ถามเรื่อง SPF หน่อยครับ (2/11/07)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
the kopman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเรื่อง SPF หน่อยครับ (2/11/07)

โพสต์ที่ 1

ทยอยสะสมมาเรื่อย ตั้งแต่ 8.90, 8.70, 8.60 ตอนนี้อยู่ที่ 8.40 แล้ว จะสะสมต่อดีหรือเปล่าครับ ชักเริ่มกังวลแล้วครับ  :?  ผมกะจะซื้อแบบระยะยาวน่ะครับ ไม่อยากซื้อเก็งกำไรเหมือนก่อนๆ แล้ว แต่หวั่นๆใจจังเลยครับใครมีข้อมูลบ้างช่วยเข้ามาเสริมให้หน่อยนะครับ  :)
vivitawin

Re: ถามเรื่อง SPF หน่อยครับ (2/11/07)

โพสต์ที่ 2

[quote="the kopman"]ทยอยสะสมมาเรื่อย ตั้งแต่ 8.90, 8.70, 8.60 ตอนนี้อยู่ที่ 8.40 แล้ว จะสะสมต่อดีหรือเปล่าครับ ชักเริ่มกังวลแล้วครับ
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 3

ราคา (8.60) นี้ 29 ปี
ปันผลปีละบาท (ซึ่งผมคิดว่าน่าจะปีละบาท)
ผมคิด IRR ได้ 11% ล่ะ
. . .
vivitawin

โพสต์ที่ 4

คนเรือ VI เขียน:ราคา (8.60) นี้ 29 ปี
ปันผลปีละบาท (ซึ่งผมคิดว่าน่าจะปีละบาท)
ผมคิด IRR ได้ 11% ล่ะ
ถ้าดูจากผลประกอบการที่ผ่านมาครึ่งปี แล้วคิดแบบ worst case คือไม่มี growth เลย ก็ไม่ถึง ปีละ 1 บาท หรอกครับ

ที่ผมคิดแบบ แย่สุด ไว้ก่อน ก็เพราะ ผมต้องการจะหา ซื้อเพิ่มได้ ถ้าราคาลงมาจากราคาที่เราซื้อครั้งแรกอีก ถ้าผมคิด ปันผล 1 บาท ผมคงต้องซื้อตั้งแต่ 9 บาทกว่าๆ แล้วครับ แต่พอซื้อแล้ว ถ้าได้ ปันผลจริง แค่ 80 สต ผมคงเซ็งมากๆ  เอาเป็นว่าราคาตลาดอนนี้ 8.30 ถูกสุดๆแล้ว ถ้ามีถูกกว่าก็จะซื้ออีกเยอะๆเลย :D
plamuek76

โพสต์ที่ 5

SPF: Reviewed Quarter 3 F/S (F45-1)
Source - ข่าว SETSMART
Monday, 05 November 2007 13:15

สรุปผลการดำเนินงานของบจ.ไตรมาสที่3(F45-1)
                            กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์สนามบินสมุย

สอบทาน
                                                     (หน่วย : พันบาท)
                                            สิ้นสุดวันที่  30 กันยายน
                                    ไตรมาสที่ 3          งวด 9 เดือน
             ปี                    2550   2549   2550   2549
  กำไร (ขาดทุน) สุทธิ              175,957    0    2,254,654    0
  กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)    0.1852    0.00    2.3733    0.00

ประเภทรายงานของผู้สอบบัญชีในงบการเงิน
      ไม่มีเงื่อนไขและไม่มีข้อสังเกต

หมายเหตุ : 1. โปรดดูรายละเอียดงบการเงิน รายงานของผู้สอบบัญชี และหมายเหตุ
               ประกอบงบการเงินจากระบบบริการข้อมูลตลาดหลักทรัพย์
           2. กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์สนามบินสมุย จัดตั้งเมื่อวันที่ 22 พฤศจิกายน 2549

