NVDR คือไรคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kimkrub1
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เพื่อนบอกว่า คือจำนวนหุ้นที่ต่างชาติซื้อไป แต่ผมงงต่อว่า เห็นมีบริษัทชื่อ บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด เลยงงกว่าเดิม สรุปมันคืออะไรเหรอคับ
กาละมัง

โพสต์ที่ 2

NVDR ย่อมาจาก  non voting depository right

เป็นบริษัทที่บริหารโดยตลาดหลักทรัพย์  เพื่อให้ต่างชาติ หรือ ต่างด้าว สามารถเข้าถือหุ้นบริษัทต่าง ๆ ที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์  ได้  โดยการผ่านทาง NVDR

ผู้ถือ NVDR จะไม่มีสิทธิ์ออกเสียง  เหมือนผู้ถือหุ้นสามัญทั่วไป

(วานผู้รู้จริง ช่วยแก้ หรือ ขยายให้ด้วยครับ)
kimkrub1

โพสต์ที่ 3

กาละมัง เขียน:NVDR ย่อมาจาก  non voting depository right

เป็นบริษัทที่บริหารโดยตลาดหลักทรัพย์  เพื่อให้ต่างชาติ หรือ ต่างด้าว สามารถเข้าถือหุ้นบริษัทต่าง ๆ ที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์  ได้  โดยการผ่านทาง NVDR

ผู้ถือ NVDR จะไม่มีสิทธิ์ออกเสียง  เหมือนผู้ถือหุ้นสามัญทั่วไป

(วานผู้รู้จริง ช่วยแก้ หรือ ขยายให้ด้วยครับ)
คือ ถ้าต่างชาติคนไหนอยากซื้อหุ้นก็จะมาติดต่อที่ตลาดหลักทรัพย์ แล้วเข้าซื้อหุ้นในนาม   บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด เหรอคับ
...

โพสต์ที่ 4

เอ็นวีดีอาร์ คืออะไร
NVDR หรือใบแสดงสิทธิในผลประโยชน์ที่เกิดจากหลักทรัพย์อ้างอิงไทย เป็นตราสารที่ออกโดยบริษัทย่อยที่ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยจัดตั้งขึ้น ซึ่งคือ "บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด" (Thai NVDR Company Limited) โดยมีลักษณะเป็นหลักทรัพย์จดทะเบียนโดยอัตโนมัติ (Automatic List) วัตถุประสงค์หลักของ NVDR คือเพื่อกระตุ้นการลงทุนและเพิ่มสภาพคล่องให้ตลาดหลักทรัพย์ รวมทั้งช่วยให้ชาวต่างประเทศลงทุนในหุ้นสามัญของบริษัทจดทะเบียนได้ โดยไม่ติดเรื่องเพดานการถือครองหลักทรัพย์ของชาวต่างชาติ (Foreign Limit) พร้อมทั้งสามารถได้รับสิทธิประโยชน์ทางการเงิน เช่น เงินปันผล และสิทธิในการซื้อหุ้นเพิ่มทุน เช่นเดียวกับการลงทุนในหุ้นของบริษัทจดทะเบียน นอกจากนี้ NVDR ยังช่วยขจัดปัญหาของผู้ลงทุนสถาบันต่างประเทศบางประเทศ ที่ไม่สามารถลงทุนในหน่วยลงทุน ซึ่งรวมถึงหน่วยลงทุนของกองทุนรวมเพื่อผู้ลงทุนซึ่งเป็นคนต่างด้าว (Thai Trust Fund : TTF) ได้ ทั้งนี้ ผู้ถือ NVDR จะไม่มีสิทธิในการออกเสียงในที่ประชุมของบริษัทจดทะเบียน (Non-Voting Rights)อย่างไรก็ตาม ถึงแม้ว่า NVDR จะออกมาเพื่อส่งเสริมการลงทุนของของผู้ลงทุนชาวต่างประเทศ แต่ก็อนุญาตให้นักลงทุนไทยสามารถลงทุนใน NVDR ได้

ซึ่งหากต้องการทราบรายละเอียดเพิ่มเติม เกี่ยวกับสิทธิประโยชน์ของนักลงทุน, ข้อมูลรายงานการซื้อขาย สามารถเข้ามาเลือกดูลิ้ง ที่นี่ได้ครับ

http://www.set.or.th/nvdr/whocan_t.html

ส่วนท่านที่ต้องการดู สรุปยอดการซื้อขาย แต่ละวัน ก็ต้องเข้าดูที่นี่ครับ

http://www.set.or.th/static/nvdr/nvdr_stockval_2_1.html
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
...

