นี่เราเกือบเป็นนักเก็งกำไรไปแล้วนี่นา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
rungtiwa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นี่เราเกือบเป็นนักเก็งกำไรไปแล้วนี่นา

โพสต์ที่ 31

มีหนังสือของ อาจารย์นิเวศน์ แนะนำให้อ่านด้วย มีตั้งหลายเล่ม ลองหาอ่านดู  
และถ้าอยากรู้เรื่องอดีตมากขึ้น ก็มีหนังสือ  ร้อยเล่ห์กลโกงเจ้ามือหุ้น ของอาจารย์สุนันท์ด้วย
ptaweesang

โพสต์ที่ 32

หนังสือของอ.นิเวศน์  ทุกเล่มน่าอ่านเป็นหลักการในการลงทุนกว้างๆทำให้ไม่โลภมาก (แม้ว่าจริงๆที่มาลงทุนก็คือความโลภ) ได้ข้อคิดดีๆหลายอย่าง
หนังสือของปีเตอร์ลินท์  once up on wall street เป็นหนังสือทีอ.นิเวศน์แปล
อ่านง่ายและช่วยในการเลือกตัวหุ้นมาก เป็นหนังสือที่เยี่ยมสุดในความคิดของผม
หนังสือทุกเล่มที่อ่านมีประโยชน์ มากบ้างน้อยบ้างขึ้นกับว่าเราเข้าใจหรือมีความรู้พื้นฐานในการเข้าใจมากน้อยเพียงไร  ผมอ่าน value investor ของ Grahamฉบับแปล  ก็เข้าใจดีนักจึงรู้สึกว่าหนังสือเล่มนี้สู้ once up on wall street ไม่ได้
ขอให้ทุกคนหมั่นหาความรู้  
พลังจงอยู่กับคุณ
noooon010

โพสต์ที่ 33

[quote="rungtiwa"]
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