Unfinished Tale

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wvix
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ถึงมันจะไม่เกี่ยวกับหุ้นแต่ขอให้ผมระบายสักหน่อยนะครับ

ช่วงเวลาที่ผ่านมาผมยอมรับว่าผมเอาจริงเอาจังและรู้สึกผูกพันกับคนที่แสดงความคิดเห็นบน Internet มากโดยเฉพาะที่นี่
ซึ่งมีคนที่ผมเคารพรักและชื่นชมหลายคนมาก และผมเห็นพี่ๆเหล่านั้นแสดงความมีน้ำใจกับเพื่อนสมาชิกทำให้ผมรู้สึกปราบปลื้มครับ
มันเป็นกำลังใจเป็นแบบอย่างให้ผมอยากพัฒนาเพื่อเป็นหนึ่งที่ร่วมสร้างสรรสิ่งดีให้เกิดขึ้นกับสังคมความรู้ที่รักแห่งนี้
ตอนแรกผมหวังไว้ว่า ป๋าปรัชญาจะกลับมา แล้วเว็ปนี้ก็จะกลับมาสมบูรณ์เหมือนเดิม เราจะกลับมาเฮฮากันเหมือนเดิม
แต่ตอนนี้ผมยอมรับว่าผมสิ้นหวังแล้วครับ (ต้องขอโทษทุกๆคนด้วย)
จากเหตุการณ์ทั้งหมดที่เกิดขึ้นกับผมต่อเนื่องมาถึงตอนนี้ซึ่งผมทำไปด้วยเจตนาบริสุทธิ์ใจ
ให้สาบานก็ได้ (สาบานให้ฟ้าผ่าตายเลยครับ) แต่กลับมีคน มาต่อว่า มาผมหมั่นไส้ผม
และจ้องจะทำลายผม (อาจเพราะมันเป็นสังคมปิดที่เราไม่ได้พูดกันต่อหน้าและเห็นตัว)
ซึ่งตอนนี้ผมตัดสินใจเด็ดขาดปฏิญานแล้วครับว่าต่อไปผมจะไม่ยอมมีความผูกพันกับคนบนโลก cyberspace อีกแล้ว
ขอให้ผมได้เห็นแก่ตัวไม่ Log in และแสดงตัวตนในฐานะ Wvix อีกต่อไป ให้มันหายไปตลอดกาล
* เคยคิดไว้ว่าป๋าปรัชญากลับมาทุกอย่างจะเข้าที่เหมือนเดิม งานสังสรรTVI ครั้งหน้าผมก็อยากไปเจอพี่ๆเพื่อนสมาชิกทุกคน
ตอนนี้เปลี่ยนใจแล้วครับ (ไม่อยากผูกพันกับใครอีกแล้ว)
* คนในเว็ปมีน้อง MediEvil ที่ได้เห็นหน้าเหลาเหย่ของผมคนเดียวเอง ^_^
(อย่าเอารูปพี่ไปส่งต่อนะไม่งั้นโดนดุนาครับ)

Thank you everyone na Khub.
Open your eye for awake your dream.
To close this book. Unfinished Tale
Ending Wvix for Now & Forever
Good Bye Khub
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เวลาเปลี่ยน ความคิดจะเปลี่ยนครับ

เพราะทุกอย่าง เปลี่ยนแปลง และเปลี่ยนไป

ไม่มีอะไร แน่นอนเท่าการเปลี่ยนแปลง

สุดท้าย มันก็ แค่เรื่องไร้สาระแห่งศัตวรรษแห่งกาลเวลา
CK

โพสต์ที่ 3

"คนเราบางคน เหมาะกับบางสถานที่และบางเวลา"
เป็นคำพูดของเฮียปรัชญาครับ

ผมจะค่อยๆ ทำความเข้าใจ ตอนนี้พอเข้าใจสามส่วนครับ
Chlorophyle

โพสต์ที่ 4

คนเราเกิดมาเพื่อผูกพัน แล้วสุดท้ายก็ต้องจากกันไปอยู่ดี - ไม่ว่าจะสาเหตุหรือเหตุผลใดก็ตาม ทำอย่างที่ตัวเองคิดว่าเหมาะแล้วดีแล้วเถอะครับ