โพสต์ที่ 5

kim_krub เขียน:คือ ถ้าต่างชาติคนไหนอยากซื้อหุ้นก็จะมาติดต่อที่ตลาดหลักทรัพย์ แล้วเข้าซื้อหุ้นในนาม   บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด เหรอคับ
คนไทยก็ซื้อได้ครับ ติ๊กเอาจากโปรแกรมซื้อขายได้เลยว่าจะซื้อแบบธรรมดาหรือเป็น NVDR
noooon010

โพสต์ที่ 6

โห three dot ตอบได้สาระมากๆ (แซวเล่นเด้อ :lol: )
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
kimkrub1

โพสต์ที่ 7

กระจ่างแล้วค๊าบบบ ขอบคุณมากคับ  :D
magician

โพสต์ที่ 8

ถ้าอย่างนี้ผู้บริหารซื้อ/ขาย NVDR นี่ต้องรายงานตลาดหรือเปล่าครับเนี่ย  :?
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ขอนอกเรื่องครับ  ถ้านักลงทุนไทยซื้อหุ้น  กระดาน  F
คือกระดานต่างประเทศ  

จะไม่ได้รับเงินปันผล
จะไม่ได้สิทธิ์ในการออกเสียงการประชุมผู้ถือหุ้น
จะไม่ได้สิทธิ์ซื้อหุ้นเพิ่มทุน

แล้วถ้านักลงทุนไทย  ถือหุ้นผ่านNDVR
จะได้รับเงินปันผลหรือเปล่า
จะได้สิทธิอื่นๆหรือเปล่าครับ  พี่สามดอท

รูปภาพ
MindTrick

โพสต์ที่ 10

^
^
เฮียครับ เป็น NVDR ก็ได้ปันผลนะครับ ไม่งั้นไม่แฟร์ตายเลย
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
magician

โพสต์ที่ 11

ได้รับสิทธิทุกอย่างเหมือนกัน ยกเว้นแต่โหวดไม่ได้ครับ (Non-Voting Rights)
...

โพสต์ที่ 12

ปรัชญา เขียน:แล้วถ้านักลงทุนไทย  ถือหุ้นผ่านNDVR
จะได้รับเงินปันผลหรือเปล่า
จะได้สิทธิอื่นๆหรือเปล่าครับ  พี่สามดอท

รูปภาพ
magician เขียน:ได้รับสิทธิทุกอย่างเหมือนกัน ยกเว้นแต่โหวดไม่ได้ครับ (Non-Voting Rights)

รูปภาพ
ตามที่พี่นักมายากลตอบไว้เลยครับเฮีย  :8)
BKP

โพสต์ที่ 13

เงินปันผลจากหุ้น NVDR เครดิตภาษีคืนไม่ได้
...

โพสต์ที่ 14

BKP เขียน:เงินปันผลจากหุ้น NVDR เครดิตภาษีคืนไม่ได้
ได้ครับ
BKP

โพสต์ที่ 15

โทษที่ ให้ข้อมูลไม่ครบ เครดิตปันผลสำหรับคนต่างชาติที่ไม่อยู่เมื่องไทย ไม่ได้ตามนี้

ภาษีเงินเทียบเท่าเงินปันผล    
   ผู้ถือใบแสดงสิทธิในผลประโยชน์ที่เกิดจากหลักทรัพย์อ้างอิงไทย (NVDR) จะได้รับสิทธิประโยชน์ทางการเงินจากการลงทุนใน NVDR เป็นเงินเทียบเท่าเงินปันผลจากบริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด โดยในหนังสือชี้ชวนของไทยเอ็นวีดีอาร์ Part 6 : Thai Taxation Considerations for Non-resident Investors ระบุให้เงิน เทียบเท่าเงินปันผลเป็นเงินได้พึงประเมินตามมาตรา 40(4)(ก) แห่งประมวลรัษฎากร เมื่อผู้ถือ NVDR ถูกหักภาษี ณ ที่จ่ายสำหรับเงินเทียบเท่าเงินปันผลดังกล่าวแล้ว ผู้ถือ NVDR จะไม่ได้รับสิทธิในการเครดิตภาษีเงินปันผลตามมาตรา 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร เนื่องจากเงินได้ที่จะได้รับสิทธิในการเครดิตภาษี เงินปันผล ตาม 47 ทวิ แห่งประมวลรัษฎากร จะต้องเป็นเงินได้พึงประเมินตาม มาตรา 40 (4) (ข) แห่งประมวลรัษฎากรเท่านั้น

http://www.set.or.th/nvdr/th/guide/taxsubdvd.html
โพสต์โพสต์