ช่วยผมหน่อยนะคับ ไม่อยากเห็นคุณแม่ลำบากแล้วอ่ะคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
natthawut3010
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยผมหน่อยนะคับ ไม่อยากเห็นคุณแม่ลำบากแล้วอ่ะคับ

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้อายุ 21 แล้วคับ ปัจจุบันกำลังศึกษาอยู่ ม.เชียงใหม่ คณะมนุษยศาสตร์ เอกภาษาอังกฤษ ปี 3 เพิ่งเริ่มศึกษาหุ้นได้แค่ 1ปี 2 เดือน แล้วนำเงินมาลงทุน 1000000 บาท (ปัจจุบันเพิ่มเป็น 3000000 บาท) จากเงินเก็บที่เคยทำงานที่แม็คโดนัล ตอนอายุ 15-18 และเงินที่ไปทำงานที่อเมริกา และตอนนี้กำลังรับจ้างลงทุนในหุ้นโดยได้เงินสนับสนุนจากพวกญาติๆ แต่ปัญหามีอยู่ว่าผมไม่สามารถมองหาหุ้นที่จะให้ผลตอบแทน 10 เท่า 100 เท่าได้อ่ะคับ ไม่ทราบพี่ๆที่มีความรู้มีอะไรจะพอแนะนำและสอนบ้างไหมคับ เพราะรู้สึกว่ายังค่อนข้างรู้น้อยมากจิงๆคับ อยากให้พี่ช่วยชี้แนะนิดนึงคับ เพราะมีภาระต้องจ่ายค่าเทอม เทอมละ 28000 บาท ค่าหอกับค่ากินอยู่ค่านำมันและค่าหนังสือเรียนอีกเดือนละเกือบ 15000 บาท เพราะคุณพ่อผมเสียแล้ว คุณแม่ก็ไม่ค่อยมีเงินมากต้องส่งหนี้อีกอ่ะคับ อยากช่วยคุณแม่แบ่งเบาภาระและช่วยคุณแม่จ่ายหนี้อีก 600000 บาท ช่วยหน่อยนะคับพี่ๆไม่อยากเห็นคุณแม่ลำบากจิงๆ เพราะเห็นแม่ทำงานทีไรอยากจะร้องไห้ทุกที และผมไม่อยากเห็นแม่ลำบากอีกแล้วเพราะท่านอายุเยอะแล้ว ผมอยากรับผิดชอบตัวเองให้ได้มากที่สุดคับ เพราะถ้าทำให้เงินที่ลงทุนของพวกญาติๆโตได้ผมก็จะได้เงินส่วนแบ่งเอาไว้ดูแลตัวเองและคุณแม่ด้วยอ่ะคับ ไม่ทราบหุ้น APRINT,SE-ED,PRANDA.IT,OHTL,EGCO,MBK,PB,SAUCE,SSC, พี่ๆมีตัวไหนแนะนำบ้างไหมคับว่าธุรกิจตัวไหนมีโอกาสจะเติบโตขึ้นบ้างในอนาคต

ผมชื่อณัฐวุฒิ ปิ่นโต ชื่อเล่นน้องวุฒินะคับยังไงถ้าพี่ๆมีอะไรแนะนำรบกวนช่วยเหลือผมบ้างนะคับ
[email protected]
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night

โพสต์ที่ 2

[quote]APRINT,SE-ED,PRANDA.IT,OHTL,EGCO,MBK,PB,SAUCE,SSC[/quote]

มองคล้ายๆ กันเลยครับ ผมมีใน list นี้ตั้ง 4 ตัว

แต่ 2 ใน 4 นี้มีตัวละแค่ 100 หุ้นเองครับ

ส่วนข้อแนะนำ รอพี่ๆ มาตอบดีกว่านะครับ ผมยัง VI ฝึกหัดอยู่เลย :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Luty97
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

จริงๆผมก็พึงลงทุนได้พอๆกับคุณณัฐนะครับ จึงไม่กล้าพูดอะไรมาก

แต่ผมว่าคุณหวังจะได้อะไรจากตลาดทุนมากไปหรือป่าวครับ

การที่หวัง 10 เท่า 100 เท่านี้การเลือกหุ้นย่อมต้องเน้นตัวที่ผันผวนสูงมาก คือความเสี่ยงสูง ผลตอบแทนสูง (คงมีเพียง LIVE ตอน 1 บาทที่ให้ได้ :lol: )

