พบคุณฉัตรชัยในรายการ Money talk

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ปุย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พบคุณฉัตรชัยในรายการ Money talk

โพสต์ที่ 31

ได้เคล็ดลับแล้ว กันนะน้องๆ ทั้ง อ.นิเวศน์ & พี่ฉัตรชัย

คือ พอร์ตต้องเป็นชื่อลูกแม่ยาย  :lovl: :lovl: :lovl:

ใครที่ยังไม่มี ก็รีบหา รีบแต่งซะ
ส่วนผมต้องรีบไปเปลี่ยนชื่อพอร์ต
ท่าจะดี
...

โพสต์ที่ 32

ชอบมุขนี้ของอ.ไพบูลย์มากครับ

"ผมว่านะ ถ้าคิดจะลงทุนแนววีไอให้ประสบความสำเร็จ ขั้นแรกต้องหาภรรยาก่อน"  :lovl:  :lovl:  :lovl:

คำอธิบายสำหรับคนที่ไม่ได้ดู -> อ.ไพบูลย์ถามพี่ฉัตรเล่นๆว่าลงทุนในชื่อภรรยาเหมือนดร.นิเวศน์ด้วยหรือเปล่า ปรากฎว่าใช่ เลยเฮกันทั้งโต๊ะ  :roll:

แล้วแบบนี้ผมจะมีวันสำเร็จมั๊ยนั่น  :cry:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
euphonym

โพสต์ที่ 33

พึ่งดูจบ ชอบมากครับ ได้สาระมาก  :)
MindTrick

โพสต์ที่ 34

ไม่ทันอะคัรบ เด๋ว ตื่นมาดูแต่เช้ามืด หวังว่าจะได้ดู... :cry:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
wtnsc

โพสต์ที่ 35

พี่ฉัตรชัยครับ หุ้นที่พี่บอกว่าผู้บริหารมีปัญหาธรรมมาภิบาล หุ้นอะไรครับ ใบ้ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ จะเก็บไว้เป็นกรณีศึกษาครับ หรือ PM มาบอกก็ได้นะครับ ขอบคุณมากครับพี่
ภาพประจำตัวสมาชิก
jung_oh

โพสต์ที่ 36

เพิ่งกลับมาถึงบ้านครับ

อุตส่าเหยียบมิดๆ กลับมาแล้ว ไม่ทันดู  :'O  :'O  :'O
jung_oh

โพสต์ที่ 37

พรุ่งนี้เช้า 6 โมง มีอีกรอบใช่ไหมคับ

เด๋วตื่นมาดูดีกว่า  :D

ปีนี้ผมคงได้ใช้เทคนิคนี้บ้าง อิอิ
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 38

ได้แรงบันดาลใจจากพี่ฉัตรชัยอย่างมากครับ

แต่รู้สึก อ.ไพบูลย์ และ อ.เสน่ห์ จะครองเสียงข้างมากในสภานะครับ :lovl:
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
Onokung

โพสต์ที่ 39

chatchai เขียน:พฤหัสบดีหน้า  จะได้พบกับพี่พอใจในรายการครับ

เพื่อนๆอยากฟังท่านไหนไปออกรายการลองแนะนำดูนะครับ
พี่ อินวิซิเบิ้ล แฮนด์
พี่ Ck
แล้วก็ พี่ เก๋า ครับ  :oops:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
Ryuga

โพสต์ที่ 40

[quote="..."][quote="chatchai"]พฤหัสบดีหน้า
mprandy

โพสต์ที่ 41

ชอบมุข อ.เสน่ห์..

ลูกเห็นแมงเม่าบินเล่นไฟ "พ่อ ๆ มาดูนี่เร็ว.."

