ถ้าจะปลีกตัวจากหุ้นซักพักใหญ่ๆจะทำยังไงดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าจะปลีกตัวจากหุ้นซักพักใหญ่ๆจะทำยังไงดี

โพสต์ที่ 1

ขอความคิดเห็นหน่อยครับว่าถ้าเกิดไม่มีเวลาดูแลportการลงทุนของตัวเองเท่าที่ควร (จะไปประชุมผู้ถือหุ้นก็ไม่ได้ไป) จะจัดการอย่างไรดี

1.ล้างพอร์ตแล้วไปซื้อกองทุนรวมแทน
2.ปล่อยไว้อย่างนั้นแหละ
3.อื่นๆ

รบกวนขอคอมเมนท์ด้วยครับ ขอบคุณมากๆ :)
ประจวบ

โพสต์ที่ 2

ผมว่ายีนคงงานยุ่งน่าดูไม่มีเวลาแม้แต่จะดูหุ้นที่ถือเลย
ตอนนี้ผมถือหุ้นประมาณ25ตัว
ถือหนักๆอยู่ประมาณ10ตัว
ทุกตัวที่ถือก็มีเหตุผลในการเข้าลงทุน กะถือยาวๆๆๆๆทุกตัว
แต่มานั่งreviewแล้วผมว่า
มีอยู่แค่5-6ตัวที่ผมคิดว่าแทบไม่ต้องดูมันเลย
คือซื้อแล้วทิ้งไปได้ ตกเก็บลูกเดียว
เพราะบริษัทมันอยู่มานาน มีปันผลดีกว่าเงินฝากแยะและปันมาทุกปีหลายๆๆๆปี หนี้แทบไม่มีหรือไม่มีเลย ไม่ต้องใช้เงินลงทุนเพิ่มเติมหรือขยายงานบ่อยๆ ผู้บริหารไม่เคยเอาหุ้นตัวเองมาหมุนเล่นในตลาด ยังไงๆผู้บริโภคก็ต้องใช้อยู่ดี

ผมกำลังพยายามลดพอร์ตลงให้เหลือแค่5-6ตัวนี้
ถือไว้กินปันผลตอนแก่ๆ ถ้าไปก่อนก็ทิ้งไว้ให้ลูกหลาน

เมื่อวานนี้ได้งบการเงินของfeมา
เค้าลงไว้ว่าคุณปรัชญาถือไว้ตั้ง3+%กว่าๆ มูลค่าเกือบ25ล้าน ปันผลล้านกว่า ผมดูราคาย้อนหลังมันก็ขึ้นมาเรื่อยๆๆๆๆ ปีที่แล้ว71ปีนี้85ปันผล5%รวมแล้วก็ได้มา25% แต่มีคนมาแก้ข่าว ว่าคุณปรัชญาขายไปแล้วเกินครึ่ง ยังเสียดายแทน อย่างนี้ไม่ต้องไปหมุนมันมาก มันไปของมันเองเรื่อยๆ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 3

ขายให้หมด แล้วไปฝากธนาคารกินดอกเบี้ย
ดอกเบี้ยขาขึ้น เล่นกองทุนตราสารหนี้น่ากัวคับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ถ้าไม่ดูเลย คงเป็นไปไม่ได้

ดูนิดหน่อยไม่น่าจะเสียเวลามาก

ซื้อหุ้น แนว VI ที่มันลงมามากๆ

โดยส่วนตัวพี่แล้ว

ถ้าพี่ซื้อ

1. egcomp
2. makro
3. bigc
4. pttep
5. wg

พี่ว่าพี่ก็ไม่ต้องดูอะไรเลย

นานๆเข้ามาดูทีก็ได้ครับ

5 ตัวนั้นเป็นการยกตัวอย่าง ในมุมมองของพี่เองครับ

จริงๆแล้วมีหุ้นที่มั่นคง แน่นอนเยอะแยะทีเดียว
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

ถ้าไม่ดูเลย แล้วในพอร์ตมีหุ้น แบบ Asset ก็ไม่ไหวนะครับ หรือถ้ามีการเพิ่มทุนโดยที่เราไม่รู้ ก็แย่เหมือนกันนะ

ดูที่ตัวหุ้นดีกว่าครับ ถ้าไม่แน่ใจ ก็ล้างพอร์ตดีกว่าครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
genie

โพสต์ที่ 6

วันนี้ก็ไปเจอพี่CKมาที่โบสถ์ แกก็ให้คำแนะนำดีๆหลายอย่างเหมือนกัน และขอขอบคุณพี่ทุกๆคนสำหรับความเห็นครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ผมว่าถ้าได้มาร์ที่เชื่อใจได้
ก็บอกเขาว่า
ถ้ามีข่าวสำคัญจริงๆค่อยแจ้งมา
ถ้าไม่สำคัญก็ไม่ต้องแจ้ง....
_________
Dr.T

โพสต์ที่ 8

เลิกดูตลาดรายวันไปสักเดือนดีไหมเนี่ย :?
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
ล็อคหัวข้อ