แต่ส่วนตัวที่คุณณัฐเลือกมา ในมุมมองของผมนะ

เป็นตัวที่ผลประกอบการไม่น่ามีอะไรหวือหวา ปัจจัยพื้นฐานดี แต่จะหวัง 10 เท่าเป็นไปไม่ได้แน่ๆ 100% ผมยังว่าไม่ได้เลย

ลดระดับความคาดหวังลงจะดีกว่านะครับ

(รอเซียนๆท่านอื่นมาเสริม :wink: )
หลักของความสมดุล
adi

โพสต์ที่ 4

ก่อนจะบริหารพอร์ตหุ้นนะครับ พี่ว่าน้องวุฒิต้องรู้จักบริหารเงินตัวเองก่อนตามความสำคัญนะครับ เท่าที่อ่านดูถ้ามีเงินตอนนี้ต้อง

1 ใช้หนี้ให้แม่ก่อน เพราะไม่อยากให้แม่ลำบาก
2 กันเงินส่วนที่จำเป็นต้องใช้ในการศึกษา อยู่ปี 3 ตอนนี้น่าจะเหลืออีกปีกว่าๆ
3 เหลือเท่าไหร่ค่อยคิดจะลงทุน

ส่วนเงินของญาติ ไม่ทราบว่ามีการคุยกับญาติเรื่องความเสี่ยงในการลงทุนในหุ้นรึเปล่าครับ ถ้ายังให้คุยให้เข้าใจตรงกันก่อนนะครับ

ส่วนเรื่องหุ้น สิบเด้ง ร้อยเด้ง รอท่านอื่นมาตอบละกันน้องวุฒิ พี่จนปัญญา  :oops:
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
BHT

โพสต์ที่ 5

ลดรายจ่าย เพิ่มรายได้ อยู่อย่างพอเพียงครับ

ใฝ่หาความรู้ด้านการเงิน การลงทุน ห้องสมุด มช หนังสือดีๆเยอะ ได้ยินมาอย่างงั้น แรกๆอย่าไปหวังผลตอบแทนเยอะๆ หวังรวยเร็ว ให้ลงแต่น้อย เก็บประสบการณ์ ถึงจุดนึง คุณจะมั่นใจและลงเงินมากขึ้นได้ และคุณจะมีเงินใช้สบายๆ มีอิสรภาพทางการเงิน พ่อแม่ก็ภูมิใจในตัวคุณครับ

หุ้นตัวที่ยกมานั้นก็ถือว่าดี แต่ให้เลือกจากที่สามารถทำความเข้าใจได้ง่าย ตรงกับที่คุณสนใจ วิเคราะห์ มีความเห็นอย่างไร มาโพสต์ในเว็บนี้ได้ คนเก่งๆพร้อมเสริมพร้อมแย้ง เพื่อรู้รอบด้าน และก็กระทู้เก่าๆที่รวบรวมเอาไว้ อ่านเยอะๆครับ แล้วจะเก่งแน่นอน
akekarat

โพสต์ที่ 6

น้องเรียนอยู่เชียงใหม่ แต่มีค่าใช้จ่ายเดือนละ 15,000 ผมถือว่าเกินตัวมากไปครับ เดือนละ 10,000 ก็ควรจะพอแล้ว ลดการใช้รถ และเที่ยวเล่นบ้าง น่าจะเป็นการดี

น้องมีเงิน 3,000,000 บาท แต่แม่มีหนี้ประมาณ 600,000 ผมคิดว่า ควรจะแบ่งออกมาจ่ายหนี้เลยน่าจะดีกว่า เว้นเสียแต่ว่าเป็นหนี้ในระบบที่ดอกไม่เกิน 10% ต่อปี อย่างน้อย น้องก็มีเงินเหลือไว้ลงทุนกว่า 2,000,000 บาท ซึ่งอีก 400,000 ที่เหลือจากใช้หนี้ น่าจะเก็บไว้ใช้จ่ายทั่วไป และเรียนได้จนจบ

