shareholder, can you? ( but not sure they will listen though )
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 8

มองในแง่ลบก็จะเจอลบ มองบวกก็เจอบวก

cp7-11 ก็ถือไม่ได้ เพราะทำลายโชว์ห่วย ทำให้พ่อค้าแม่ค้าโชว์ห่วยต้องปิดกิจการ

ถ้าไม่มีเซเว่น โชห่วยก็อาจจะไม่พัฒนาตัวเองขึ้นมา  เราก็ต้องทนๆกับสภาพเดิมๆ

PTT ทั้งกลุ่มรวมทั้งปิโตรทั้งกลุ่มก็ถือไม่ได้เพราะพลังงานก่อให้เกิดภาวะโลกร้อน

แฮ่ ๆ ถ้าไม่มีพลังงาน บ้านเราน่าจะย้อนยุคไปยิ่งกว่าเขมรลาวอีกนะครับ

BGH, BH ก็ถือไม่ได้เพราะสุขภาพไม่ควรจะมาคิดค่าบริการแพงๆ คนจะตายควรช่วยเหลือก่อน ไม่ใช่ถามเรื่องเงินก่อน

ถ้าไม่มีโรงบาลเหล่านี้  รพ.รัฐก็ไม่มีตัวเปรียบเทียบ  การแข่งขันพัฒนาบริการแบบทุกวันนี้(สำหรับรพ.รัฐหลายแห่ง)ก็อาจจะไม่เกิด  และที่สำคัญคนรวยๆก็จะมาใช้ของรัฐกันหมด  คนจนๆจะไปแย่งคนรวยคงไม่ใช่เรื่องง่ายเพราะคนรวยย่อมเข้าถึงผู้บริหารมากกว่า ได้อภิสิทธิ์มากกว่า

CPF ก็ถือไม่ได้เพราะดำเนินนโยบายขูดรีดเกษตรกร

อืม.....ข้อนี้คิดยากจัง

สรุปว่าผมเห็นด้วยกับคุณ  newbie_12 นะครับ

และก็เชื่อว่าทางแก้ย่อมมีอยู่  เพียงแต่ต้องหาให้เจอเท่านั้นเอง
romee

โพสต์ที่ 9

ตอนประชุมผู้ถือหุ้น ลองไปคุยกับผู้บริหาร ถึงเรื่องนี้สิครับ

เราถือหุ้นเขา เราก็เป็นส่วนนึงของ บ. ด้วยนิ...อย่างน้อย เสียงของเรา1เสียงก็บอกกับเขาโดยตรงได้

ผมว่านี้ก็เป็นการแก้ปัญหาที่ถูกจุดนะ ดีกว่าไปแจ้ง สคบ. หรือ NGO ซะอีก...

แต่อยู่ที่ตัวเราจะกล้าพูดหรือเปล่านี้สิ :!:
Tong_Tong

โพสต์ที่ 10

PostPosted: Wed Oct 17, 2007 4:42 pm    Post subject:
จริยธรรมสูงส่งเกินไป ถ้าคิดแบบนี้แล้วจะมีหุ้นถือมั้ยครับ

...

บางทีคิดมากไปก็อาจจะเกิดผลร้ายต่อตัวเองครับ

จริยธรรมไม่สูงหรอกครับ ธุรกิจที่คุณเอ่ยมาพวกนี้ผมรับได้หมดอะครับ

ผมถามแค่ความเห็นนิครับ  ว่าท่านนักลงทุนในห้องคิดอย่างไร  แค่อยากทราบครับว่าคนส่วนใหญ่คิดเห็นอย่างไร  อย่ามาว่าผมเลยนะครับขอเุถอะครับ
Tong_Tong

โพสต์ที่ 11

Tong_Tong เขียน:PostPosted: Wed Oct 17, 2007 4:42 pm    Post subject:

...

จริยธรรมไม่สูงหรอกครับ ธุรกิจที่คุณเอ่ยมาพวกนี้ผมรับได้หมดอะครับ

ผมถามแค่ความเห็นนิครับ  ว่าท่านนักลงทุนในห้องคิดอย่างไร  แค่อยากทราบครับว่าคนส่วนใหญ่คิดเห็นอย่างไร  อย่ามาว่าผมเลยนะครับขอเุถอะครับ

ขอโทษนะครับสำหรับผู้อ่านแล้วรู้สึกหมั่นไส้  
กูรูขอบสนาม

โพสต์ที่ 12

ขอโทษนะครับสำหรับผู้อ่านแล้วรู้สึกหมั่นไส้  
คุณ Tong_Tong ครับ
คงไม่มีใครรู้สึกหมั่นไส้หรือต่อว่าหรอกครับ (ในใจอีกเรื่อง)
ที่นี่ เปิดกว้างพอสมควรสำหรับความคิดเห็นที่ขัดแย้งแต่สร้างสรรค์ (เอ๊ะ..แปลว่าอะไร)

