ผมผิดปกติหรือเปล่า?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ปีนี้เป็นปีที่ผลตอบแทนจากหุ้นของผมเป็น "เกียร์ว่าง" พูดง่ายๆว่าแพ้ตลาดหลุดลุ่ยแต่ก็ไม่ได้ขาดทุนอะไรมากนัก แม้จะเสมอตัวแต่ก็ค่อนไปทางขาดทุน(ทางบัญชี)และน่าผิดหวัง

แต่ผมกลับรู้สึกว่าตัวเองนิ่งเหลือเกิน ไม่รู้เป็นเพราะเฉื่อยเกินไปหรือเปล่า ผมไม่กระตือรือร้นหรือกังวลอะไรกับตัวแดงๆใน port ของตัวเองเท่าไหร่นัก

ไม่ใช่เพราะตัวเองมั่นใจในหุ้นที่ซื้ออย่างสุดขีดจนไม่แคร์ที่ราคาหุ้นจะตกลงในระยะสั้นๆ

ไม่ใช่เพราะตัวเองทุนเยอะทุนหนา หุ้นตกแล้วช้อนซื้อได้ตลอด (ซึ่งผมไม่มี)

ถามว่า "แล้วเพราะอะไรล่ะ?" ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกัน รู้แต่ว่าจะขาดทุนหรือกำไรมันก็เท่านั้น เฉยๆเสีย ออกแนว "ช่างแ_่ง" ด้วยซ้ำไป

แม้ผมเห็นว่าวิธีคิดแบบนี้ไม่ถูกนัก แต่ผมก็ไม่รู้จะเป็นเดือดเป็นร้อนอะไรนักหนากับ Port ตัวเอง

พี่ๆคิดว่าอย่างไรบ้างครับ มีใครเป็นแบบผมบ้าง หรือจะแนะนำอะไรก็ได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
petercorp

โพสต์ที่ 2

ถ้าชอบเล่นแนวนี้ก็ซื้อ PTT ซะ ปีนึงน่าจะได้ 40 % up รวมปันผลนะครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ถ้าชอบเล่นแนวนี้ก็ซื้อ PTT ซะ ปีนึงน่าจะได้ 40 % up รวมปันผลนะครับ
ขอรายละเอียดด้วยครับ ว่าทำไม 40 % หรือว่า เดาล้วนๆ
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 4

petercorp เขียน:ถ้าชอบเล่นแนวนี้ก็ซื้อ PTT ซะ ปีนึงน่าจะได้ 40 % up รวมปันผลนะครับ

เข้าข่ายการสร้างราคา
หมายเหตุ-ผู้ลงทุนความมีวิจารญาณในการรับฟัง
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Belffet

โพสต์ที่ 5

เอ่อ แนวนี้ แนวไหนเหรอครับ

ผมไม่ใช่ traderอาชีพน่ะครับคุณ petercorp
eak_jed

โพสต์ที่ 6

ไม่ผิดปกติหรอกครับ เพราะสภาพของตลาดที่ไม่ค่อยดี ทำให้คนเราเบื่อเซ็งจนปลงได้เป็นธรรมดา  แต่ช่วงเวลาที่เบื่อๆ ก็ควรศึกษาเพิ่มเติม เพื่อเตรียมพร้อมในช่วงเวลาที่จังหวะและเวลามาถึงนะครับ  ที่สำคัญคือ จงอย่าเชื่อใครนอกจากใจของตนเอง เพราะคนที่หวังผลประโยชน์โดยอาศัยช่องว่างทางจิตใจของคนเล่นหุ้นในตลาดมีเยอะครับ  ขอให้โชคดี  v(^O^)v
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 7

ฟันธง ไม่ผิดครับ  :D
chut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ผมก็เป็นเหมือนกันนะ
บางตัวในพอร์ทตัวแดง ขณะที่ตัวอื่นวิ่งไปไกลแล้ว
แต่ก็เฉยกับตัวแดง ไม่เดือดร้อนอะไร ไม่ซื้อเพิ่ม ไม่ขายออก
ตายด้านกับราคาหุ้นไปแล้ว  :lol:
"Many shall be restored that are now fallen and many shall fall that are now in honor."
yoyo