มีเงินสดอยู่กว่า 3,000,000 มีหนี้เพียง 600,000 แต่กลับรู้สึกเสียใจที่แม่ต้องทำงานลำบากใช้หนี้ เพื่ออะไรครับ การที่เรามีเงิน 2,000,000 บาท แต่กลับมีความรู้สึกอย่างนี้ ผมว่า น้องไม่ค่อย "พอเพียง" ซักเท่าไหร่ครับ

ปกติผมเป็นคน anti คำที่คนนำมาพูดกันจนมากเกินไป แต่ผมว่ากรณีของน้อง สมควรนำมาใช้เป็นอย่างยิ่งครับ

แน่ใจนะว่าหนี้ คือ 600,000 ไม่ใช่ 6,000,000?
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 7

เวลาเดิน รีบเกินไปจะสะดุดล้มได้ง่าย

ใจเย็นๆ ค่อยๆ คิด ค่อยๆ ทำ น่าจะดีกว่านะครับ
kimkrub1

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยกับพี่ akekarat เท่าที่อ่านผมไม่เห็นว่าชีวิตจะลำบากตรงไหนเลยครับ ยังถือว่ามีเงินมากกว่าคนทำงานแบบผมอีก -  -'
LOSO

Re: ช่วยผมหน่อยนะคับ ไม่อยากเห็นคุณแม่ลำบากแล้วอ่ะคับ

โพสต์ที่ 9

natthawut3010 เขียน:ตอนนี้อายุ 21 แล้วคับ ปัจจุบันกำลังศึกษาอยู่ ม.เชียงใหม่ คณะมนุษยศาสตร์ เอกภาษาอังกฤษ ปี 3 เพิ่งเริ่มศึกษาหุ้นได้แค่ 1ปี 2 เดือน แล้วนำเงินมาลงทุน 1000000 บาท (ปัจจุบันเพิ่มเป็น 3000000 บาท) จากเงินเก็บที่เคยทำงานที่แม็คโดนัล ตอนอายุ 15-18 และเงินที่ไปทำงานที่อเมริกา และตอนนี้กำลังรับจ้างลงทุนในหุ้นโดยได้เงินสนับสนุนจากพวกญาติๆ แต่ปัญหามีอยู่ว่าผมไม่สามารถมองหาหุ้นที่จะให้ผลตอบแทน 10 เท่า 100 เท่าได้อ่ะคับ ไม่ทราบพี่ๆที่มีความรู้มีอะไรจะพอแนะนำและสอนบ้างไหมคับ เพราะรู้สึกว่ายังค่อนข้างรู้น้อยมากจิงๆคับ อยากให้พี่ช่วยชี้แนะนิดนึงคับ เพราะมีภาระต้องจ่ายค่าเทอม เทอมละ 28000 บาท ค่าหอกับค่ากินอยู่ค่านำมันและค่าหนังสือเรียนอีกเดือนละเกือบ 15000 บาท เพราะคุณพ่อผมเสียแล้ว คุณแม่ก็ไม่ค่อยมีเงินมากต้องส่งหนี้อีกอ่ะคับ อยากช่วยคุณแม่แบ่งเบาภาระและช่วยคุณแม่จ่ายหนี้อีก 600000 บาท ช่วยหน่อยนะคับพี่ๆไม่อยากเห็นคุณแม่ลำบากจิงๆ เพราะเห็นแม่ทำงานทีไรอยากจะร้องไห้ทุกที และผมไม่อยากเห็นแม่ลำบากอีกแล้วเพราะท่านอายุเยอะแล้ว ผมอยากรับผิดชอบตัวเองให้ได้มากที่สุดคับ เพราะถ้าทำให้เงินที่ลงทุนของพวกญาติๆโตได้ผมก็จะได้เงินส่วนแบ่งเอาไว้ดูแลตัวเองและคุณแม่ด้วยอ่ะคับ ไม่ทราบหุ้น APRINT,SE-ED,PRANDA.IT,OHTL,EGCO,MBK,PB,SAUCE,SSC, พี่ๆมีตัวไหนแนะนำบ้างไหมคับว่าธุรกิจตัวไหนมีโอกาสจะเติบโตขึ้นบ้างในอนาคต