กูรูเข้าใจความรู้สึกของคุณดี
บางครั้งเราก็รู้สึกไม่สบายใจกับสิ่งที่เราต้องรับผิดชอบด้วย
ไม่ว่าในฐานะใดฐานะหนึ่ง เช่น กรณีนี้คือการร่วมถือหุ้น

เราควรเคารพในปัจเจกความคิดของแต่ละคน

จะเล่าประสบการณ์บางอย่างให้ฟังนะครับ

ครั้งหนึ่งเคยมีโอกาสเข้าไปร่วมทำลายพื้นที่ท้องนาสีเขียวในจังหวัดใกล้ๆ
เพราะลูกค้าต้องการพื้นที่ปลูกข้าวทั้งหมดมาสร้างนิคมอุตสาหกรรม

เราก็มีส่วนร่วมด้วยเพราะในฐานะผู้รับงานมาทำ
ต้องสร้างฝันให้ลูกค้าเป็นจริง
ขณะเดียวกันเราก็รู้สึกเสียดายกับความเปลี่ยนแปลงที่จะต้องเกิดขึ้นในไม่ช้า

สิ่งที่ทำได้ก็คือ ทำตามหน้าที่ที่ได้รับคำสั่งมา
แต่ขณะเดียวกันในฐานะของปัจเจกชน เราก็สามารถทำอย่างอื่นได้
กูรูเก็บภาพไร่นาทั้งหมดในสภาพเดิมๆ แล้วเขียนบทความส่งสื่อพิมพ์
พร้อมทั้งเล่าเรื่องราวของการรุกเข้ามาของอุตสาหกรรมในพื้นที่เกษตรกรรม
ซึ่งควรจะมีกฏระเบียบเตรียมป้องกันไว้ ไม่ให้เกิดการรุกล้ำเกินระดับ

ก็ไม่ทราบว่าจะได้ผลหรือเปล่า เพราะอย่างไรเสียนิคมอันนั้นก็เกิดอยู่ดี
แต่อย่างน้อยที่สุด เราได้ทำหน้าที่ที่เราคิดว่ามีส่วนรับผิดชอบ
อย่างเต็มความสามารถแล้ว ( ซึ่งถ้ามีเวลากว่านั้น อาจจะทำได้มากกว่านี้)

นี่แหละครับคือ จิตสำนึกแม้เพียงกะจิริดที่ทุกคนพึงมีและทำให้โลกสมดุล
มีการถ่วง ต้านอยู่ในตัวของมันเอง
newbie_12

โพสต์ที่ 13

ขออภัยครับ หากทำให้ขุ่นข้องหมองใจ

แต่โดยใจความที่เขียนลงไปคืออยากแสดงความคิดเห็นว่าอย่าไปคิดมากครับ

บุญกุศลหรือกรรมนั้น มันจะมีผลก็ต่อเมื่อบุคคลนั้นเจตนาหรือไม่เจตนา

เราถือหุ้นตัวหนึ่ง เราไปบังคับเค้าได้มั้ยครับ ว่าจะให้ทำอะไรหรือไม่ให้ทำอะไร พระพุทธเจ้าบอกว่าคนเรากินเนื้อสัตว์ไม่บาปนะครับ ตราบเท่าที่ไม่ได้มีเจตนาไปพรากชีวิตใครเค้ามา

พูดเรื่องนี้แล้วมันเซ็งครับ ที่โยงกับจริยธรรมสูงส่งผมเอามาจากจำลอง ที่คัดค้านไม่ให้หุ้นเบียรช้างเข้าตลาด นึกแล้วยังเซ็งไม่หายเลยครับ
vichit

โพสต์ที่ 14

งั้นซื้อ  snc ดีกว่า เพราะทำให้อากาศเย็น  อิอิ
vivitawin

โพสต์ที่ 15

เห็นใจ และ เข้าใจ

แต่ถ้าคิดมากๆจริงๆ เลย เราจะทำอะไร ไม่ได้เลย
เอาเป็นว่า เลือกหุ้นที่ถือแล้วทุกข์ใจน้อยที่สุด ล่ะกันครับ

ผมคนนึงล่ะ ที่ไม่ถือ cpf เพราะ ฆ่าสัตว์เยอะมาก
ถ้าเบียร์ช้างเข้าตลาดผมก็ไม่ถือ

เอาเป็นว่าถือหุ้นที่เป้าหมายธุรกิจไม่กระทบกับความรู้สึกเรา ไม่ผิดศีล จนรับไม่ได้ ก็พอมั้งครับ
contrarian

