psl ขอซื้อหุ้นคืนในกระดานมีความหมายอะไรแฝงอยู่รึเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
เรือแขก
ผู้ติดตาม: 0

psl ขอซื้อหุ้นคืนในกระดานมีความหมายอะไรแฝงอยู่รึเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีซื้อไว้ที่ 40 บาท แต่เห็นมันลงมาเรื่อยเลย
XXyyZZ
Verified User

โพสต์ที่ 2

...ผมคิดว่ามีครับ...
...เสร็จเมื่อไหร่คงลอยได้หน่ะครับ...
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

เป็นไปได้หรือไม่ว่า กดเพื่อเก็บของ คือ เก็บเองด้วย เก็บให้บริษัทด้วย

ส่วนวิธีการกด ก็อาจจะยืมหุ้นมา short sell ก่อน เพื่อให้ราคามันลง ใครจะกล้าซื้อ ถ้ามี offer หนาๆ ดักหน้าตลอด แถมว่างๆก็ถล่มขายลงมาตั้งเยอะ

สงสัยเหลือเกิน ใครขายขนาดนั้น

ขายเพื่ออะไร

แถมดัชนีลดลงแบบนี้ ถ้ารายย่อย short againt port ด้วย ก็อาจจะลงไปอีก ก็เป็นไปได้นะครับ

เดาเอา
XXyyZZ

โพสต์ที่ 4

...ถ้าผมเป็นเจ้าของนะครับ...
...ผมจะเอาหุ้นตัวเองวาง offer หนาๆ...ใครเล่าจะกล้าไล่...ไล่สิจะได้โดนทุบลงมาอีก...
...ผมจะให้บริษัท Bid รับหุ้น...ใครเล่าจะกล้าทุบ...ทุบมาสิหุ้นจะได้หาย...
...ผมจะทำอย่างนี้ตลอดช่วงเวลารับซื้อหุ้นคืน...

***ที่สำคัญยิ่งผมต้องมั่นใจว่าอนาคตราคาหุ้นต้องแพงกว่านี้ครับ***
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 5

ถ้าผมเป็นเจ้าของบริษัท

อิอิ

ผมจะค่อยๆซื้อขึ้นไปเรื่อยๆ โดยผมจะกำหนด ให้ช่วงรับซื้อยาวกว่านี้ เช่น 3 - 6 เดือน

แล้วค่อยๆซื้อไปเรื่อยๆ

ในเมื่อโบรกเกอร์ก็เชียกันเยอะขนาดนี้

เป็นการรักษาเสถียรภาพของราคา

แต่การที่บริษัท ซื้อแบบนี้ และมีคนขายเยอะแบบนี้ ก็ตีความหมายได้หลายแบบเหมือนกัน

ก็คงต้องติดตามตอนต่อไป
Stock Broker

โพสต์ที่ 6

เคยได้ยินที่ว่ากันว่า "เจ้า" ที่คุมบริษัทนี้อยู่ไม่ค่อยชอบที่ตอนหลังรายย่อยมาซื้อหุ้นตัวนี้กันมากขึ้น จนทำให้สภาพคล่องในการซื้อขายมากเกินไป (เข้าใจว่าทำให้คุมเกมลำบากขึ้น ราคาหุ้นเริ่มกดรีโมทสั่งไม่ได้เหมือนเดิม) ก็เลยมีโครงการซื้อหุ้นคืน (จริงๆ คือโครงการลดสภาพคล่องหรือหุ้นในมือรายย่อยนั่นเอง)

ถ้าเรื่องนี้เป็นจริง ราคาหุ้นคงยังไม่หนีไม่ไหนหรอกครับ เพราะเพิ่งเก็บคืนเข้าโกดังไปได้นิดเดียวเอง

** ว่าแต่ว่าวิเคราะห์อย่างนี้ถือว่าผิดกฎเกณฑ์ที่นี่รึเปล่า แต่ผมว่ารู้ไว้ใช่ว่านะครับ **
XXyyZZ

โพสต์ที่ 7

...งั้นผมคงต้องรออีก 2 เดือนใช่ไหม๊เนี่ย อิอิ... :lol:
มองต่างมุม

โพสต์ที่ 8

กรณีซื้อหุ้นคืนทั้ง ๆ ที่ไม่ได้มีเงินสดเหลือเฟือในมือเป็นไปได้หรือไม่ว่า

1. เป็นการผ่องถ่ายเงินจากบริษัท โดยกลุ่มที่ซื้อหุ้นไว้ในราคาถูก ใช้วิธีให้บริษัทซื้อคืนในราคาสูง ทำให้ได้เงินออกจากบริษัทโดยไม่ต้องจ่ายปันผลให้คนอื่นด้วย

2. คนทำหุ้นขึ้นมาเงินหมด ขายออกไม่ได้เลยใช้วิธีนี้
XXyyZZ

โพสต์ที่ 9

...ทำไมถึงคิดว่า PSL ไม่มีเงินสดเหลือเฟือในมือหล่ะครับ :D ...
gone

โพสต์ที่ 10

ซื้อหุ้นคืนในราคาสูงกว่า Book Value มากๆ เนี่ย ผมว่าเป็นแนวบริหารที่
ค่อนข้างท้าทายเกินไปหน่อยนะครับ เพราะจะทำให้ส่วนของผู้ถือหุ้นลดลง
ยิ่งซื้อมาก BV ก็ยิ่งต่ำลง
กำไรต่อหุ้นเพิ่มขึ้นจริงครับแต่มันต้องใช้เวลากว่าจะทำให้ BV กลับมาที่เดิม
แต่ซื้อหุ้นคืนนี่ เห็นผลทันตาครับ BV ลดลงทันที
ผมว่าการซื้อหุ้นคืนน่าจะเหมาะกับบริษัทที่มีเงินเหลือเฝือแต่ไม่
รู้จะลงทุนอะไรมากกว่า ส่วน PSL เนี่ยหนี้ก็ยังมี เรือก็ยังซื้อ ไม่มีความจำ
เป็นต้องซื้อหุ้นคืนเลย
เคยเรียน CASE Study ของ US Airways บริษัทใช้เงินซื้อหุ้นคืนเป็น
พันล้าน US ทั้ง ๆ ที่ หนี้สินต่อทุนสูงเกือบสิบเท่า (ตอนนั้นยังกำไร)
สุดท้ายก็.....
มองต่างมุม

โพสต์ที่ 11

ก็เพราะยังต้องกู้มาซื้อกองเรืออยู่น่ะสิครับ ซื้อหุ้นคืนปกติจะทำเมื่อเงินเหลือไม่รู้จะเอาไปทำไรนะครับ หนี้ก็ยังมีดอกเบี้ยก็ต้องจ่าย แต่เอาเงินที่ก็เหมือนเงินกู้ (เพราะไปทำหนี้เพิ่มแทนที่จะใช้เงินก้อนนี้) มาซื้อของจากตลาด (จากมือใคร?) มันหมายความว่าอะไรหรือครับ
ล็อคหัวข้อ