ผมชื่อณัฐวุฒิ ปิ่นโต ชื่อเล่นน้องวุฒินะคับยังไงถ้าพี่ๆมีอะไรแนะนำรบกวนช่วยเหลือผมบ้างนะคับ
[email protected]
ความพยายามไม่มี    ปัญญาไม่เกิด
LOSO

Re: ช่วยผมหน่อยนะคับ ไม่อยากเห็นคุณแม่ลำบากแล้วอ่ะคับ

โพสต์ที่ 10

natthawut3010 เขียน:ตอนนี้อายุ 21 แล้วคับ ปัจจุบันกำลังศึกษาอยู่ ม.เชียงใหม่ คณะมนุษยศาสตร์ เอกภาษาอังกฤษ ปี 3
http://mis.chiangmai.ac.th/cmumis/
ความพยายามไม่มี    ปัญญาไม่เกิด
picatos
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

natthawut3010 เขียน:...แต่ปัญหามีอยู่ว่าผมไม่สามารถมองหาหุ้นที่จะให้ผลตอบแทน 10 เท่า 100 เท่าได้อ่ะคับ ...
10 เท่า 100 เท่า ซื้อหวย ซื้อล็อตเตอรี่ไม่ดีกว่าเหรอครับ?  :?
LOSO

โพสต์ที่ 12

คลิ๊กสารสนเทศนักศึกษาด้านซ้าย .............

แล้วคลิ๊กค้นหานักศึกษา ............
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 13

โค้ด: เลือกทั้งหมด

แต่ปัญหามีอยู่ว่าผมไม่สามารถมองหาหุ้นที่จะให้ผลตอบแทน 10 เท่า 100 เท่าได้อ่ะคับ 
ตั้งโจทย์แบบนี้ หากเงินที่นำมาลงทุน หมดไป ก็แย่ซิ

อืม ให้เบอร์ไว้ด้วย ระวังนะครับ อยากรวยเร็วๆ เดี่ยวก็มีมิจฉาชีพ ไปให้คำปรึกษา พาลงนรก เช่นพาไปเล่นตลาดเงิน ตลาดทอง ที่ใช้มาจิ้น ส่วนหนึ่ง แต่ซื้อได้จำนวนมหาศาล ขาดทุนที หมดเลยครับ เงินต้น

คุณแม่จะแย่หนักเข้าไปอีก

ผมว่า เข้าวัดดีกว่า จะได้ทำใจ ว่าสิ่งที่อยากได้ ถ้าไม่ได้ขึ้นมาจะทำไง

เหนื่อยนะ เพราะอายุยังน้อย โอกาสจะเข้าใจคำพูดของคนแก่ คงจะยากมาก

โอกาสเข้าใจและทำตาม มี 000.1 %
Accidental Hero

โพสต์ที่ 14

น้องมีตัวตนจริง มีรูปด้วย
สมมติผมหลอกให้คุณเข้ามาซื้อหุ้นที่ผมติดอยู่ในราคาสูงๆ
จะว่าอย่างไร
ถ้าอยากลบข้อมูลส่วนตัว แจ้ง ทีม mod ช่วยลบให้ครับ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
Jeng

โพสต์ที่ 15

นั่นซิ มีตัวตนจริง ไม่ควรประกาศเบอร์ในเว็บนะ ท่าน mod ว่าไง ช่วยน้องเค๊าลบเบอร์ดีปะ
CherngX

โพสต์ที่ 16

natthawut3010 เขียน:อยากช่วยคุณแม่แบ่งเบาภาระและช่วยคุณแม่จ่ายหนี้อีก 600000 บาท ช่วยหน่อยนะคับพี่ๆไม่อยากเห็นคุณแม่ลำบากจิงๆ เพราะเห็นแม่ทำงานทีไรอยากจะร้องไห้ทุกที และผมไม่อยากเห็นแม่ลำบากอีกแล้วเพราะท่านอายุเยอะแล้ว
ผมว่าน้องน่าจะแบ่งเงินออกมาให้แม่อย่างน้อย 1,000,000 ให้แม่เอาไปใช้หนี้แล้วก็เก็บส่วนที่เหลือเอาไว้ใช้นะ
artvr4

