TOP ตอนนี้ดีหรือเปล่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chaiwat_tra
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมกำลังดู ๆ ตัวนี้อยู่ครับ ดูพื้นฐานหุ้นรวม ๆ ผมว่าก็โอเค (หรือเปล่า โทษทีครับมือใหม่) ตอนนี้เห็นราคาลงอยู่ ว่าจะเริ่มซื้อไว้

ใครมีข้อแนะนำ,ข้อมูล โปรดชี้แนะด้วยครับ
==================================
คิดใคร่ครวญผลตอบแทนและความเสี่ยงอย่างรอบคอบ
โดยคํานึงถึงเป้าหมายระยะยาวมากว่าระยะสั้น
==================================
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ดูพื้นฐานหุ้นรวม ๆ ผมว่าก็โอเค
ดูยังไงครับ พี่ๆห้องนี้จะได้ช่วยให้ความรู้
chaiwat_tra

โพสต์ที่ 3

คือผมเริ่มดูจากงบกำไรขาดทุนของแต่ละไตรมาสในปีที่แล้ว (3 ไตรมาส) ก็มี Net Profit ที่กำไร
แล้วก็ดูจากสิทธิประโยชน์ผู้ถือหุ้นย้อนหลังครับ ว่ามีการจ่ายปันผลอย่างต่อเนื่องหรือเปล่า

อัตราปันผลต่อหุ้น ~ 3-4% (อันนี้ผมคร่าว ๆ เอาเองนะครับ : มาจาก ปันผล~ 3 บาท : ดูจากสองสามปีย้อนหลัง กับผลประกอบการณ์ 3 ไตรมาสปีที่แล้ว ต่อราคาปัจจุบัน ~78 บาท)

แล้วก็เป็นบริษัทที่ผลิต อีเทอนอลใช้ทำ แก๊สโซฮอล คิดว่าอนาคตน่าจะทำกำไรได้เยอะ

เอ่อ ไม่รู้ว่าดูคร่าว ๆ ของผมมันพอหรือเปล่าครับสำหรับการลงทุน

** โปรดชี้แนะด้วยครับ
คิดใคร่ครวญผลตอบแทนและความเสี่ยงอย่างรอบคอบ
โดยคํานึงถึงเป้าหมายระยะยาวมากว่าระยะสั้น
Jangster

โพสต์ที่ 4

การดูกำไรต่อเนื่องนั้นเป็นสิ่งดีที่ดูได้ แต่ต้องระวังอย่างนึงว่า บริษัทที่กำไรต่อเนื่องนั้น อาจจะไม่น่าลงทุนหากราคานั้นสูง.... ผมไม่ใช่เซียนแต่ควรคิดเพิ่มอย่างน้อยดังนี้ครับ

1. เค้าขายอะไร (ไม่ได้กลั่นอย่างเดียว... มี MX,PX ด้วย, etc)
2. ขายให้ใคร.... ราคา/contract เป็นยังไง
3. industry เป็นยังไง แนวโน้มราคาเป็นยังไง
4. คู่แข่งเป็นยังไง คือใคร
5. นโยบายลงทุนบริษัทเป็นยังไง (พึ่ง tie in MX unit)
6. etc....

โดยรวมๆ หากดูปันผลอย่างเดียวจะลำบากครับ เพราะบริษัทอาจจะมีกำไรพิเศษเลยปันผลให้มากกว่าปกติ เช่น Major, PSL ขายของออก เป็นต้นครับ... ส่วนตัวเคยแค่ trade TOP ตามกระแสเงินต่างชาติ ไม่กล้าลงทุนยาวครับ กลัวเรื่อง middle east's increase production in Paraxylene เหมือนกัน
chaiwat_tra

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณที่ให้แนวทางในการหาข้อมูลต่อครับพี่ Jangster

Thank a lot  :D
petercorp

โพสต์ที่ 6

bad news

January 14, 2008

Subject:  Shutdown of Paraxylene Unit of TPX for Major Turnaround and Expansion
         Tie-in

To     :  President of The Stock Exchange of Thailand

Dear Sirs,

Reference is made to the notification to the Stock Exchange of Thailand that
Thai Paraxylene Co.,Ltd (TPX), 100% subsidiary of Thai Oil Public Co.,Ltd., is
implementing the expansion project to increase aromatics production capacity.