โพสต์ที่ 9

ไม่ผิดหรอกเบล .. ของไปอ่านกระทู้ของดร.นิเวศน์สิ.... เขียนเหมือนกับเบลเป๊ะเลย .. ปีที่แล้ว port เกียร์ว่าง ... ผมว่านอกจากจะไม่ผิดแล้วยังดีด้วย .. ถ้าลงทุนแล้วไม่มีความสุข ต้องมานั่งกังวลผลตอบแทนว่าได้น้อยไป ไม่ไหวกันพอดี
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Belffet

โพสต์ที่ 10

Oh

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

การโพสต์กระทู้แบบนี้ ดูๆไปคล้ายการสร้างความมั่นใจให้ตัวเอง ให้รู้สึกปึ้กขึ้นในยามที่ตัวเองไม่แน่ใจว่าทำถูกอยู่หรือไม่

ขอบคุณมากครับ
pavilion

โพสต์ที่ 11

ไม่เห็นแปลกเลยครับ  8)  ปีนี้ไม่กำไรปีหน้าก็เอาใหม่ เอ.... แต่ที่พูดถึงมันปีที่แล้วหรือปีนี้เนี่ยเพราะปีนี้มันเพิ่งผ่านมาได้แค่ 7 วันเองนะปีนี้ของผมเองก็ยังแดงๆ อยู่เลย รอซื้อเพิ่ม  :)
ปุย

โพสต์ที่ 12

ผมเป็นเหมือนคุณ เป๊ะเลย

เพียงแต่ว่า พอร์ตผม มันเล็กจิ๋ว
ผลตอบแทนน้อยมากๆ แพ้ตลาด
ขนาดมี PTTEP ก็ขายหมู ไปซื้ออะไรก็ไม่รู้
แต่ปีที่แล้ว มีรายได้ประจำเข้ามา สัก 10 เท่าของพอร์ต
ก็เลยไม่ได้รู้สึกอะไรมาก

มันเหมือน ช่วงเริ่มต้นของการเรียนรู้
เหมือนเด็กหัดเดิน ก็ต้องล้มลุกบ้าง
จะให้วิ่งปร๋อเลย เหมือน พี่ๆที่โตๆกันแล้วก็ไม่ได้
แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่า เด็กคนนี้ จะเป็นโปลิโอ หรือเปล่า
trillionaire

โพสต์ที่ 13

...นอกเรื่องหน่อย ชอบรูปมือของคุณปุย ดูอบอุ่นดีจัง... :P
กล้วยทอด

Re: ผมผิดปกติหรือเปล่า?

โพสต์ที่ 14

หุ้นตก หุ้นขึ้นน้อย จะหงุดหงิด หูหาเรื่องได้ง่าย
คนรอบข้างต้องพยายามเข้าใจให้เยอะๆ ค่ะ
ดีแล้วที่คุณ Belffet ออกแนวเฉื่อยๆ แทน

หุ้นดี มันมีมูลค่าของตัวมันเอง
ตกถึงระยะหนึ่ง เดี๋ยวมันก็ขึ้นเยอะๆ ค่ะ
แก้พอร์ตตอนกลับตัวก็ไม่สายนี่คะ
(เคยมีพี่สอนมาค่ะ)

คุณปุยมีลูกสองคนนี่คะ น่าจะถ่ายรูปสี่มือนะ
รูปภาพ
คนโตน้อยใจแย่ เฮ้ออ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
ปุย

Re: ผมผิดปกติหรือเปล่า?

โพสต์ที่ 15

กล้วยทอด เขียน:
คุณปุยมีลูกสองคนนี่คะ น่าจะถ่ายรูปสี่มือนะ
รูปภาพ
คนโตน้อยใจแย่ เฮ้ออ
เหอ เหอ กล้วยทอด ..