โพสต์ที่ 16

ยึดทางสายกลาง เอาแต่พอดี ดีมั๊ยครับ

มาตรฐานขั้นต่ำของมนุษย์ และของสังคม ก็คือ ศีล 5
ถ้ากิจการไม่ผิดศีล 5 ก็ โอเค

ส่วนจะมีมาตรฐานจริยธรรมที่สูงกว่าศีล 5 ก็ อนุโมทนา ครับ

อย่าลืมว่า เงิน เป็นสิ่งสมมุติ  ถ้ามีระดับ 10 ล้าน แล้ว จะรู้สึกว่า มีมากกว่านี้ก็เฉยๆ  คือ พอมี100 ล้าน มันก็ไม่สามารถ กินให้ได้มากกว่าตอนมี10ล้าน มันก็กินเท่าเดิม  
แต่ถ้าวันไหนกินแล้วไม่ได้ อึ ซิครับ จะเป็นทุกข์มาก

ถ้าคนเราเอาแต่หายใจเข้า  ไม่หายใจออก ก็ตายลูกเดียว (ไม่เชื่อลองดู)

ฉะนั้น อะไรที่คิดว่าทำแล้ว เป็นการขายวิญญาณให้ปีศาจ จงอย่าทำ
frontosa

โพสต์ที่ 17

newbie_12 เขียน:จริยธรรมสูงส่งเกินไป ถ้าคิดแบบนี้แล้วจะมีหุ้นถือมั้ยครับ

...

มันไม่เหมือนกันนะครับกับที่คุณTong_Tong post
หุ้นที่มีกำไรดี แต่ทำให้สิ่งแวดล้อมและคนเดือดร้อน  ถ้าคุณมีหุ้นพวกนี้คุณว่าจะขายหรือถือต่อดีครับ

ซึ่งมันก็คงแก้ไขได้ แต่ก็ไม่แน่ว่าจะเกิดเหตุการณ์อีกเมื่อไร เพราะว่ามันเกิดมาหลายครั้งต้องคอยตามแก้ไขอยู่เรื่อยไป

นายทุนก็คงชนะ แต่ก็ทำลายสุขภาพของคนในชุมชน  

แนวโน้มผลประกอบการก็ดูดีขึ้นเรื่อยๆ
     ที่ คุณTong_Tong post มันเป็นเรื่องที่ผิดแน่นอน ทำให้คนอื่นเดือดร้อนนะครับ ที่ยกตัวอย่างมามันค่อนข้างสุดโต่งจนเกินไป อย่างเรื่องโชห่วย เรื่องรพ. มันเป็นไปตามการแข่งขันแบบแฟร์ๆนี่
     แต่...ถ้าธุรกิจมันทำให้คนอื่นเดือดร้อนจริงๆ สมมติว่าเป็นธุรกิจอะไรก็ได้ แล้วปล่อยน้ำเสียลงแม่น้ำ ปลาชาวบ้านตายหมด ธุรกิจทำเหล้าขาย

ถามว่าเราไม่ถือหุ้นธุรกิจเหล่านั้นยังอยู่มั้ย

แน่นอนมันยังอยู่

แล้วถ้าถามว่าถ้าเราไม่ทำเลว คนอื่นทำเลวมั้ย

มันก็ต้องมี แต่ทำไมเราต้องทำด้วยครับ

ธุรกิจอื่นมีตั้งแต่เยอะแยะสำหรับนักลงทุนรายย่อยอย่างพวกเรา
funza

โพสต์ที่ 18

เรื่องดีๆมองให้ดีมีแต่ได้ เรื่องร้ายๆมองให้ดีไม่มีเสีย  :lol:
The investor's chief problem and even his worst enemy is likely to be himself.
Tong_Tong

โพสต์ที่ 19

คุณ frontosa ผมว่าคุณเข้าใจคำถามผมคนเดียวมั้ง ดีใจจริงๆ ขอบคุณครับ

ผมคงถามคำถามกำกวมไปเพื่อนๆเลยเข้าใจยาก

แต่ผมเข้าใจเพื่อนๆทุกคนนะครับที่ต้องการจะสื่อ  ขอบคุณทุกคนด้วยครับ

ผมคงถามไม่เคลียร์
J o r n

โพสต์ที่ 20

ถ้ามองแบบนักธุรกิจ นักลงทุน
ก็ถูกแล้วครับ ที่จะสนใจในแง่การทำกำไรสูงสุด

แต่ในอุตสาหกรรมบางอย่าง (บางคนเขาบอกว่า)
ทำลายสิ่งแวดล้อม เช่นโรงไฟฟ้าที่ใช้ถ่านหิน

ถ้าเราเป็นนักลงทุนคงมองว่าเป็นเรื่องเล็กครับ

ปัจจุบัน เรื่องการใส่ใจรับผิดชอบต่อสังคม
เป็นสิ่งที่มีการพยายามทำให้สอดคล้องกับกำไร

แนวคิด CSR เริ่มมีบทบาท อันนี้ถ้าในอนาคต
บริษัทใดมี CSR ถือว่าเฉยๆ แต่ถ้าไม่มีถือว่าใช้ไม่ได้
โพสต์โพสต์