อยากจะซื้อ PTTAR เพิ่มครับ แต่ไม่รู้ควรจะเข้าที่เท่าไหร่ดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
semtk
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากจะซื้อ PTTAR เพิ่มครับ แต่ไม่รู้ควรจะเข้าที่เท่าไหร่ดี

โพสต์ที่ 31

ตั้งแต่เล่นหุ้นมาในชีวิตผมถือหุ้นไว้น้อยมากครับ (เล่นหุ้นปีนี้เข้าปีที่ 7 ครับ)

เคยถือหุ้นไว้แค่นี้เองครับ ASSET, AMATA, SHIN, CP7-11, KK, KEST, GSTEEL, ROJANA แล้วก็ตัว PTTAR เพิ่งเข้ามาซื้อครับ

เจ็บใจมากที่สุดก็ 3 ตัวแรกครับ ASSET@25, AMATA@3, SHIN@12

ตอนนั้นขายเพราะอยากได้รถคันใหม่ ห้ามใจตัวเองไม่อยู่ ไม่อยากเสียดอกเบี้ยรถ เลยตัดใจขาย ASSET@35, AMATA@4, SHIN@20 ผมมี AMATA กับ SHIN ไว้เยอะมาก (ASSET มีอยู่ 6000 หุ้น AMATA มีอยู่ 60000 หุ้น SHIN มีอยู่ 20000 หุ้น) หลังจากผมขาย AMATA ไปไม่ถึงหกเดือน AMATA ขึ้นมาอยู่ที่ 14 บาท SHIN 40 บาท

ทุกวันนี้กอดไว้แต่หุ้นเน่าๆครับ  :cry:
semtk

โพสต์ที่ 32

ขอบคุณมากครับ  :D เดี๋ยวผมจะไปลองหาอ่านครับ
akekarat เขียน:เห็นด้วยกับพี่ฉัตรชัยครับ การคิดแค่เรื่องปันผลแล้วนำมาคำนวณราคาที่เหมาะสมจะลงทุน เหมาะสำหรับ บริษัทที่มีความมั่นคงทางการเงินและการเติบโตของรายได้ ที่สำคัญที่สุดคือเรื่องกระแสเงินสดของกิจการ หรือนำมาปันผล ควรเป็นกระแสเงินสดที่มาจากการดำเนินงานมากกว่าการที่จะไปกู้เงินมาปันผล

เพราะการคิดเฉพาะราคาเหมาะสมจากเงินปันผลอย่างเดียว เกิดในอนาคตมีเหตุที่ทำให้บริษัทสูญเสียความสามารถทางการแข่งขัน หรือเกิดปัจจัยภายนอก (Threat) กระทบโดยตรงทำให้กำไรตกลง ไม่ว่าจะเป็นคู่แข่งจากในและนอกประเทศ สงครามราคา หรือราคาอ้างอิงตกลง (เช่นพวกน้ำมันปาล์มเมื่อ 2-3 ปีก่อน) ปันผลก็จะหายไปเห็น ๆ ดีไม่ดีไม่ปันผลเลย และหลังจากนั้นก็คงเป็นเรื่องที่ไม่อยากคิดครับ

case study ที่ดี ลองไปดูงบย้อนหลัง CPI ซัก 5 ปีดูนะครับ แล้วจะรู้ว่า การติดกับดักปันผลเป็นอย่างไร

อธิบายตรงนี้คงยาวครับ ลองไปหาหนังสือเรื่อง The new buffetology เล่มเล็ก ๆ สีเขียวมาอ่านดูครับ
semtk

โพสต์ที่ 33

ดูทั้งสองค่าครับ ถ้าราคามันถูกกว่าในตลาดก็ซื้อครับ แต่ในกรณี PTTAR ไม่ได้ดูครับ อยากได้เงินปันผลอย่างเดียว แล้วก็แค่รู้สึกเบื่อกับดอกเบี้ยธนาคาร ส่วนตอนนี้แค่อยากได้ราคาที่ดีที่สุด หรือเกือบจะดีที่สุดครับ
Capo เขียน:
หมายถึง Intrinsic Value หรือว่า Book Value ครับ

