++ยิ่ง set ลง เราก็ยิ้ม++

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
shogun_law
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ยิ่ง set ลงเราก็ยิ้ม ยิ่งได้กำไรมากขึ้น....ถ้า setขึ้น ผมก็กำไรน้อยลง...(เฉพาะในการลงทุนรอบนี้)

ก่อนอื่นผมไม่ได้แช่ง set นะครับ........เผอิญผม นำเงินไปลงในอนุพันธ์ ไว้...ถือ put option ไว้....น่ะครับ..........

พอรู้เรื่องราว น.ส.รสนา กับptt ....ผมก็รู้แล้วว่านางคนนี้ไม่ปล่อย ptt แน่นอน.......เหมือนคราวที่เธอทำกับ mcot.............ผมก็ถอนพอร์ตอันในตลาดหุ้น(ก่อนที่จะประกาศคำพิพากษา)  แล้วนำมาลงใน อนุพันธ์ไว้ เพื่อป้องกันความเสี่ยง ที่จะเกิดกับพี่ใหญ่อย่างptt.......ผลเป็นไปตามคาด......setลงเอาๆ....พอร์ตของผมเขียวขจีทันทีเลยครับ...และกำลังโตขึ้นๆ......และตอนนี้สิทธิผมก็ใกล้หมดอายุ ผมพร้อมที่จะใช้สิทธิ put option ของผมแล้ว... :D

ถ้าจะถือหุ้นต่อผมไม่แน่ใจ เพราะptt มันใหญ่ในตลาด ถ้าเกิดปัญญหาหุ้นตัวอื่นๆถูกลูกหลง......เลยทำแบบนี้ครับ....แล้วพี่ๆ ว่าแบบนี้มันผิดหลัด vi มั้ยครับ.......
ภาพประจำตัวสมาชิก
metro

โพสต์ที่ 2

Option มีราคาพื้นฐานที่เหมาะสมเท่าไรครับ ??

ถ้าตอบคำถามนี้ได้จัดว่าเป็น VI ได้ครับ
chut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ผมว่านี่เป็นการเล่นกับข่าว ไม่ค่อยตามแนว VI ครับ เพราะไม่รู้จะประเมินมูลค่าเพื่อมาเทียบกับราคาอย่างไร ยังไม่เคยเห็น VI ลงทุนใน futures เลยครับ(จริงๆคงมีบ้าง แต่ผมไม่รู้เอง)
ผมเองคิดว่า futures ไม่เป็นประโยชน์สำหรับรายย่อย เพราะมันเป็น zero-sum game เหมือนบ่อนคาสิโนอย่างถูกกฏหมายนี่เอง คือ จริงๆแล้วผลตอบแทนคาดหวังไม่ใช่เป็นศูนย์ แต่ติดลบนิดๆเพราะมี commission มาหักผลตอบแทนออกไปด้วย แต่หากเป็นรายใหญ่ เช่นนักลงทุนสถาบัน มันอาจมีประโยชน์สำหรับเขาบ้าง(กันถูกลูกค้าด่า เวลาหุ้นตกเยอะๆ)

แต่ที่กล่าวข้างต้น ไม่ได้มีจุดมุ่งหมายจะจับผิดใดๆนะครับ เพราะผมก็เชื่อว่า VI ไม่ได้เป็นวิธีเดียวที่ดีที่สุดในการลงทุนครับ ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องพยายามทำให้คนอื่นเชื่อว่าเราเป็น VI
แต่ละคนก็มีวิธีและความชอบในการลงทุนที่ไม่เหมือนกันครับ เป็นสิทธิส่วนบุคคล
"Many shall be restored that are now fallen and many shall fall that are now in honor."
RuoK?