โพสต์ที่ 17

แค่คิดจะหาหุ้นขึ้นไปได้ 10เท่า ก็คิดผิดแล้วครับ

ต้องการซื้อหุ้น เพราะ หวังอย่างนี้ ระวังจะกลายเป็นโดนตลาด เอาคืน เป็น10 เท่านะครับ

ว่าแต่ น้องรวยกว่าพี่เยอะเลย เอางี้มั้ย มาให้พี่กู้ ร้อย ละ 10  พี่จะเอาไปซื้อหุ้น ตอนนี้เงินหมดน่ะ :lol:
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
Jeng

โพสต์ที่ 18

ผมว่าน้องน่าจะแบ่งเงินออกมาให้แม่อย่างน้อย 1,000,000 ให้แม่เอาไปใช้หนี้แล้วก็เก็บส่วนที่เหลือเอาไว้ใช้นะ
เห็นด้วยครับ แม่มีหนี้ 6 แสน น้องเค๊ามี 3 ล้าน ก็แบ่งให้แม่ 1 ล้านนะ

แล้วค่าใช้จ่ายต่อเดือน 15000 อืม หนักไปหน่อย ปกติจบ ตรี มนุษย์ศาสตร์ สมัยนี้ สตาร์ท เงินเดือน 8,000 บาท

ยังไงตอนเรียน รวมหมดทุกอย่างไม่ควรเกิน 8,000 บาทนะ รวมค่าเล่าเรียนด้วย

ต้องคุมรายจ่ายเพื่อคุณแม่ด้วยนะ ส่วนที่เหลือ ก็โอนให้แม่ละกัน
kit556

โพสต์ที่ 19

เด็กสมัยนี้เข้าตลาดทุนกันเร็วจังครับ ตอนผมอายุ 21 ยังรู้จักแค่ ฝากออมทรัพย์กับฝากประจำ

จริงอยู่ว่าอายุน้อยก็รับความเสี่ยงได้มาก เงินควรอยู่ในตลาดทุนเป็นสัดส่วนมากกว่าอย่างอื่น แต่ผมว่ามันเป็นคนละเรื่องกับการบริหารการเงินส่วนบุคคลนะครับ

ผมว่าน่าจะแบ่งเงินออกมาใช้หนี้กับเพื่อการศึกษาออกมา ไม่ไปปนอยู่กับหุ้นน่าจะถูกต้องกว่า ส่วนเงินที่เหลือเก็บจริงๆจึงนำมาลงทุน

วันก่อนผมได้อ่านหนังสือที่ SE-ED เป็นตำราเกี่ยวกับการลงทุน อ่านไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ แต่บทแรกเกี่ยวกับการลงทุนมี คำจำกัดความเกี่ยวกับ "การลงทุน" ว่าหมายถึงการนำเงินส่วนที่เหลือเก็บ ไปใช้เพื่อให้สร้างกระแสเงินสดในอนาคต .... ขออภัยจำได้ไม่หมด และอ่านไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ แต่ผมว่าทั้ง common sense กับ ตำราก็เขียนตรงกันว่า การลงทุนต้องเป็นเงินส่วนที่เหลือจากการใช้จ่ายแล้ว ถ้าทำได้แบบนี้จะอยู่กับตลาดหุ้นได้สบายใจกว่าครับ
Kritsada
Jeng

โพสต์ที่ 20

ช่วยหน่อยนะคับพี่ๆไม่อยากเห็นคุณแม่ลำบากจิงๆ เพราะเห็นแม่ทำงานทีไรอยากจะร้องไห้ทุกที และผมไม่อยากเห็นแม่ลำบากอีกแล้วเพราะท่านอายุเยอะแล้ว
คิดดูอีกทีน้องมี 3 ล้าน เชื่อพี่ หนี้แค่ 6 แสนให้แม่ไปเถอะ อย่างน้อย น้องก็ไม่ต้องร้องไห้อีกแล้ว และแม่ก็ไม่ต้องไปทำงานหนักด้วย