- เราต่างเป็นสิ่งที่พยายามมีชีวิตครับ
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ขอเดาว่าคุณwvix ต้องอายุไม่เกินยี่สิบห้าปี
ช่วงนี้ทุกคนจะไฟแรงทั้งนั้น
ลองนึกถึงวิธีที่เราอยากจะสื่อความหมายดูดีๆ

ทำไมคนอื่นไม่ยอมเข้าใจ

แล้วลองนึกถึงคุณมือที่มองไม่เห็น
สุดยอดวีไอที่คุณนับถือมากที่สุดดูซิครับ

ทำไมไม่มีใครต่อว่าคุณมือไม่เห็น
ไม่ว่าคนๆนั้นจะเป็นวีไอหรือไม่ก็ตาม
เห็นมีแต่คนชื่นชม
เป็นเพราะคนเขาชื่นชมวิธีวางตัว
มากกว่าความเก่งของเขาซะอีก ใช่หรือไม่
kotaro

โพสต์ที่ 6

คุณ wvix อย่าไปจริงจังมากไปเลยครับ ทุกอย่างต้องมีความพอดีครับ ผมเชื่ออย่างนั้น

การไปยึดติดอะไรมากไปจนเกินความพอดี มีแต่จะทุกข์ไปเปล่าๆ สังคมบน net ก็เป็นแค่ส่วนนึงของชีวิตเท่านั้น แต่ที่สำคัญกว่านั้น ก็คือสังคมจริงๆครับ เพื่อนๆ พี่ๆ รอบๆตัว ที่พบเห็นกันทุกวัน นั้นสำคัญกว่าครับ

เพื่อนๆ พี่ใน net ความสัมพันธ์ที่ดี ที่ได้รับ ก็คิดว่าเป็นส่วนพิเศษที่เพิ่มเข้ามาใน ชีวิตสิครับ ถ้าไม่ได้ ก็ไม่เป็นไร ไม่ขาดทุน ยังมีสังคมจริงๆ อีกที่ต้องพบเจอ

พี่ปรัชญา ผมก็อยากให้กลับมาเหมือนกัน แต่ถ้าพี่ไม่กลับมา ก็แสดงว่าพี่เขาคงมีเหตุผลครับ ก็ไม่ได้เสียใจ เพราะตามไปอ่าน pantip ก็ได้ ก็ยังได้พูดคุย ไม่จำเป็นต้องอ่านจาก TVI อย่างเดียวนิครับ

เดี๋ยวคุณ Wvix อายุมากขึ้น เจอคนมากขึ้น มีเพื่อนๆมากขึ้น ก็ต้องมีบางคนเข้ามาใหม่ บางคนก็จากไป เพราะฉนั้นอย่าไปยึดติดมากเลยครับ

เป็นห่วงครับ :D
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
Jeng

โพสต์ที่ 7

ใช่
คลายเครียด

โพสต์ที่ 8

คุณwvix ผมมาลองนึกดูย้อนหลัง
คำพูดแค่ประโยคเดียวอาจจะก่อให้เกิด
butterfly effect แบบที่คุณคิดไม่ถึง และไม่เข้าใจ

ความคิดเห็นผมอาจเบี่ยงเบนได้
เพราะผมค่อนข้าง
"มีความรู้สึกเป็นลบกับพวกใช้ Technical Analysis"

อยู่ในกระทู้นี้
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 21489.html
CK

โพสต์ที่ 9

เจ้าของวาทะ "ข้าพเจ้าได้เห็นผีเสื้อกำลังพยายามกระพือปีกที่สินธร"

Butterfly Effect

ตอนแรกผมนึกว่าเรื่องบังเอิญ เพราะ butterfly effect เป็นทฤษฎีในนิยาย
วิทยาศาสตร์ทีเกี่ยวกับการพยายามเปลี่ยนอดีตแล้วกลายเป็นมีผลร้ายแรง
ในอนาคตไป

หรือใน Chaos Theory ที่ผีเสื้อกระพือปีกในเมืองจีน จะมีผลต่อตลาดหุ้น
ในนิวยอร์ค (Jurassic Park)

ลืมไปว่าเฮียคค.ผู้รอบรู้ก็เป็นแฟน SF เหมือนกัน :)
ขุนอิน

โพสต์ที่ 10

ข่ายครับ ผมว่าคุณ Wvix ต้องหันมามองดูตัวเองให้มากขึ้น ผมว่าคุณเป็นคนตรงไปตรงมาแต่พูดจาไม่ระวังโดยเฉพาะไม่ทนฟังคำวิจารณ์ที่ขัดกับความรู้สึกตัว