เพราะถ้าหมายความตรงตัวคงเป็น Intrinsic Value

ซึ่งถ้าเป็นตามนั้นพี่ก็คงไม่ต้องอาศัยแนวรับ แนวต้านแล้วล่ะครับ

เพราะผมเห็นว่า Intrinsic Value กลับจะเป็นฐานที่มั่นที่มั่นคงกว่าราคาอ้างอิงใด ๆ ซะอีกครับ
semtk

โพสต์ที่ 34

ผมไปอ่านเจอในร้อยคนร้อยหุ้นอะครับ  :oops:  แล้วก็สอบถามกับเพื่อนๆ เห็นเค้าบอกว่าจะจ่ายเงินปันผล 30% ของกำไร

[quote="path2544"][quote]สำหรับหุ้นตัวนี้ผมไม่ได้คำนวณเลยครับพี่ หาใน www.set.or.th ไม่เจอข้อมูล รู้แต่ว่าถ้าได้ปันผล 4 บาทเนี่ยน่าลงทุนเพราะมีเงินเย็นฝากแบงก์ไว้อยู่
MindTrick

โพสต์ที่ 35

เวลาไม่มั่นใจ จุดต่ำสุด แต่ตั้งเป้าแล้ว
แบ่งเงินเป็น ส่วนไ แล้วซื้อตามที่ตั้งใจครับ

จะแบ่งเท่ากัน หริอ ยิ่งลง ยิ่งเพิ่มปิรามิด แล้วแต่

เช่น มีงบซื้อ  30000หุ้น ที่ 34 -38
ก็ ซื้อที่ 38 5000  

ที่ 36 10000

และ 34 15000

แตุ่้ถ้าไม่ได้ตามที่ตั้ง สมมติรอสัก 1-2 อาทิตย์ มีแต่จะขึ้น ก็ยอมซื้อแพงนิดก็ได้ครับ เพราะถ้าถือยาวๆ แค่3ช่อง 5 ช่อง ไม่มีความหมายมากมาย
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
ภาพประจำตัวสมาชิก
path2544

โพสต์ที่ 36

กำไร ถึง Q3/50 = 22.17
เอาว่า กำไร Q4 = Q3 = 13.58
รวม = 35.72

30% = 10.72

หุ้นมี 2.96

ตกหุ้นละ 3.62 บาท

ยกเว้นกำไร Q4 จะโดด ซึ่งยากเพราะมันจะมีค่าใช้จ่ายในการรวมบริษัท อีก พอสมควร

ผมเดาว่า ไม่น่าจะได้เกิน 3.5 นะ
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
semtk

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณมากเลยครับ เป็นแนวทางที่ดีมากเลยครับ แต่ตอนนี้ราคามันเกินเป้าที่จะรับที่ 36 บาท วันนี้ผมว่าจะเข้าไปรับอีกดีไหมครับ เพราะยังไงตอนนี้ก็ซื้อได้ถูกกว่าต้นทุนจริงผมอีก (ต้นทุนตอนนี้ 43 บาทแล้วครับ)

[quote="MindTrick"]เวลาไม่มั่นใจ จุดต่ำสุด แต่ตั้งเป้าแล้ว
แบ่งเงินเป็น ส่วนไ แล้วซื้อตามที่ตั้งใจครับ

จะแบ่งเท่ากัน หริอ ยิ่งลง ยิ่งเพิ่มปิรามิด แล้วแต่

เช่น มีงบซื้อ
semtk

โพสต์ที่ 38

วันนี้เข้าไปรับแบบหมูไม่กลัวน้ำร้อนอีกรอบแล้วครับที่ 40 บาท
ภาพประจำตัวสมาชิก
tanate

โพสต์ที่ 39

อารมณ์หรือปัจันภายในที่ทำให้ราคา ล่วงลงทุกวันเลยครับ
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
MindTrick

โพสต์ที่ 40

semtk เขียน:วันนี้เข้าไปรับแบบหมูไม่กลัวน้ำร้อนอีกรอบแล้วครับที่ 40 บาท
การตั้ง กฎ ว่าต้องการ Margin of safety แล้วไม่ทำตาม ไม่ดีนะครับ ดีดแค่วันเดียว อารมณ์กลัวไม่ได้ของแซงหน้า กฎ ใช่ไหมครับ

เป็นผม จะกัดฟันไว้ ดูอาการ set น่าจะลงได้ต่อ ตัวนี้ก็พากันลงล่ะคับ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
semtk