ดีปะ
trainn

โพสต์ที่ 21

พี่ jeng แนะนำเข้าวัดเลย ... สุดยอดจริงๆ

แต่เห็นด้วยครับ การลงทุนต้องมาจาก การวิเคราะห์ มาอย่างดีแล้ว  ไม่ใช่ อะไรที่ขับเคลื่อนด้วยความโลภ ความอยาก
อย่างเดียว

ไม่งั้น เสียเงิน แหงมๆเลย .... ถึงดูว่า เหมือนจะได้บ้างก็เถอะ
ความล้มเหลว ให้การเรียนรู้ได้มากกว่า

ความสำเร็จ ...
Ryuga

โพสต์ที่ 22

ผมเข้าใจว่าเงิน 3,000,000 ที่ว่าคงมีทั้งเงินพี่ณัฐวุฒิบวกเงินของญาติๆ และอาจมีเงินของเพื่อนฝูงที่รู้จักกันด้วยละมั้งครับ ถึงมีปัญหาที่จะใช้หนี้ 600,000 ซะก่อน

ตอนนี้กำลังรับจ้างลงทุนในหุ้นโดยได้เงินสนับสนุนจากพวกญาติๆ
ด้วยความรู้ที่มีต้องระวังให้มากนะครับเพื่อให้มันเป็นการลงทุนจริงๆ ไม่ใช่เป็นการลองผิดลองถูก เอาเงินคนอื่นไปละลายทิ้ง

แต่ปัญหามีอยู่ว่าผมไม่สามารถมองหาหุ้นที่จะให้ผลตอบแทน 10 เท่า 100 เท่าได้อ่ะคับ
สำคัญที่ว่า เมื่อเรามองไม่เห็นก็ต้องขวนขวายเพิ่มพูนความรู้จนมองเห็นให้ได้
แต่คนแถวนี้ก็มองไม่ค่อยออกครับ ไม่งั้นซื้อน้อง EVIL เก็บกันข้ามปีแล้ว :lol:

ไม่ทราบพี่ๆที่มีความรู้มีอะไรจะพอแนะนำและสอนบ้างไหมคับ เพราะรู้สึกว่ายังค่อนข้างรู้น้อยมากจิงๆคับ อยากให้พี่ช่วยชี้แนะนิดนึงคับ
ปีกว่าๆ ยังรู้น้อยมาก ผมหลายปีมาแล้วก็รู้น้อยมากอยู่ครับ เป็นเพื่อนกัน 8)

เพราะมีภาระต้องจ่ายค่าเทอม เทอมละ 28000 บาท ค่าหอกับค่ากินอยู่ค่านำมันและค่าหนังสือเรียนอีกเดือนละเกือบ 15000 บาท เพราะคุณพ่อผมเสียแล้ว คุณแม่ก็ไม่ค่อยมีเงินมากต้องส่งหนี้อีกอ่ะคับ
เหล็กดีไม่ตีก็ไม่แกร่ง เจอสภาวะบีบคั้นมากๆ ก็จะทำให้แกร่งขึ้นนะครับ

ผมอยากรับผิดชอบตัวเองให้ได้มากที่สุดคับ
เอาใจช่วยครับ

เพราะถ้าทำให้เงินที่ลงทุนของพวกญาติๆโตได้ผมก็จะได้เงินส่วนแบ่งเอาไว้ดูแลตัวเองและคุณแม่ด้วยอ่ะคับ
พร้อมแล้วจริงๆ นะครับ

