เงินเดือนแค่ 18000 นี่พอจะลงทุนได้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
larpyot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เงินเดือนแค่ 18000 นี่พอจะลงทุนได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

คือผมกำลังคิดจะเก็บเงินไว้ซักเดือนละ 10% นะครับ แผนการที่ผมคิดไว้มีดังนี้นะครับ

1. เก็บเงินให้ได้ก่อนซัก 3-4 หมื่น เพื่อที่กันไว้ใช้ในยามฉุกเฉิน (ก้อนนี้เข้า ธ. ที่สามารถถอนออกได้ตลอดเวลานะครับ แต่จะไม่ถอนออกจนกว่าจะตกงาน :))

2. พอครบจึงเริ่มเก็บไปเรื่อย ๆ

ที่ผมอยากถามคือผมต้องเก็บให้เป็นก้อนก่อนแล้วค่อยลงทุนในหุ้น หรือสามารถค่อย ๆ ซื้อเก็บไว้ได้เลย (แต่จำนวนเงินมันน้อยมากตกเดือนละ 1800) ผมเลยอยากรบกวนถามพวกพี่ ๆ หน่อยว่า มีวิธีแนะนำในการลงทุน/การออม ของผมบ้างไหม

ขอบคุณมากครับ

ปล.ตอนนี้ผมเริ่มหาหนังสือมาอ่านเพื่อสะสมความรุ้ไปเรื่อย ๆ ซึ่งตอนนี้ผมได้เป็นสมาชิกนิตยสาร ไทยคูณ + M&W อยู่นะครับ

ส่วนหนังสือของ ดร.นิเวศน์ ผมเคยอ่านมาบ้าง และกำลังคิดที่จะซื้อมาอ่านในอนาคตข้างหน้านะครับ
Jangster

โพสต์ที่ 2

เกือบทุกคนเริ่มต้นที่เงินน้อยนิดครับ ถามว่าน้อยใหมกับ 1800 ต่อเดือน ถ้ามองแค่เดือนเดียวอาจจะซื้ออะไรไม่ค่อยได้ครับ แต่ปีนึงก็ได้ตั้ง 21600 แล้วนะครับ หากยังไม่รวมโบนัสที่จะได้ หรือ ผลตอบแทนต่างๆ....

ส่วนตัวแล้วผมแนะนำว่าเอาเงินออมนั้นน่ะ ไปใส่ตราสารหนี้แทน ถึงดอกจะได้แค่ 2-3% ต่อปี แต่ก็ปลอดภาษีแล้วสภาพคล่องสูงมาก... พอคิดว่าพร้อมจะลงทุนในกองทุนหุ้นค่อยย้ายออกมาเพื่อซื้อครับ.... หากมั่นใจกับตลาดมากๆ ก็อาจจะซื้อกองทุนหุ้นที่เป็น passive fund ที่อิงกับดัชนีก็ได้ครับ ขาเข้าขาออกจะถูกกว่า ซื้อขายตามแนวโน้มตลาดได้เลย แต่อาจจะไม่เป็นแนว vi เท่าใหร่

แต่อย่างไรก็ตาม การลงทุนก็คือการลงทุนคร้บ เริ่มเพียงแค่ปีละสองหมื่น เดี๋ยวก็โตเป็นแสนได้ในไม่นานครับ หากความพยายามมีจริง (เพราะเงินเดือนก็ขึ้นตามอายุงานด้วย เงินเก็บก็จะมากขึ้นตามครับ)
noooon010

โพสต์ที่ 3

เศรษฐกิจพอเพียงคือคำตอบของเรื่องนี้ครับ

คนมีเงินลงทุนมากมาย ก็อาจเจ๊งได้
ถ้าลงทุนโดยไม่มีความรู้ ความเข้าใจในธุรกิจนั้นๆ

....ดังนั้น ควรอ่าน รวยหุ้นอย่างพอเพียง นะครับ
.... แอบโฆษณาหนังสือดีๆ เขาคงไม่ว่ากันนะครับ
(อย่าลืม value way ด้วยนะตัวเอง :lol: )
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man

โพสต์ที่ 4

ผมว่าที่พี่ Jangster แนะนำเรื่องเก็บเงินออมในตราสารหนี้ก้อดีครับ เพราะเดี๋ยวนี้พวกกองทุนตราสารหนี้ของหลายธนาคารเนี่ย สภาพคล่องพอๆกับฝากธนาคารนะครับ  

ส่วนเงินเก็บเท่าไหร่ที่จะเอามาลงทุน ผมว่าถ้าเราเปิดบัญชีเทรดทางเนท เป็น cash balance ละก้อ เราก้อโอนเงินไปเก็บไว้ในบัญชีก้อดีนะครับ เพราะได้ดอกด้วย ไม่แน่ใจว่า 2%หรือเปล่า

ถึงจะเก็บได้เดือนละไม่มากแต่ใช่ว่าเราจะต้องซื้อหุ้นเก็บทุกเดือนนี่ครับ เงินเราเราก้อค่อยๆ ดูราคาและมูลค่าหุ้น ไปเรื่อยๆ พอถูกก้อซื้อ พอไม่ถูกก้อรอ อย่าลืมครับ เราลงทุนไม่ใช่เล่นหุ้น ไม่จำเป็นต้องซื้อขายบ่อยๆ ระยะยาวครับ การลงทุนต้องระยะยาว
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
larpyot

โพสต์ที่ 5

ต้องขอขอบคุณคุณ Jangster มาครับที่ช่วยให้ความรู้ในเรื่องการออม + การลงทุน (เบื้องต้น)