โพสต์ที่ 41

นั่นสิครับพี่ ดันเกิดอารมณ์กลัวไม่ได้ของซะงั้น  :cry:
MindTrick เขียน: การตั้ง กฎ ว่าต้องการ Margin of safety แล้วไม่ทำตาม ไม่ดีนะครับ ดีดแค่วันเดียว อารมณ์กลัวไม่ได้ของแซงหน้า กฎ ใช่ไหมครับ

เป็นผม จะกัดฟันไว้ ดูอาการ set น่าจะลงได้ต่อ ตัวนี้ก็พากันลงล่ะคับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 42

ผมคิดว่าคุณ semtk วิเคราะห์กิจการน้อยไปหน่อยนะครับ

สำหรับ PTTAR นั้น  ก็วิเคราะห์ลำบาก  เพราะเป็นบริษัทที่รวมกันใหม่  ดังนั้นงบการเงินรวมในอดีตก็ยังไม่มี  การดำเนินงานของบริษัทก็ต้องอิงกับสถานะการณ์ของโลกมากทีเดียว

ส่วนการที่นำทองมาขาย  หรือถอนเงินฝากประจำ  เพราะอัตราดอกเบี้ยน้อยกว่าเงินปันผล  ก็ต้องระวัง  เพราะบ่อยครั้งที่ เงินปันผลในอนาคตลดลง  หรือ  ราคาหุ้นลดลง  เนื่องจากผลการดำเนินงานของบริษัทถดถอยก็ได้  ซึ่งก็มีตัวอย่างมากมายให้เห็นในอดีต

การพิจารณาการลงทุนนั้น  สิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือ  ฐานะทางการเงินและผลการดำเนินงานในอนาคตของบริษัทครับ

ถ้าผลการดำเนินงานดี  ฐานะทางการเงินมั่นคง  เงินปันผล  และราคาหุ้น  ก็ควรจะเพิ่มสูงขึ้นเรื่อยๆทุกปี

อย่างที่ผมลงทุน  ผมซื้อหุ้นที่ราคาประมาณ 13-14 บาท  ปีแรกปันผล 1 บาท  ต่อมาอีก 6 ปี  บริษัทก็ปันผลให้เพิ่มขึ้นเป็น 2.50 บาท  ราคาหุ้นก็เพิ่มขึ้นมาอยู่แถวๆ 44 - 45 บาท
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
semtk

โพสต์ที่ 43

ขอบคุณมากครับพี่ ผมก็คิดว่าผมวิเคราะห์น้อยไปจริงๆ นั่นแหละ แถมยังเป็นคนขี้เกียจด้วย ตั้งแต่เข้าเวบ VI เนี่ยก็ค่อยๆ เริ่มอ่านวิธีการของพี่ๆหลายๆท่านในนี้ แต่ยังอ่านได้ไม่ค่อยเยอะ ขอเก็บเกี่ยวประสบการณ์ต่อไปอีกสักปีนึงครับ
:)
[quote="chatchai"]ผมคิดว่าคุณ semtk วิเคราะห์กิจการน้อยไปหน่อยนะครับ

สำหรับ PTTAR นั้น
MindTrick

โพสต์ที่ 44

ผมอยากให้ลองอ่าน หนังสือ Temple boxing ของ คุณ คลายเครียด ดู
แล้วจะมองตลาดได้ดีขึ้นครับ  ผมว่าเล่มนี้พลาดไม่ได้จริงๆ

แล้วค่อยไปอ่านแบบเน้น ทฎษฏีการวิเคราะห์งบ-กิจการอย่างลึกๆอีกที
^
semtk

โพสต์ที่ 45

ขอบคุณมากครับพี่ ช่วยแนะนำแหล่งซื้อหน่อยได้ไหมครับ แพร่พิทยามีไหมครับ เด๋ววันอาทิตย์ว่าจะไปเซ็นทรัลลาดพร้าว  :)

[quote="MindTrick"]ผมอยากให้ลองอ่าน หนังสือ Temple boxing ของ คุณ คลายเครียด ดู
แล้วจะมองตลาดได้ดีขึ้นครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 46

semtk เขียน:ขอบคุณมากครับพี่ ช่วยแนะนำแหล่งซื้อหน่อยได้ไหมครับ แพร่พิทยามีไหมครับ เด๋ววันอาทิตย์ว่าจะไปเซ็นทรัลลาดพร้าว  :)
น่าจะมีหลายที่เลย