"ข้าพเจ้าขอรับรองว่าข้อมูลที่รายงานข้างต้นนี้ถูกต้องทุกประการ พร้อมกันนี้บริษัทได้จัดส่งงบ
  การเงินฉบับเต็มผ่านทางสื่ออิเล็กทรอนิกส์ของตลาดหลักทรัพย์และส่งต้นฉบับให้กับสำนักงาน
  ก.ล.ต.เรียบร้อยแล้ว"

ลงลายมือชื่อ _______________________
                               ( วรนนท์ อัศวกิตติเมธิน )
                              ตำแหน่ง ผู้จัดการกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์
                                    ผู้มีอำนาจรายงานสารสนเทศ
plamuek76

โพสต์ที่ 6

SPF: แจ้งกำหนดการจ่ายเงินปันผลครั้งที่ 3 และวันปิดสมุดทะเบียน (Co
Source - ข่าว SETSMART
Monday, 05 November 2007 14:12

ลท.       0511-1/50
                                                                วันที่ 5 พฤศจิกายน 2550

เรื่อง     แจ้งกำหนดการจ่ายเงินปันผล และวันปิดสมุดทะเบียนพักการโอนหน่วยลงทุน
        กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ สนามบินสมุย (SPF)

เรียน      กรรมการผู้จัดการ
        ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุน นครหลวงไทย จำกัด ในฐานะบริษัทจัดการกองทุนรวม
อสังหาริมทรัพย์ สนามบินสมุย (SPF) ขอแจ้งกำหนดการจ่ายเงินปันผลและวันปิดสมุดทะเบียนพักการโอน
หน่วยลงทุน ดังนี้

1. จ่ายเงินปันผลของกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์สนามบินสมุย (SPF) จากผลการดำเนินงาน
          ระหว่างวันที่ 1 กรกฎาคม 2550 ถึงวันที่ 30 กันยายน 2550 ในอัตราหน่วยละ 0.2248 บาท โดย
          บริษัทฯกำหนดจ่ายเงินปันผลให้แก่ผู้ถือหน่วยลงทุนในวันที่ 28 พฤศจิกายน 2550

2. กำหนดวันปิดสมุดทะเบียนพักการโอนหน่วยลงทุน เพื่อสิทธิในการรับเงินปันผลในวันที่
          20 พฤศจิกายน 2550 เวลา 12.00 น.

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ

ขอแสดงความนับถือ

(นายนที  ดำรงค์กิจการ)
                                                       ผู้จัดการกองทุนรวม
yoko

โพสต์ที่ 7

ทำไมQ3กำไร0.1852บาท   แต่จ่ายปันผล 0.2248บาท?
plamuek76

โพสต์ที่ 8

ผมก็ไม่ได้ติดตามนะครับเพิ่งแอบมามองเพราะปันผลดี
คิดว่าทางกองทุนคงต้องการให้มีการจ่ายปันผลสม่ำเสมอมากกว่า โดยปกติจะจ่ายปันผลไม่ต่ำกว่า90%ของกำไรสุทธิ และค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานคงไม่มีอะไรมากเพราะแทบจะเป็นค่าใช้จ่ายคงที่ จึงอาจจะมีการนำกำไรสะสมมาจ่ายได้

ต้องรอพี่ๆคนอื่นมาตอบด้วยครับเพราะผมไม่แน่ใจ :wink:
vivitawin

โพสต์ที่ 9

[quote="yoko"]ทำไมQ3กำไร0.1852บาท
perper

โพสต์ที่ 10

คิดว่าที่ราคาของspf ลดลงในช่วงนี้น่าจะเกิดจาก ช่วงเดือนตุลาคม พฤศจิกายน เป็น Low Season ของเกาะสมุย จะสังเกตได้ว่ามีข่าวฝนตก น้ำท่วมที่จังหวัดชุมพร สุราษฏร์

การท่องเที่ยวในฝั่งอ่าวไทย(ภาคใต้) เที่ยวได้ดีในช่วงมกราคมถึงสิงหาคม (แต่ถ้าเป็นตุลาคมแทบจะปิดเกาะเลยละ)