อ.เสน่ห์ "อะไรเหรอ"

ลูก "พวกเดียวกัน" :lovl:
por_jai

โพสต์ที่ 42

[quote="สามัญชน"]

และสัปดาห์หน้าก็พี่ป้อมอีกคน
อยากดูการปะทะกันระหว่าง
เจ้าพ่อรวยมุขทั้งสองคนระหว่างอ.เสน่ห์กับพี่ป้อม

มวยถูกคู่ครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 43

8)  ได้ยินว่าถัดจากผม เป็นวิบูลย์กับป๋าเวบ นะ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 44

por_jai เขียน:
ปล.:วันนั้นต้องขอบคุณหมอเค กับหมอตง มากที่ยอมไปเป็นเพื่อนคอยให้กำลังใจ คอยเช็คชีพจร...ฮ่า...
จริงๆผมกับตงคงต้องขอบพระคุณพี่พอใจมากกว่าครับ

ที่ให้โอกาสได้พบกับสุดยอดเซียนๆตั้งหลายคน

ยิ่งการได้จิบเบียร์คุยเรื่องหุ้นปั่นกับพี่ฉัตร...

จะมีโอกาสบ่อยไหมเนี่ย... 8)  8)
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
แม่แฝด3

โพสต์ที่ 45

ดีจัง  อยากเห็นหน้าหลังแว่นดำของพี่พอใจค่ะ :lol:
...

โพสต์ที่ 46

แบบนี้จะได้เห็นผมทรงใหม่ของพี่พอใจด้วยสิครับ  :mrgreen:
owen

โพสต์ที่ 47

รบกวนช่วยบอกด้วย พอดีไม่ทันได้ดู ไม่ทราบว่าจะมีฉายซ้ำอีกครั้งตอนกี่โมงและวันไหน :P
ราคาคือสิ่งที่เราจ่าย แต่มูลค่าคือสิ่งที่เราได้รับ
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 48

เมื่อเช้าผมดูแบบฉายซ้ำ ตอนช่วงท้าย

เลยถ่ายภาพเอาไว้
ใครตัดแปะภาพใส่กระทู้ของทีวีไอได้  
ช่วยทำให้ด้วยครับ

ภาพอยู่ในความคิดเห็นที่ ๑๔ ของกระทู้นี้

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 44339.html

:cheers: :cheers::cheers::cheers::cheers::cheers:
artvr4

โพสต์ที่ 49

ได้ดูแล้ว ต้องบอกว่า  หลายๆท่านมี ดร นิเวศน์เป็นแรงบันดาลใจ เหมือนกัน

อยากจะถาม พี่ฉัตรชัย  หน่อยครับ  

ตอนที่พี่ตัดสินใจออกจากงานนี่   พี่มีเงินสดมาลงทุนหุ้นจำนวนเยอะมั้ยครับ( ตอบเป็นหลักก็ได้ครับ)

และตอนนั้น มีหนี้สินหรือเปล่าครับ

เพราะพี่ฉัตรชัยบอกว่า  ตอนนั้นเงินเดือน สองหมื่นนิด  อายุ สามสิบหน่อยๆ
จะว่าไป การตัดสินใจออกมา นี่ ต้องเรียกว่าพร้อม หรือว่า ใจแกร่งสุดๆเลยครับ

หากว่าคำถามค่อนข้างส่วนตัวไป ไม่ตอบก็ได้ครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
...

โพสต์ที่ 50

คลายเครียด เขียน:เมื่อเช้าผมดูแบบฉายซ้ำ ตอนช่วงท้าย

เลยถ่ายภาพเอาไว้
ใครตัดแปะภาพใส่กระทู้ของทีวีไอได้  
ช่วยทำให้ด้วยครับ

ภาพอยู่ในความคิดเห็นที่ ๑๔ ของกระทู้นี้

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 44339.html

:cheers: :cheers::cheers::cheers::cheers::cheers:
รูปภาพ
MindTrick

โพสต์ที่ 51

por_jai เขียน: ผมต้องไปอัดเทปรายการนี้เพราะอ.นิเวศน์โทรมาเอง
เป็นหนี้บุญคุณท่านเหลือล้นจากแนวคิดที่ท่านมีแต่ให้..มาตลอด
ทั้งที่เคยไปไหว้สวัสดีท่านอาจารย์ครั้งเดียว..ตอนงานมีตติ้งที่ร้านin love
แล้วคุยเรื่องหุ้นหรือ เราก็ลอกการบ้านเซียนๆเขามาตลอด
โชคดีที่ลอกถูกตัวเท่านั้น
แต่ในใจก็คิดว่าขายหน้าก็ไม่เป็นไร
เพราะโดยปกติก็เป็นคนหน้าด้านอยู่แล้ว... ฮ่า..