โพสต์ที่ 4

ถ้าใช้ข้อมูลเศรษฐกิจ การเมือง ราคาน้ำมัน หรือ ปัจจัยเศรษฐกิจมหภาคอื่นๆมาใช้พิจารณาถึงสภาพตลาดทุน ผมถือว่าเป็น vi (เหมือนพวกเล่น forex เอง ส่วนมากก็เล่นตามกราฟ แต่ก็มีบางจำพวกใช้ข้อมูลเศรษฐกิจ มหภาคในการประเมินค่าเงินด้วยเช่นกัน)

แต่ถ้าเล่นโดยการทายอารมณืตลาดอย่างนี้ ผมว่า ไม่น่าจะใช่วิถีแห่งวีไอ นะครับ
shogun_law

โพสต์ที่ 5

บอกก่อนนะครับ ผมไม่ได้เล่น futures(การพนันดีๆนี้เอง) นะครับ และผมเล่นกราฟไม่เป็นด้วย

ผมเล่นอนุพันธ์ option หรือตราสารสิทธิ (หรือเรียกอีกอย่างว่า hegde ) ที่เค้าชอบเรียกว่า hegde fund นั้นแหละครับ ใช้เพื่อป้องกันความเสี่ยง

แต่ในไทยยังไม่ได้อ้างอิงกับตัวหุ้น เลยยังไม้ถือว่า ป้องกันความเสี่ยงเท่าไร.....(เพราะตอนนี้ อ้างอิงกับ ดัชนีตลาดอยู่).......แต่ก็ยังดีครับ

**ขอบคุณครับ...ที่แนะนำ.....พอที่จะเริ่มจับประเด็น vi ได้บ้างแล้วครับ**
krisy

โพสต์ที่ 6

ปกติ ป้องกันความเสี่ยงต้องทำสองขานี่ค่ะ

แบบเราเล่น option แล้ว short future ปิดขาลง อะไรแบบนั้น ในกรณีของเรา ที่จริงไม่ได้ป้องกันความเสี่ยงหรอกค่ะ เราเล่นผิดทาง เดาผิดเลยต้องหนีตายแบบนี้เท่านั้น

แต่คุณเดาทางได้ดีมากเลย อ่านเกมขาดจริงๆ
.....Give Everything but not Give Up.....
Belffet

โพสต์ที่ 7

อย่างที่คุณ Krisy บอกนะครับ คุณ Shogun Law

ที่ทำอยู่ไม่อาจเรีัยกว่า Hedge ได้ เพราะตัวคุณ Shogun Law ขาย PTT ออกหมดแล้วเดาว่า SET จะลง

ถ้าจะเรียก Hedge ก็คือ คุณ Shogun ยังถือ PTT อยู่ขณะเดียวกันก็ Short Futures หรือ ถือ Options ขาลงไว้

ด้วยหลักนี้จะทำให้บวกลบแล้วคุณ Shogun Law ไม่กำไร ไม่ขาดทุน (แต่ยังมีหุ้น PTT ในมือเหมือนเดิม)

ปล. คำว่าความเสี่ยง ในความหมายทางการเงินคือโอกาสที่ราคาจะเบียงเบนไปจากต้นทุน (ไม่ว่าขึ้นหรือลง) เพราะฉะนั้นการจำกัดความเสี่ยงคือการทำให้ราคา Stable อยู่ที่ต้นทุน(ไม่กำไร ไม่ขาดทุน)นะครับ
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ปีหน้านี้ ตั้งใจไวแล้วว่าต้องไปลงทุนเรื่อง อนุพันธ์ บ้างแล้ว
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
sarayuth007

โพสต์ที่ 9

เล่นเป็นแต่หุ้นคับ future option เล่นไม่เป็นครับ แต่ว่าหุ้นยิ่งลงผมก็ยิ่งชอบครับ เลยมาขอแสดงความยินดี กับคนที่ชอบหุ้นลงเหมือนผมครับ มันเป็นกาทดสอบความเป็น VI ที่แท้จริงมากกว่าครับ
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
petercorp

โพสต์ที่ 10

เล็ง TVO,TR,BJC ไม่ลงซะที
โพสต์โพสต์