หุ้น...ช่วงเลือกตั้ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
G-zon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ในช่วงที่มีการเลือกตั้ง คิดว่าหุ้นตัวไหนจะได้ประโยชน์มั่งครับ

สำหรับผมคิดว่า
1. กลุ่มสื่อสาร เนื่องจากมีการหาเสียงกันทั้งประเทศต้องใช้มากขึ้นแน่นอน ==> DTAC ADVANC TRUE
2. กลุ่มพานิชย์ เนื่องจากช่วงหาเสียงประชาชนจะมีการใช้จ่ายมาก ==> MAKRO BIGC CPALL
3. กลุ่มอาหารและเครื่องดื่ม แน่นอนงานเลี้ยงทั้งก่อนหาเสียงและหลังเลือกตั้ง ==> SSC OISHI
4. กลุ่มสื่อและสิ่งพิมพ์ ต้องใช้หาเสียงมากอย่างแน่นอน ==> BEC MCOT MATI

คิดเห็นยังไงแนะนำด้วยครับ กำลังพิจารณาสะสมอยู่ครับ
================================
เป้าหมายการลงทุน "ได้รับผลตอบแทนมากกว่าฝากธนาคาร"
================================
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่าหลักการของ VI คงไม่ใช่ว่านั่งพิจารณาว่า  เดือนหน้าบริษัทไหนจะมีข่าวดีหรอกนะครับ  ซึ่งเป็นการเก็งกำไรข่าวดีระยะสั้น

ผมว่าเราคงต้องพิจารณาบริษัทด้วยหลักการว่า  เราจะร่วมทำธุรกิจในระยะยาวมากกว่านะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: หุ้น...ช่วงเลือกตั้ง

โพสต์ที่ 3

G-zon เขียน:1. กลุ่มสื่อสาร เนื่องจากมีการหาเสียงกันทั้งประเทศต้องใช้มากขึ้นแน่นอน ==> DTAC ADVANC TRUE
2. กลุ่มพานิชย์ เนื่องจากช่วงหาเสียงประชาชนจะมีการใช้จ่ายมาก ==> MAKRO BIGC CPALL
3. กลุ่มอาหารและเครื่องดื่ม แน่นอนงานเลี้ยงทั้งก่อนหาเสียงและหลังเลือกตั้ง ==> SSC OISHI
4. กลุ่มสื่อและสิ่งพิมพ์ ต้องใช้หาเสียงมากอย่างแน่นอน ==> BEC MCOT MATI

คิดเห็นยังไงแนะนำด้วยครับ กำลังพิจารณาสะสมอยู่ครับ
1. ผมว่าใช้ไม่เพิ่มขึ้นเยอะเท่าไหร่หรอกครับ ... นักการเมืองจะคุยโทรศัพท์นานขึ้นเหรอ .. คงเพิ่มไม่เท่าไหร่ หัวคะแนนจะใช้เยอะขึ้นเหรอ.. อันนี้เป็นไปได้ แต่สรุปแล้วคนที่เป็นนักการเมืองกับหัวคะแนนคิดเป็นสัดส่วนต่ำมากๆของคนที่ใช้มือถือ ใช้มือถือเพิ่มขึ้นซัก 1-2 เท่าตัวคงไม่กระเทือนกับเลขรวมเท่าไหร่
2. จริงเหรอครับ ... ผมไม่เห็นรู้สึกอยากใช้จ่ายเพิ่มขึ้นเท่าไหร่เลย การเลือกตั้งเนี่ยนะ นึกภาพไม่ออก
3. เหมือนข้อ 1 ครับ ... งานเลี้ยงนั้นคิดเป็นสัดส่วนน้อยมากของคนบริโภคเครื่องดื่มทั้งประเทศ
4. อันนี้ค่อน make sense หน่อย แต่อย่างที่พี่ฉัตรชัยบอก ... ก็แค่ชั่วคราวครับ ถ้าเมืองไทยมีเลือกตั้งกันปีละครั้งก็ว่าไปอย่าง (อย่าให้เป็นอย่างนั้นเลย สาธู้)
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
energizer

Re: หุ้น...ช่วงเลือกตั้ง

โพสต์ที่ 4

yoyo เขียน: 1. ผมว่าใช้ไม่เพิ่มขึ้นเยอะเท่าไหร่หรอกครับ ... นักการเมืองจะคุยโทรศัพท์นานขึ้นเหรอ .. คงเพิ่มไม่เท่าไหร่ หัวคะแนนจะใช้เยอะขึ้นเหรอ.. อันนี้เป็นไปได้ แต่สรุปแล้วคนที่เป็นนักการเมืองกับหัวคะแนนคิดเป็นสัดส่วนต่ำมากๆของคนที่ใช้มือถือ ใช้มือถือเพิ่มขึ้นซัก 1-2 เท่าตัวคงไม่กระเทือนกับเลขรวมเท่าไหร่
2. จริงเหรอครับ ... ผมไม่เห็นรู้สึกอยากใช้จ่ายเพิ่มขึ้นเท่าไหร่เลย การเลือกตั้งเนี่ยนะ นึกภาพไม่ออก
3. เหมือนข้อ 1 ครับ ... งานเลี้ยงนั้นคิดเป็นสัดส่วนน้อยมากของคนบริโภคเครื่องดื่มทั้งประเทศ
4. อันนี้ค่อน make sense หน่อย แต่อย่างที่พี่ฉัตรชัยบอก ... ก็แค่ชั่วคราวครับ ถ้าเมืองไทยมีเลือกตั้งกันปีละครั้งก็ว่าไปอย่าง (อย่าให้เป็นอย่างนั้นเลย สาธู้)
ถ้าเป็นพ่อค้าแม่ค้า ข้าวเหนียวหมูปิ้ง น้ำขวด หมึกย่าง จะได้ประโยชน์สูงสุดช่วงหาเสียงครับ โดยเฉพาะแถวๆแหล่งหาเสียงต่างๆ เช่น สวนลุม สนามหลวง เคยไปรับประทานฟรีมาหลายงานแล้วครับ :D
Rocker

โพสต์ที่ 5

ถ้าไม่มี Subprime  กลุ่ม  นํามัน ธนาคาร วิ่งกระฉุดแล้วครับ
โพสต์โพสต์