We would like to inform that on 14th January 2008, TPX will shutdown its PX
Production Unit in order to complete the expansion project, undertake major
turnaround as well as tie-in with new equipments with the existing production
units. The shutdown is targeted to complete by March 2008 when the aromatics
production capacity of TPX will increase from 420,000 tons per year to 900,000
tons per year (or 114%)

During the shutdown of PX Production Unit, TPX will operate its MX Production
Unit as usual to serve demand of domestic and export customers.

Please be informed accordingly.

Yours truly,
Thai Oil Public Company Limited

(Viroj Mavichak)
Managing Director

Investor Relations Section
Tel.0 2299 0000 ext.7151
Fax.0 2299 0024

15/01/2008   08:47 AM
V_accy

โพสต์ที่ 7

คห.6
หมายถึงเขาปิดเครื่องจักรหรือเปล่าครับ

พอดีภาษาอังกฤษไม่แข็งแรง
petercorp

โพสต์ที่ 8

จะเล่นหุ้นตัวใหญ่ แต่อ่านภาษาอังกฤษไม่ออกนี่คงอยู่รอดยากครับ
เอาให้อ่านทั้งอันเลย ถ้าแปลไม่ออกตัวไหนก็บอกมา เดี๋ยวช่วยแปลให้
รูปภาพ
V_accy

โพสต์ที่ 9

หึหึ
cryptonian_man

โพสต์ที่ 10

petercorp เขียน:จะเล่นหุ้นตัวใหญ่ แต่อ่านภาษาอังกฤษไม่ออกนี่คงอยู่รอดยากครับ
เอาให้อ่านทั้งอันเลย ถ้าแปลไม่ออกตัวไหนก็บอกมา เดี๋ยวช่วยแปลให้
รูปภาพ

งั้นเปลี่ยนไปเล่นตัวเล็กๆ ต่ำ 10 บาทดีป่ะครับ หรือจะเล่นตัวใหญ่ก้อไปเล่น PTTAR อย่างนั้นดีป่ะครับ พี่ peter
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
petercorp

โพสต์ที่ 11

จะเล่นตัวใหญ่ ต้องดู fund flow
แล้วตอนนี้คุณคิดว่าฝรั่งมันซื้อหรือมันขายล่ะ

ปัญหาขาดทุน subprime
ฝรั่งมันต้องขายหุ้นที่มีกำไร เอาไปโป๊ะขาดทุน subprime
แล้วคุณคิดว่า ฝรั่งมันถือตัวไหนอยู่เยอะล่ะ คงไม่ใช่ IEC EVER S2Y THL แน่ๆ
ก็เป็นพวก big cap ทั้งหลาย
ฝรั่งมันเคยขายหมดจนไปเหลือ 300 จุดยังมีมาแล้ว
MindTrick

โพสต์ที่ 12

ตา นี้ คุณ peter ตอบมีเหตุมีุผลนะ ตรง fund flow เนี่ย ต้องชมหน่อย :D

ปล.แต่หน้าบทวิเคราะ นั้น ตัดมาไม่หมดเลยอะคับ กะลังอ่านเข้าได้เข้าเข็มตอนสรุป หายไปซะงั้น
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
petercorp

โพสต์ที่ 13

โหลดบทวิเคราะห์ฉบับเต็มได้ที่
http://sv2.gushare.com/file.php?file=d5 ... 3229d775db
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

โค้ด: เลือกทั้งหมด

จะเล่นตัวใหญ่ ต้องดู fund flow 
แล้วตอนนี้คุณคิดว่าฝรั่งมันซื้อหรือมันขายล่ะ 

ฝรั่งมันต้องขายหุ้นที่มีกำไร เอาไปโป๊ะขาดทุน subprime 
แล้วคุณคิดว่า ฝรั่งมันถือตัวไหนอยู่เยอะล่ะ คงไม่ใช่ IEC EVER S2Y THL แน่ๆ 
ก็เป็นพวก big cap ทั้งหลาย 
ฝรั่งมันเคยขายหมดจนไปเหลือ 300 จุดยังมีมาแล้ว
จะเล่นตัวใหญ่ ต้องดู fund flow >>> ไม่ทราบว่าใครไม่ดู มาบอกอะไร

