สงสัยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
suthichan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สงสัยครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าไม่มีงานประจำแล้ว ลงทุนในหุ้นอย่างเดียว และลงทุนตามแนวทางของวอร์เรน ที่บอกว่าลงทุนในบริษัทที่พื้นฐานดี และจะต้องไม่มีปันผลหรือปันผลให้น้อยที่สุดเพื่อให้ได้ประโยชน์จากผลตอบแทนทบต้นอย่างเต็มที่

ผมอยากรู้ว่าจะนำเงินจากไหนมาใช้จ่ายในชีวิตประจำวันครับ ในเมื่อไม่มีปันผล ไม่ขายถ้าพื้นฐานไม่แย่ลง

ผมอ่านหนังสือที่เกี่ยวกับการลงทุนแนววอร์เรนแล้วสงสัยน่ะครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

สงสัยครับ

โพสต์ที่ 2

ตามความเห็นผม ลงทุนแบบบัฟเฟตน์คือการลงทุนในหุ้นพื้นฐานดี ราคาต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ส่วนจะปันผลมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับความจำเป็นใช้เงินของบริษัท ถ้าบริษัทกำลังโตก็เก็บเงินไว้ขยายกิจการ โดยปันผลน้อยๆ ถ้าไม่มีโครงการใช้เงิน ก็ควรจะคืนเงินให้ผู้ถือหุ้นในรูปปันผล

ส่วนประเด็นที่ว่ามีรายได้จากการลงทุนหุ้นอย่างเดียว และลงทุนในหุ้นทั้งหมด จะเอาเงินที่ไหนมาใช้จ่าย คำตอบแบบตรงๆก็ต้องขายหุ้นครับ  แต่ส่วนใหญ่นอกจากเราจะถือหุ้นตลอดเวลาแล้ว เราก็ควรจะมีเงินสดเก็บไว้บ้าง พอที่จะใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน  ทำให้เราไม่ต้องขายหุ้นบ่อยๆ  

อย่าลืมว่าจุดประสงค์หลักของการลงทุนในหุ้นเพราะเราต้องการความมั่งคั่งซึ่งก็คือเงิน ไม่ใช่มีแต่หุ้น
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
jung_oh

สงสัยครับ

โพสต์ที่ 3

ผมว่า น่าจะมีเงินสด เหลือไว้พอใช้จ่ายสำหรับดำรงชีวิตสัก 4-6 เดือนนะคับ

ถ้าไม่มีเงินสดเหลือเลย ผมว่า อาจจะเสียโอกาสหลายๆอย่างได้
Onokung

Re: สงสัยครับ

โพสต์ที่ 4

suthichan เขียน: ผมอยากรู้ว่าจะนำเงินจากไหนมาใช้จ่ายในชีวิตประจำวันครับ ในเมื่อไม่มีปันผล ไม่ขายถ้าพื้นฐานไม่แย่ลง

ผมอ่านหนังสือที่เกี่ยวกับการลงทุนแนววอร์เรนแล้วสงสัยน่ะครับ
ผมว่าอ่านดูดีๆ บัฟเฟตเอง ก็ทำงานนะครับ

แรกๆก็ทำกับ เกรแฮม
แล้วก็กับ พ่อ ที่ บัฟเฟต & ซัน อะไรซักอย่าง  
แล้วก็ ดูแลเงินลงทุน บัฟเฟต & พาร์ทเน้อชิพ จากการลงขัน (น่าจะมีหลัก 10 ล้านตรงนี้แล้ว)

ถ้าเป็นหลังๆ เลย ก็ได้ เงิน จากการเป็นประธาน เบิร์กไชล์ นี่ไง ครับ (ไม่รู้อ่านเจอแถวไหน ว่าปีละ 1 แสนดอลล์ ไม่รู้ว่าขึ้นรึยัง ^^")
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
โพสต์โพสต์