ส่วนเรื่องถูกคู่..คงไม่ค่อยถูกคู่หรอกครับ
เพราะอ.เสน่ห์แกระดับชาติแล้ว
ไหวพริบปฏิภาณเหลือกินเป็นส่วนเกิน
ส่วนผมก็นั่งคุยกับพี่ๆน้องๆในนี้ ไร้สาระไปวันๆ

แต่ก็ดีครับที่ได้ไปออกรายการ สนุกดี
ส่วนตัวผมถือคติว่า you must try once เสมอมา
แล้วงานนี้ยังถือโอกาสไปบอกอ.นิเวศน์กับปากว่า..หลักการของวีไอใช้งานได้ดีแน่นอน...
ไม่ไปได้ไง

ปล.:วันนั้นต้องขอบคุณหมอเค กับหมอตง มากที่ยอมไปเป็นเพื่อนคอยให้กำลังใจ คอยเช็คชีพจร...ฮ่า...
on air วันไหน ครับพี่ ถ้าใครรู้กำหนด ช่วงบอกกันนะครับ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
Saran
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 52

owen เขียน:รบกวนช่วยบอกด้วย พอดีไม่ทันได้ดู ไม่ทราบว่าจะมีฉายซ้ำอีกครั้งตอนกี่โมงและวันไหน :P
มีฉายซ้ำอีกที วันอาทิตย์ครับ เวลาบ่ายโมง
MindTrick

โพสต์ที่ 53

Saran เขียน: มีฉายซ้ำอีกที วันอาทิตย์ครับ เวลาบ่ายโมง
โอว ขอบคุณครับ

ตอนนี้ มีไฟล์เสียง ไปพลางๆนะครับ http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=31324
^
phemstap

โพสต์ที่ 54

หลังจากได้อ่านความคิดเห็นและการให้แนวทางดีๆ มาตลอดใน Web VI   เมื่อคืนได้เจอคุณฉัตชัยตัวจริง รู้สึกปลื้มอกปลื้มใจ

ประวัติโดยย่อ
========
คุณ ฉัตชัย หน้าตาธรรมดา มีอารมดี พูดจาเรียบร้อย ไม่ดื่มเหล้า ไม่สูบบุหรี่ เป็นคนรักครอบครัว ให้เวลากับลูกๆ

จบวิศวะจุฬา ปี 33 ทำงานด้านวิศวะไปลงทุนไป ช่วงนั้นเป็นแมงเม่า ไม่ได้ไม่เสียหรือเสียก็ไม่มาก เพราะลงทุนจากเงินเหลือ

ลาออกจากงานวิศวะ เพื่อเตรียมสอบเข้าเรียน MBA ที่ธรรมศาสตร์ หลังสอบเข้าได้เรียนภาคค่ำ ก็กลับออกมาหางาน

ได้งานที่แบงก์ กรุงศรี ฝ่ายสินเชื่อ ได้เรียนรู้การวิเคราะงบ การประเมิน อนุมัตสินเชื่อ ทั้งจากงานและการเรียนภาคค่ำ

ปี 39 ล้าง port เพราะเห็นสัญญาน เงินบาทว่าจะอยู่ไม่ได้ กลับมาลงทุนอีกทีตอน ปี 44 ที่ดัชนี 200 จุด และลาออกจากงาน ตอนนั้นอายุ 34

เคยลงผิดบริษัทนึง ผู้บริหารไม่ซื่อ และ 6 ปีที่ผ่านมา ลงทุนบริษัทเดียว ซึ่งผมก็คิดว่าเป็น WG ที่ต้นทุนประมาณ 15 บาท