แล้วตอนนี้คุณคิดว่าฝรั่งมันซื้อหรือมันขายล่ะ >>> แล้วคุณหนะรู้จริงแค่ไหน

แล้วคุณคิดว่า ฝรั่งมันถือตัวไหนอยู่เยอะล่ะ คงไม่ใช่ IEC EVER S2Y THL
แน่ๆ
ก็เป็พวก big cap ทั้งหลาย
ฝรั่งมันเคยขายหมดจนไปเหลือ 300 จุดยังมีมาแล้ว >>> สรุปว่าอะไร สรุปว่า top ต้องลงแน่นอนใช่หรือไม่

ว่าไปเรื่อย อีกกระทู้นึง ให้กำหนดกรอบเวลา ก็ไม่กล้ากดหนด

นี่ยังมาเม๊าแตกฟองอยู่ได้

เอางี้ กำหนดกรอบเวลา top ขึ้นเท่าไร ลงเท่าไร ไม่ต้องบอกเหตุผลยืดยาว

สรุปไปเลย ระยะเวลาเท่านั้นเท่านี้ top ขึ้นเท่าไร ลงเท่าไร

ระดับคุณ ผมไม่รู้ระดับไหน แต่มาว่ากัน ซัก 10 ตัว คุณจะได้รู้จักตัวคุณเอง ว่าคุณอยู่ระดับไหน จะได้โม้น้อยลง

ok เป่า
Accidental Hero

โพสต์ที่ 15

petercorp เขียน:ฝรั่งมันเคยขายหมดจนไปเหลือ 300 จุดยังมีมาแล้ว
รออยู่อะครับ

ตกลงว่า TOP บริษัทจะเจ๊งแล้วหรือครับ
ผมถือหุ้น TOP มา 3 ปีกว่าแล้ว เอาไงดี ขายทิ้งซะดีมะ
คุณ  petercorp ช่วยแนะนำหน่อย
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
lieu

โพสต์ที่ 16

petercorp เขียน:ฝรั่งมันเคยขายหมดจนไปเหลือ 300 จุดยังมีมาแล้ว
รออยู่อีกคน เพราะตอนนี้ไม่รู้จะซื้อตัวไหนดี
ตัวที่อยากซื้อ ก็ PE สูงเหลือเกิน :cry:

ทำไมดูพี่ Jeng ดุจัง:evil:
เหมือนมีบรรยากาศมาคุแถวๆนี้นะเนี่ย ไปดีก่า :wink:
noooon010

โพสต์ที่ 17

ผมว่าผมเห็นด้วยกับพี่เจ๋งนะครับ

ส่วน ฝรั่งมันจะทำอย่างไร

ในระยะยาว ราคาหุ้น ก็ขึ้นกับผลประกอบการของบริษัทไม่ใช่หรือครับ

Buffett ซื้อหุ้นแต่ละตัว
เค้าใช้เวลาหลายปีในการเฝ้ารอซื้อหุ้น
และใช้เวลามากกว่า 1 วัน(เขียนประชดบางคนน่ะ) ในการที่ราคาหุ้นที่เค้าซื้อ จะไปสู่มูลค่าที่แท้จริง
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
petercorp

โพสต์ที่ 18

ใครซื้อ TOP โดยไม่มี margin of safety ก็ติดดอยไปก่อนนะครับ
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 19

ใครซื้อ TOP โดยไม่มี margin of safety ก็ติดดอยไปก่อนนะครับ
ขอถามด้วยความไม่รู้ครับ

แล้วถ้าจะซื้อตอนมี mos มากๆ มันก็ต้องซื้อตอน fund flow ไหลออกรึเปล่า

ถ้าซื้อตอน fund flow ไหลเข้าแล้วมันจะมี mos ได้ไง

ว่าแต่ เล่นตัวใหญ่นี่ยากจัง ต้องเก่งภาษาอังกฤษ แล้วต้องดู fund flow ด้วย
โพสต์โพสต์