ผมซื้อจาก se-ed มีชัวร์
^
scholl

โพสต์ที่ 47

ขอขัดจังหวะ จขกท หน่อยนะครับ ถ้าท่านบอกว่าสนใจแต่เงินปันผล ทำไมไม่ไปสนใจพวกกองทุนอสังหาริมทรัพย์บ้างล่ะครับ ^^~
semtk

โพสต์ที่ 48

:shock: โลกทัศน์ผมอาจจะแคบครับ ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยสิครับ ว่ามันคืออะไร แล้วมันปันผลเป็นอย่างไรบ้างครับ  :lol:
scholl เขียน:ขอขัดจังหวะ จขกท หน่อยนะครับ ถ้าท่านบอกว่าสนใจแต่เงินปันผล ทำไมไม่ไปสนใจพวกกองทุนอสังหาริมทรัพย์บ้างล่ะครับ ^^~
semtk

โพสต์ที่ 49

เมื่อวานผมลองเดินหาหนังสือที่พี่แนะนำ แต่ไม่เจอครับ รบกวนพี่ช่วยให้ข้อมูลเพิ่มหน่อยนะครับ

- ชื่อหนังสือคือ Temple boxing เลยหรือครับ หรือว่ามีชื่อภาษาไทยหรือเปล่า
- คนแต่งชื่ออะไรครับ

ขอบคุณมากครับ  :)
[quote="MindTrick"][quote="semtk"]ขอบคุณมากครับพี่ ช่วยแนะนำแหล่งซื้อหน่อยได้ไหมครับ แพร่พิทยามีไหมครับ เด๋ววันอาทิตย์ว่าจะไปเซ็นทรัลลาดพร้าว
กระโจมไฟ

โพสต์ที่ 50

[quote="semtk"]
เมื่อวานผมลองเดินหาหนังสือที่พี่แนะนำ แต่ไม่เจอครับ รบกวนพี่ช่วยให้ข้อมูลเพิ่มหน่อยนะครับ

- ชื่อหนังสือคือ Temple boxing เลยหรือครับ หรือว่ามีชื่อภาษาไทยหรือเปล่า
- คนแต่งชื่ออะไรครับ

ลองเข้า LINK นี้ดูครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 07&start=0
kimkrub1

โพสต์ที่ 51

หนังสือที่ว่าใช่เล่มนี้ปล่าวคับ

http://www.se-ed.com/eshop/Book/BookDet ... ode=%BA%B8

:lol:  จาไปซื้อมาอ่านมั่ง อิอิ
semtk

โพสต์ที่ 52

ปล่อยไปเมื่อวันศุกร์ตอน 41@1000 ครับ

วันนี้เข้าไปรับอีกรอบที่ 39.25@1000 บาทครับ อยากเล่นเสียวๆ ดูบ้าง  :lol:

แต่ยังถือไว้อยู่ 6000 หุ้นครับ
semtk เขียน:วันนี้เข้าไปรับแบบหมูไม่กลัวน้ำร้อนอีกรอบแล้วครับที่ 40 บาท
beammy

โพสต์ที่ 53

ผมว่า ยังไม่ถึงเวลาช้อน นะครับ

อิอิ  8)  ...
semtk

โพสต์ที่ 54

จริงครับ ซื้อมาแป๊ปเดียวช้อนหักเลย  :cry:

[quote="beammy"]ผมว่า ยังไม่ถึงเวลาช้อน นะครับ

อิอิ
spider_nevi

โพสต์ที่ 55

เวลาหาจังหวะซื้อหุ้นผมชอบใช้ เทคนิคหนูตัวที่สองครับ อ่านจากหนังสือการลงทุนของตลาดหลักทรัพย์ คือเวลาหุ้นลงเราไม่รู้ว่าจะลงถึงก้นเหวเมื่อไหร่ มีน้อยคนนักที่สามารถซื้อได้ที่ราคาต่ำสุด ก็คือให้ราคาลงจนสุดๆ ให้คนอื่นลุยไปก่อน แล้วสังเกตแนวโน้มถ้าเริ่มจะ rebound ก็เข้าซื้อ ถึงเราจะไม่ได้เป็นหนูตัวที่ซื้อถูกที่สุดแต่ก็ถูกเป็นอันดับสอง แล้วกัน