เกร็ดความรู้ที่ได้
=========

1) VI นั้นมี Freedom
   - การลงทุนแบบ VI นั้นอาจไม่ใช่วิธีทำกำไรที่ดีที่สุด แต่เป็นวิธีที่มีความสุข และมีอิสระ สามารถมีเวลาไปทำอย่างอื่นที่เราต้องการ
     ไม่ต้องมาเครียดกับนั่งดู Graph แนวต้านแนวรับ คาดเดาการขึ้นลงของตลาด (ผมขอเสริมด้วยว่า วิธี VI ปลอดภัยด้วยครับ)

2) เน้นดู กระแสเงินสด
   - คุณฉัตชัย เน้น Cashflow Statement จะ การลงทุนที่ดี ก็ต้องมีเงินสดไหลเข้ามา  :lol:

3) หลังเกสียน มีเวลาหันมาดูตัวเอง
   - แบบเดียวกับผมเลย ตอนทำงานประจำ ไม่มีเวลาเลย แม้ตอนอาบน้ำก็ต้อง Save เวลา อาบแบบผู้ชายๆ ไม่สนใจกลิ่นตัวจะมีหรือไม่
     หลังเกสียน คุณฉัตชัย บอกว่ามีเวลา ดูแลสุขภาพ ค้นพบตัวเอง ให้เวลากับครอบครัว (ผมขอเสริม มีเวลาจัดแจงกับเงินเก็บของเรา
     และช่วยส่งเสริมการเรียนรู้ลูกๆ)

*** ภาษาไทยผมไม่ค่อยดี ขออภัยด้วยครับ VI ท่านอื่นมีข้อเสริม ช่วยกันเพิ่มนะครับ
กระโจมไฟ

โพสต์ที่ 55

ขอบคุณคุณMindTrickครับสำหรับไฟล์เสียง ผมโหลดฟังเรียบร้อยแล้ว เสียงชัดแจ๋วมาก
ฟังแล้วนับถือคุณฉัตรชัยจริงๆครับ :bow:
noooon010

โพสต์ที่ 56

[quote="..."]
แล้วแบบนี้ผมจะมีวันสำเร็จมั๊ยนั่น
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
phemstap

โพสต์ที่ 57

เพิ่มอีกข้อ

4) สัดส่วนการลงทุนในหุ้น
   - ถ้าไม่นับการลงทุนของ บ้าน สัดส่วนการลงทุนในหุ้นนั้นอยู่ที่ 60-70% ที่เหลือเป็น พันธบัตรรัฐบาล และเงินสดไว้ใช้จ่าย ไม่มีลงในทองคำ
pp9009

โพสต์ที่ 58

[quote="phemstap"]หลังจากได้อ่านความคิดเห็นและการให้แนวทางดีๆ มาตลอดใน Web VI
MindTrick

โพสต์ที่ 59

กระโจมไฟ เขียน:ขอบคุณคุณMindTrickครับสำหรับไฟล์เสียง ผมโหลดฟังเรียบร้อยแล้ว เสียงชัดแจ๋วมาก
ฟังแล้วนับถือคุณฉัตรชัยจริงๆครับ :bow:
ไปกู้ไฟล์ท่อนแรกมาได้ครับ แต่ขาดกลางไปนิดนึงนะครับ :D ทั้งหมดมันราวครึ่ง ชม.

http://www.uploadtoday.com/download/?47 ... c19560d9b4
^
SEHJU

ครับ

โพสต์ที่ 60

Capo เขียน:ได้แรงบันดาลใจจากพี่ฉัตรชัยอย่างมากครับ

แต่รู้สึก อ.ไพบูลย์ และ อ.เสน่ห์ จะครองเสียงข้างมากในสภานะครับ :lovl:
เห็นโด้ยอย่างแรง.... น่าจะให้พี่ฉัตรชัยได้พูดมากกว่านี้ อาจารย์นิเวศน์ก็พยายามช่วยป้อนคำถามเต็มที่ แต่พิธีกรอีกสองท่านแย่งพูดเกินไปนะ ชอบครับ รอดูอาทิตย์หน้าอีก