ในรูปนะ มือผม ลูกชายคนโต แล้วก็คนเล็ก น่ะนะ
แม่เป็นคนถ่าย  ไม่มีใครน้อยใจ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 16

ผิดปกติ แต่มีความสุขดี
เพราะคุณไม่เอาตัวคุณเอง
121

โพสต์ที่ 17

อาการคล้ายผมแฮะ  ช่าง....เนี่ย

รวมถึงอาการอื่นๆก็ใกล้เคียงกัน

เบื่อๆ...อยากๆ  

เฮ้อ.....
...

โพสต์ที่ 18

คลายเครียด เขียน:ผิดปกติ แต่มีความสุขดี
เพราะคุณไม่เอาตัวคุณเอง  ไปเปรียบเทียบกันคนอื่น
:cool:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
adi

โพสต์ที่ 19

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Saran

โพสต์ที่ 20

ไม่ผิดปกติหรอกครับ

แต่ถ้ารู้ว่า "เหตุ" ที่ซื้อคืออะไร

แล้ว "ผล" ที่ได้กลับมาไม่เป็นไปตามที่คิด แล้วปล่อยทิ้งไว้ไม่ยอมแก้ไข

ระวังจะติดกับดักจิตวิทยาที่ไม่ยอมรับความผิดพลาดของตัวเอง นะครับ
Accidental Hero

โพสต์ที่ 21

โดยส่วนตัวผมนะครับ
ผมแยกความรู้สึก กับผลงานออกจากกัน

พูดเฉพาะเรื่องผลงาน
ผมวางเป้าหมายตัวเองเอาไว้
ถ้าไม่เป็นไปตามเป้าหมาย คงต้องทบทวนดูว่า ผมพลาดตรงจุดไหน
แล้วหาทางแก้ไข ในอนาคต ครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
marble

โพสต์ที่ 22

petercorp เขียน:ถ้าชอบเล่นแนวนี้ก็ซื้อ PTT ซะ ปีนึงน่าจะได้ 40 % up รวมปันผลนะครับ

+ 40 % รวมปันผล  :shock:  :shock:

ซื้อราคาไหนกันครับ + 40 %
Juninho

โพสต์ที่ 23

แต่ช่วงนี้ ผมรู้สึกตรงกันข้ามกับคุณเลยครับ

อยากได้ผลตอบแทนเยอะ ๆ จนรู้สึก เครียด ๆ ยังไงไม่รู้

พอดีเงินเริ่มต้นน้อยกว่าคนอื่น เลยอยากพอร์ตใหญ่เร็ว ๆ

พยายามลดความคาดหวังของตัวเองลง จะได้ไม่เครียดมาก

ท่องมั่งตามคุณเบล

"ช่างแ_่ง""ช่างแ_่ง""ช่างแ_่ง""ช่างแ_่ง""ช่างแ_่ง"

อิ อิ
superboy

โพสต์ที่ 24

40% จริงๆ หรอ ซื้อราคาเท่าไร

ไม่ได้ท้าทายครับ ถ้าได้ จริง ๆ ผมขอ 30% จากกำไร

กำไรเกินนี้ผมให้คุณหมดเลยนะ แต่ว่า ถ้าเงินต้นหายคุณ

ก้อ เอามาคืนผมเต็มๆๆ ด้วย มีให้จริงๆๆ แค่ ล้านเดียว

อิอิอิอิ หัวล้านผมนี้แหล่ะ ล้านเดียวจริงๆๆ

ปล. ขอโทษครับ ผมล้อเล่น แซวๆๆๆ
SEHJU

ครับ

โพสต์ที่ 25

ผมก็เป็นครับ เป็นเพราะว่าเราเอาเงินเย็นมาเล่นรึป่าวครับ เลยไม่กระทบราย

จ่ายในชีวิตประจำวันเท่าไหร่ ตอนลง ตอนนิ่ง เฉยๆ แต่ระวังตอนขึ้นด้วยนะ

ครับ อาจจะลิงโลดเกินไปก็ได้ นี่ผมก็เตือนตัวเองอยู่ ....

ไม่อยากฟูๆแฟบๆหน่ะครับ..
โพสต์โพสต์