ผมอ่านที่คุณโพสต์หลาย ๆ กระทู้ผมว่าผมเข้าใจสิ่งที่คุณอยากจะสื่อนะ แต่ทำนองเดียวกันผมก็เข้าใจคนที่เขาเห็นขัดแย้งด้วยเช่นกัน

ตอบโต้กันไปมา สุดท้ายก็นำไปสู่คำพูดที่รุนแรงซึ่งมันไม่ได้เกิดจากใครฝ่ายเดียว คุณก็ใช้คำพูดรุนแรงในการตอบโต้เช่นกัน

ตรงนี้แหละที่เป็นปัญหา ในโลก cyberspace การยอมให้คนอื่น 1 ส่วนนั้นเป็นมารยาทที่ควรกระทำครับมันแสดงถึงความต้องการอยู่ร่วมกันอย่างปรองดอง ผมไม่เห็นด้วยสำหรับความคิดที่ว่าในโลก cyberspace นั้นไม่รู้จักตัวจริงแล้วจะพูดอะไรก็ได้ มันสนุกปากอยู่ได้ไม่นานหรอกครับ
MO101

โพสต์ที่ 11

ขออนุญาติขยายความอะครับ
butterfly effect แปล ผีเสื้อลมสลาตัน

คือเป็นทฤษดี ที่ว่าทุกสิ่งทุดอย่างเกี่ยวเนื่องกันครับ โดยถ้าผีเสื้อกระพือปีก(ไม่รู้ว่าใช้บินดีกว่าหรือไม่)อาจทำให้เกิด เทอร์นาโดที่อเมริกาครับ(ขออภัยจำรัฐไม่ได้)

ถ้าเป็นสำนวนไทยก็คือเด็ดดอกไม่สะเทือนถึงดวงดาวครับ
Banchap

โพสต์ที่ 12

คุณ Wvix ครับ
ผมอ่านข้อความที่คุณเขียนไว้ที่พันทิพย์ สารภาพว่า ตกใจครับ
สิ่งที่คุณอยากสื่อออกไป แล้วได้รับการสนองตอบที่รุนแรง เราน่าจะกลับมา
ทบทวนว่า สิ่งที่เราสื่อออกไป มีข้อบกพร่องตรงไหน จะปรับปรุงได้อย่างไร
เมื่อก่อนผมก็ชอบพูดอะำไรตรง ๆ แบบคิดว่า ไม่เสแสร้ง เขาคงเข้าใจความจริงใจของเรา ผลคือ เจ็บตัวครับ คนส่วนมากเลือกฟังสิ่งที่ตัวเองอยากฟังนะครับ บางครั้งการไม่พูดอะไรก็เป็นทางออกที่ดี

เหรียญยังมีสองด้าน เราพูดไม่ได้ว่า หัวนั้นสำคัญกว่าก้อย มันต่างอยู่ร่วมกันเพื่อให้เป็นเหรียญที่สมบูรณ์

เวปบอร์ดก็มีหลายสำนัก ต่างแนวกันไป ใครชอบแนวไหนก็เข้าบอร์ดนั้นไป
คุณชอบที่นี่ ก็มาที่นี่ ไม่ใช่ว่าที่พันทิพย์ไม่ชอบคุณ แล้วมาเหมารวมว่า
จะไม่เข้ามาแสดงความคิดเห็นที่นี่ด้วย ผมว่า logic นี่แปลก ๆนะครับ

ถ้าชอบทีี่นี่ ก็โพสท์ที่นี่ นะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 13

Wivx ครับ พี่ว่า ฟัง เฮีย 2 ค ไว้ให้มาก แกอยู่มานาน และแกก็จะอยู่ไปอีกนาน

มีประโยชน์นะครับ

ถ้าเราพูดจาใน cyber ได้ พี่ว่า จะเป็นประโยชน์ในการใช้ชีวิตที่เดียวครับ

ในชีวิตจริงอาจจมีคนไม่ชอบ Wivx ในการแสดงออกแบบตรงไปตรงมา แต่เขาไม่มาเตือนแบบนี้หรอก เขาเก็บไว้แทงข้างหลังครับ
Meeja (Unlog)