ส่วนหนังสือที่คุณ noooon010 แนะนำผมสัญญาว่าจะไปหาอ่านแน่นอนครับ (แต่ต้องหลังจากตามอ่าน Thaicoon + M&W ที่เพิ่งทำสมาชิกไปให้หมดก่อนนะครับ T_T )

ส่วนเรื่องการลงทุนทางเนทที่คุณ cryptonian_man แนะนำผมต้องขอเวลาศึกษาก่อนนะครับเพราะยังไม่เข้าใจรายละเอียดเลยว่าต้องทำยังไงบ้าง

แต่ก็ต้องขอขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ ที่พวกพี่ ๆ ช่วยแนะนำครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: เงินเดือนแค่ 18000 นี่พอจะลงทุนได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 6

larpyot เขียน:คือผมกำลังคิดจะเก็บเงินไว้ซักเดือนละ 10% นะครับ แผนการที่ผมคิดไว้มีดังนี้นะครับ

1. เก็บเงินให้ได้ก่อนซัก 3-4 หมื่น เพื่อที่กันไว้ใช้ในยามฉุกเฉิน (ก้อนนี้เข้า ธ. ที่สามารถถอนออกได้ตลอดเวลานะครับ แต่จะไม่ถอนออกจนกว่าจะตกงาน :))

2. พอครบจึงเริ่มเก็บไปเรื่อย ๆ

ที่ผมอยากถามคือผมต้องเก็บให้เป็นก้อนก่อนแล้วค่อยลงทุนในหุ้น หรือสามารถค่อย ๆ ซื้อเก็บไว้ได้เลย (แต่จำนวนเงินมันน้อยมากตกเดือนละ 1800) ผมเลยอยากรบกวนถามพวกพี่ ๆ หน่อยว่า มีวิธีแนะนำในการลงทุน/การออม ของผมบ้างไหม

ขอบคุณมากครับ

ปล.ตอนนี้ผมเริ่มหาหนังสือมาอ่านเพื่อสะสมความรุ้ไปเรื่อย ๆ ซึ่งตอนนี้ผมได้เป็นสมาชิกนิตยสาร ไทยคูณ + M&W อยู่นะครับ

ส่วนหนังสือของ ดร.นิเวศน์ ผมเคยอ่านมาบ้าง และกำลังคิดที่จะซื้อมาอ่านในอนาคตข้างหน้านะครับ
เงินเดือน 18,000 ผมว่าเยอะนะครับ ตอนทำงานประจำผมได้เงินเดือนสูงสุดแค่ 12,000 เองครับ แต่ถ้าตามมาตรฐานจบปริญญาตรีม.รัฐดีๆ ระดับนี้ก็ถือว่าดีครับ

ถ้ายังไม่มีครอบครัว ผมว่าเก็บแค่ 10% น้อยไปหน่อย ถ้ายังไม่ผ่อนอะไร(ที่จริงยังไม่ควรผ่อนอะไรหนักๆ) น่าจะเก็บมากกว่านี้ได้ ค่าใช้จ่ายอะไรที่ไม่สร้างเงิน ความรู้ ควรลดลงครับ นิตยสารทีอ่านผมคิดว่ายังกว้างๆเกินไปหากจะลงทุนในหุ้น ควรอ่านหนังสือที่เฉพาะกว่านี้ และที่จริงรายจ่ายส่วนนี้ งดได้ก็ดีครับ  จะได้เก็บเงินลงทุนดีกว่า

ถ้าต้องการลงทุนในหุ้นเพื่อไห้ผลตอบแทนดีๆ ความเสี่ยงต่ำๆ รายจ่ายที่ผมคิดว่าไม่ควรประหยัดเลยคืองบซื้อหนังสือของ ดร.นิเวศน์มาอ่าน หนังสือที่สอนการวิเคราะห์งบการเงิน และที่สำคัญค่าต่ออินเตอร์เนตเพื่อหาข่าวสารในอินเตอร์เนต ซึ่งส่วนใหญ่ฟรีทั้งนั้น อ่านได้หลายสิบฉบับ ที่ขาดไม่ได้คืออ่านกระทู้ย้อนหลังในเวป tvi ถ้าให้ดี อ่านทุกหน้าเลยครับ

ขอให้อดทนนะครับ มีเงินน้อย แต่มีความพยายาม ก็ถึงจุดมุ่งหมายได้
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

๑๘๐๐๐ เยอะมากๆครับ จัดสรรดีๆลงทุนได้สบายๆ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ภาพประจำตัวสมาชิก
cryptonian_man

โพสต์ที่ 8

larpyot เขียน:ส่วนเรื่องการลงทุนทางเนทที่คุณ cryptonian_man แนะนำผมต้องขอเวลาศึกษาก่อนนะครับเพราะยังไม่เข้าใจรายละเอียดเลยว่าต้องทำยังไงบ้าง

แต่ก็ต้องขอขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ ที่พวกพี่ ๆ ช่วยแนะนำครับ

ผมหมายถึงการเทรดหุ้นผ่านเนทอ่ะครับ ถ้าเปิดบัญชีกะโบรกที่มีระบบผ่านเนทก้อจะได้ช่วยประหยัดเวลากะค่านายหน้าได้หน่อยด้วยครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 9

ตอนนั้นผมเงินเดือน18000เหมือนกันแต่เก็บเดือนละหมื่นถึงหมื่นสองนะครับ
ที่จะเก็บ 18000 ลองเขียมขึ้นเก็บให้ได้ถึง 5000 น่าจะพอไหวนะครับ
bid please!!
larpyot

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นมากเลยครับ จะพยายามศึกษาต่อไปครับผม
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

สู้ๆ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
โพสต์โพสต์