เดือนนี้น่าจะมีกำไรต่ำที่สุดก็ว่าได้

ลองสังเกตได้จากการประกาศ NAVประจำเดือน ลองเอา NAVเดือนนี้ หักกับเดือนที่แล้ว (ถ้ามีเงินผลเอาเข้าไปบวกด้วย) น่าจะรู้กำไรคร่าวๆของแต่ละเดือนได้
Baboo

โพสต์ที่ 11

หาอ่านข้อมูลแล้วงง นะครับ ขอถามเพิ่มเติมเล็กน้อยครับ

---  ในรายละเอียดโครงการบอกว่า ไม่มีกำหนดอายุโครงการ แต่สัญญาการเช่ามี 30 ปี ตกลงมันหมายความว่าอย่างไรครับ

รบกวนด้วยขอรับ
J o r n

โพสต์ที่ 12

สนามบินสมุยปิดทั้งวันนักเที่ยวค้างพันคน-เผยค่าเสียหายเบื้องต้นกว่า 200 ล้าน

โดย ผู้จัดการออนไลน์ 8 พฤศจิกายน 2550 17:48 น.

สุราษฎร์ธานี - น้ำท่วมสมุยขยายพื้นที่เป็นวงกว้าง หลายพื้นที่วิกฤต สนามบินยังไม่สามารถเปิดให้บริการ นักท่องเที่ยวตกค้างนับ 1,000 คน ในขณะที่นายอำเภอเกาะสมุย ระดมกำลังทุกหน่วยงานเข้าแก้ไขปัญหา สรุปความเสียหายเบื้องต้นกว่า 200 ล้านบาท

สภาพอากาศที่เกาะสมุยฝนยังคงตกหนักตลอดทั้งวัน ส่งผลให้ระดับน้ำทุกพื้นที่เพิ่มระดับสูงขึ้น และมีพื้นที่ถูกน้ำท่วมขยายเป็นวงกว้าง ที่บริเวณถนนริมหาดแฉวง ที่เป็นย่านเศรษฐกิจย่านการค้าที่สำคัญ และตลาดดาวซีฟู้ด ระดับน้ำสูง 1-2 เมตร ผู้ประกอบการต้องนำเรือเร็วมาวิ่งบนถนน รถทุกชนิดไม่สามารถสัญจรไปมาได้

ในขณะที่สนามบินสมุย ต้องหยุดให้บริการตลอดทั้งวัน เนื่องจากสภาพอากาศปิด ฝนตกหนัก เครื่องบินไม่สามารถขึ้นลงได้ ส่งผลให้นักท่องเที่ยวตกค้างจำนวนกว่า 1,000 คน

ทางด้าน นายอดิศร กำเหนิดศิริ นายอำเภอเกาะสมุย ได้ระดมกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจ เทศบาล ทางหลวงชนบท ทหารอากาศ เข้าเร่งช่วยเหลือประชาชนอย่างเร่งด่วน พร้อมกับกล่าวว่า จากการตรวจสอบในเบื้องต้น พบว่า ที่บริเวณคลองแฉวง 2 มีผู้ประกอบการถมคลองก่อสร้างอาคาร กีดขวางทางน้ำ และมีชาวบ้านบางคนเห็นแก่ตัวลุกล้ำเข้ามาในเขตทางหลวง ทำให้ไม่สามารถระบายน้ำลงสู่คลองแฉวงได้ ตอนนี้แก้ปัญหาเฉพาะหน้า ระบายน้ำลงสู่คลองอย่างเร่งด่วน

หลังจากนั้น จะทำการตรวจสอบเจ้าของที่ ที่มีการลุกล้ำเขตสาธารณะ หากพบว่ามีการออกเอกสารไม่ถูกต้อง จะเพิกถอนสิทธิ และดำเนินคดีถึงที่สุด พร้อมระบุว่า ขณะนี้จากปัญหาสถานการณ์น้ำท่วม

ในเบื้องต้นส่งผลกระทบการท่องเที่ยว ร้านค้า บ้านเรือนประชาชน ถนน ได้รับความเสียหายไปแล้วกว่า 200 ล้านบาท

http://www.manager.co.th/Local/ViewNews ... 0000132804
โพสต์โพสต์