โพสต์ที่ 14

คุณ Wvix

ในฐานะที่เห็นคุณตรงไปตรงมาดี
ผมก็พูดอะไรตรงๆ ไปเลยบ้างเหมือนกันนะ

1. คุณก็เป็นพวกเหมารวมคนนึงเหมือนกัน
ที่นี่พี่ๆ เขาเป็นห่วงคุณเยอะจะตาย อย่าเหมารวมว่าสังคม Internet มันห่วย
2. คุณก็เป็นพวกไม่ฟังคนอื่นเหมือนกัน
ถ้าคุณอยากให้คนอื่นฟังคุณ คุณต้องฟังคนอื่นก่อน ผมไม่เห็นว่าคุณจะฟังคนอื่นเลย
กลับไปคิดเองเออเองว่าสังคม Internet มันห่วย คนอื่นเขาไม่ฟังผม
จริงๆ คือ ถ้าคุณฟังคนอื่นจริง คุณจะรู้ว่ามีพวกควรฟังเพื่อปรับปรุงวิธีพูดจา วิธีสื่อสารอย่างเป็นมิตร
กับพวกไม่ควรฟัง ก็ปล่อยมันไปอย่ายึดติด
**อย่าเถียง การแสดงเหตุผลของเราหนึ่งครั้งก็เพียงพอ เขาไม่ฟังก็จบ**
3. คุณชอบคิดว่าคนอื่นจะคิดเหมือนคุณ เพราะเหตุผลของคุณนั้นเหมาะสม
คนอื่นเขาก็มีเหตุผลของเขาเหมือนกัน และคนบางคนเหมาะสมกับ "บางสถานที่ บางเวลา" ครับ

ถ้าคุณมั่นใจในความเป็นคนจริงของตัวเอง ฟังคนอื่นซะบ้างเถอะครับ
เหตุผลของคุณในตอนนี้ มันเป็นของเด็กขี้งอนครับ

เป็นห่วงครับ จริงๆ

ด้วยความเคารพ
ธีมนัส ก.
(Meeja ยืมเครื่องคนอื่นเล่น ขี้เกียจ Log)
st

โพสต์ที่ 15

Wvixครับ ขอร้องเถอะครับ ผมล่ะกลัวที่สุดที่วันนึงคุณจะคิดแบบนี้
เลิกคิดแง่ลบแบบนี้เถอะครับ คนดีๆมีเยอะครับ คุณไม่น่าจะผิดอะไรนะครับ
Wvix

Wvix

โพสต์ที่ 16

เข้ามาบอกพี่เจ๋งครับว่าให้หยุดการแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้เถิดนะครับ
มันเพียงพอแล้วครับ
รับรู้และเข้าใจทุกๆความคิดเห็น
และรู้สึกขอบคุณทุกๆคนมากครับ
ayethebing

โพสต์ที่ 17

ไม่รู้สินะน้อง WVIX อย่าหาว่าผมสอนเลยนะ

ผมคิดว่า เราไม่สามารถเห็นตัวตนของคนๆ นึงจากความรู้ หรือแนวคิดของเค้า

เราจะเห็นตัวตนได้จากการพูดและการกระทำที่สะท้อนความเชื่อส่วนบุคคลมากกว่า

การเห็นว่าคนอื่นๆ ไม่ดี ไม่น่านับถือ ไม่ควรจะนำเอาประการแรกมาคิดครับ ประการที่สองสำคัญกว่า

อีกอย่าง การโต้ตอบที่ดีที่สุดคือการไม่โต้ตอบครับ เพราะ คำพูดที่ไม่จริงที่กล่าวร้ายเรา (อย่างไม่มีเหตุผลและไม่ยอมฟังคำอธิบาย) มันเป็นการชี้ถึงตัวตนของคนกล่าวหามากกว่าคนถูกกล่าวหาครับ

พูดได้เท่านี้ เชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่ครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Jeng

โพสต์ที่ 18

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เข้ามาบอกพี่เจ๋งครับว่าให้หยุดการแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้เถิดนะครับ 
มันเพียงพอแล้วครับ 
รับรู้และเข้าใจทุกๆความคิดเห็น 
และรู้สึกขอบคุณทุกๆคนมากครับ
ครับ พี่จะหยุดแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้ครับ

:D :D :D
MedIEviL

โพสต์ที่ 19

ก็แค่อารมณ์ชั่ววูบของคน ๆ หนึ่ง ที่ยังไม่เคยจะรู้จักหน้าคาดตากันเลยด้วยซ้ำง่ะค่ะ พี่ Wvix ก็อย่าเอามาติดใจเลย เด๋วแก่เร็วนะ เหอ ๆ :D
"The rich person is not one who have most....
but one who need least"
Invisible hand

โพสต์ที่ 20

ผมไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นบ้างนะครับ แต่ผมเองก็ได้ตอบกระทู้ของคุณ Wvix ในห้อง value ของกระทิงเขียวบ่อยเหมือนกัน

ผมเชื่อมั่นในความหวังดีของคุณ Wvix นะครับ คนเราคงไม่สามารถทำให้ทุกคนมาชอบเราได้นะครับ แต่หากเรามั่นใจว่าเราทำดีที่สุดแล้ว ก็ขออย่าให้หวั่นไหวกับสิ่งต่างๆ ที่เข้ามากระทบนะครับ คนที่เค้าอาจจะไม่ชอบเราวันนี้ วันหน้าก็อาจจะเป็นเพื่อนที่ดีของเราก็ได้ครับ ขอให้มั่นใจในสิ่งที่เราทำนะครับ
jas-w

โพสต์ที่ 21

Wvix เหมือนคนอกหัก เมาเหล้า จังเลย...
เมื่อไรจะสร่าง..หนอ
ราตรีนี้ยาวนานจังเลย ชาวบ้านเขาเริ่มอีดอัดแล้ว.นา
วันพีส

โพสต์ที่ 22

สวัสดีครับ ผมเห็นเรื่องราวคุณ Wvix แล้วขอ นำเรื่องต่อไปนี้มาลงคิดว่ามีประโยชน์ ครับ หวังแก่ใจว่าเนื้อหาจะทำให้คิดได้แม้ว่าต่อไปจะอยู่ที่ใดบนผืนโลกนี้ก็ตาม

ชีวิตเฉกเช่นอนรรฆมณี

สิ่งที่มีค่าสูงสุดในชีวิตมนุษย์ก็คือ "ตัวชีวิตเอง"

คำกล่าวนี้เป็นความจริงที่ใครไม่อาจปฏิเสธ แต่ทั้งๆที่รู้ มนุษย์ก็ปฏิบัติต่อชีวิตเหมือนกับไม่รู้จักรักชีวิต หากจะเปรียบก็คงเป็นเช่นเสนามาตย์ข้าราชบริพารของพระมหาชนก (พระราชนิพนธ์แปลของในหลวง) ที่ชอบรับประทานมะม่วง แต่ขณะเดียวกันก็กลับโค่นต้นมะม่วงทิ้ง มนุษย์รักชีวิตแต่ปฏิบัติต่อชีวิตไม่ถูกต้อง ชีวิตอันเป็นสิ่งสูงค่ายิ่งกว่าสมบัติใดบรรดามีทั้งหมดของตนก็เลยพลอยมีอันแตกหัก บิ่น ร้าว แหลกสลายลงไปก่อนวัยอันควร

น่าเสียดายชีวิตที่ถูกเหวี่ยงไปอย่างไร้จุดหมายวันแล้ววันเล่า
ล่ิองลอยไปในกระแสแห่งกิน กาม เกียรติเหมือนขอนไม้แห้งหรือกอสวะที่ไร้อนาคต

แทนที่เราจะเป็นฝ่ายกำหนดชีวิต กลับปล่อยให้ชีวิตถูกกิเลส สังคม การงาน วัฒนธรรม ความหลงผิด มาเป็นฝ่ายกำหนด
แทนที่จะเป็นนายเหนือชีวิต กลับกลายเป็นทาสของชีวิต
แทนที่จะเป็นฝ่ายเลือกใช้ชีวิต กลับถูกชีวิตผลักไสไปตามยถากรรม

ทำไมไม่อนุญาตให้ตัวเองได้อยู่เงียบๆ คนเดียวสักระยะหนึ่ง แล้วลองไตรตรองมองตนดูว่า หลายขวบปีที่ผ่านมา เราได้ใช้ชีวิตไปให้คุ้มค่ามากน้อยเพียงไร มีสิ่งใดที่ควรแก่ความภาคภูมิใจ และมีสิ่งใดที่ควรแก่ความสลดสังเวชกับการกระทำของตนเอง พินิจตนด้วยตน สอนตนด้วยตนดีกว่าให้ใครต่อใครมาเสี้ยมสอน ซึ่งแน่นอนว่าเรารับฟัง แต่คงไม่มีผลต่อความเปลี่ยนแปลงใดๆเหมือนกับการสอนตนด้วยตนเอง

มนุษย์เกิดมาในโลกอย่่างมีความหมาย ไม่มีใครเกิดมาไร้ค่า หรือเกิดมาเพื่อจะถูกลืม ยกเว้นแต่คนที่พยายามจะทำให้คนอื่นลืมตนเอง ไม้ทุกต้น หญ้าทุกชนิด ก็เช่นเดียวกับน็อตทุกตัวที่ถูกผลิตขึ้นมาเพื่อเหมาะสมกับภาระกิจอย่างใดอย่างหนึ่ง ณ เวลาใดเวลาหนึ่งเสมอ มนุษย์ก็เช่นกัน ต่างก็มาสู่โลกนี้เพื่อบำเพ็ญกรณีย์บางอย่าง บางประการซึ่งล้วนทรงความสำคัญไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากัน มนุษย์ทุกคนล้วนมีศักยภาพแฝงเร้นที่จะบรรลุภารกิจของตนเองได้อย่างงดงามทั้งสิ้น แต่มนุษย์เองตระหนักรู้ถึงศักยภาพพิเศษของตนตรงนี้หรือไม่

น้ำเน่าอาจกลายเป็นน้ำฝนหล่อเลี้ยงผืนโลก กรวดทรายต่ำต้อยอาจถูกหล่อหลอมเป็นศิลป์สถาปัตย์ทรงคุณค่าระดับสากล ข้าวเปลือกในนาอาจกลายเป็นสุธารสของพระมหาจักพรรดิ ลูกกุลีอาจกลายเป็นมหาเศรษฐีพันล้าน ฯลฯ ขอเพียงมนุษย์ไม่ดูถูกตัวเอง ตระหนักรู้ถึงศักยภาพพิเศษที่ซุกซ่อนอยู่ในตน แล้วเพียรเจียรไนชีวิตให้แวววาวพราวพรายด้วยการศึกษาเรียนรู้ ซึมซับเก็บรับบทเรียนจากการงานและการใช้ชีวิตอย่างสุขุม ก็ย่อมจะมีชีวิตที่คุ้มค่า สงบ ร่มเย็น และเป็นสุขได้โดยไม่ยาก

จากหนังสือ ปรัชญาหน้ากุฎิ โดย ว.วิชรเมธี

ต้องขอโทษนะครับที่พ้องชื่อพ้องเสียงแต่ ผมอยากให้ถือเสมือนอีกหนึ่งว่ามีพี่ ปรัชญา ที่คุณ Wvix นับถือมาสอนบทเรียนบทนี้ก็ได้ครับ เผื่อคุณ Wvix จะสบายใจขึ้น
ผมรู้น้อย แต่จะค่อยๆ ทำความเข้าใจครับ
Mon money

โพสต์ที่ 23

อาการอย่างนี้อาจเกิดมาจากการตอบPmของผมก็ได้

ไอ้น้องเอ้ย... รู้หรือยังว่าการเขียนอะไรแบบที่เราคิด บางทีผลมันก็ไม่ได้ออกมาอย่างที่เราอยากจะสื่อ กลายเป็นทำให้คนหมั่นใส้

บางทีเขียนออกไปแค่อยากจะบอกกล่าวสิ่งดีๆ แต่ผิดที่ ผิดเวลา อาจเจ็บได้

การเปรียบเทียบของสองสิ่งสามสิ่งก็ต้องดูก่อนว่า เราทำให้ผู้อื่นสะอึกหรือเปล่า

เมื่อมีสัญญาณไม่ดีออกมา เราต้องถอยและปรับรูปแบบ ไม่ใช่ชนไม่เลือก ถึงแม้ในnetจะไม่กะทบตัวจริง แต่มันทำให้เรากลุ้มและนอนไม่หลับ

มีพลังในการอยากจะเผยแพร่ Value Investment จริงๆ ให้ PMมาหาจะได้นัดคุย มีงานให้ทำแน่ๆไอ้น้อง
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
ล็อคหัวข้อ