ไม่ทราบหุ้น APRINT,SE-ED,PRANDA.IT,OHTL,EGCO,MBK,PB,SAUCE,SSC, พี่ๆมีตัวไหนแนะนำบ้างไหมคับว่าธุรกิจตัวไหนมีโอกาสจะเติบโตขึ้นบ้างในอนาคต
โอกาสเติบโตมีทั้งนั้นแหละครับ แต่เป็น 10 เท่า 100 เท่านั้น ก็ต้องดูด้วยว่ากำหนดกรอบเวลาเท่าไหร่ ถ้าจะให้พูดตรงๆ ผมก็ไม่อยากจะไปสับหุ้นใคร หุ้นเหล่านี้ส่วนใหญ่เป็น defensive หรือเข้าใกล้ defensive และคาดว่าคงมีพี่ๆ หลายท่านถือกัน
โอกาส >10 เท่า อย่างในอดีตที่จะได้ซื้อ APRINT ราคา 1/4 เท่า ของบุ๊ค SE-ED 1/2 เท่า ของบุ๊ค ฯลฯ ไม่มีแล้วในระยะเวลาใกล้ๆ นี้นะครับ ทั้งต้องเรียนทั้งดูหุ้น ไม่เสียการเรียนนะ

ดูแลเงินคนอื่นนั้นน่าหนักใจนะครับถ้าพลาด ดูจากรายชื่อหุ้นแล้วเข้าใจว่าคงกลัวขาดทุนเช่นกันถึงมีหุ้นที่หนัก defensive มากขนาดนี้ แน่ใจแล้วนะครับว่าพร้อม หุ้นพวกนี้ (เว้น EGCO) fund flow กลับมาก็ไม่เด้งกลับกับเขาหรอกนะ  8)

ขอให้วิเคราะห์ข้อมูลเองให้ได้ การยืมจมูกผู้อื่นหายใจทางการลงทุนนั้น โดยทั่วไปมักไม่เป็นศิริมงคลครับ
ยิ่งช่วงนี้เขายิ่งบ่นๆ กันเรื่อง SET เปลี่ยนหน้าเว็บ เปลี่ยนไปแล้วกลับทำให้นักลงทุนเข้าถึงข้อมูลยากขึ้น ไม่อยากด่า ตลท. เลยจริงๆ :twisted:
MindTrick

โพสต์ที่ 23

ให้ข้อมูลตัวตนตรงจัง รู้สึกแปลกๆ นะ...

เอาเป็นว่าตอบให้ดีกว่า

อย่าหวังจะได้กำไรเลยครับ เริ่มมา เอาแค่ไม่หมดตัว หรือ ไม่ขาดทุนให้ได้ก่อนสัก2ปี
..แล้วค่อยหวัง กำไรเป็น10-20% ค่อยขยับเพิ่มๆอะไรประมาณนั้น

ถ้าไม่เชื่อผม ขออย่างเดียว เล่นทีละ 20000 บาท แล้วคิดว่าเนี่ย เงินเดือนนึง เอามาเล่นหมดเลย ตั้งใจวิเคราะหุ้น แล้วค่อยซื้อ เพราะห้ามพลาด

ถ้าได้ อย่ามือเติบ ลงเพิ่ม ไม่งั้นหมดแน่ๆ

ไม่อวพพรให้โชคดี เพราะในตลาดพึ่งดวงแทบไม่ได้

"ขอให้รอบคอบครับ"
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 24

คำแนะนำของผมคือ หางานประจำทำครับ + พยายามหาทุนการศึกษา

เป็น TA นี่รู้สึกว่าต้องเสีย tuition นะครับ งานหนักแต่ได้ทุนการศึกษา
. . .
tvi4ever

โพสต์ที่ 25

พี่ก็อยู่เชียงใหม่ครับ ทำธุรกิจส่วนตัวอยู่ ตอนอายุ 21 ยังหาอะไรไม่เจอเลยครับ นับว่าน้องก็ไม่ธรรมดา

คำแนะนำ: จ่ายหนี้ให้แม่ก่อนครับ ในกรณีที่เราทำธุรกิจหนี้อาจเสริมสภาพคล่อง และเพิ่มพูนศักยภาพการทำกำไร แต่ในกรณีของน้องหนี้อาจบั่นทอนความมั่งคั่งในระยะยาว ถ้าการลงทุนเกิดผิดพลาด

อีกประการหนึ่งค่าเทอมใน ม.ช. ไม่ถึง 28000 หรอกครับ ม.พายัพยังไม่ถึงเลยครับ ถ้าตั้งไว้สูงเกินไปจะกังวลเปล่าๆ และค่ากินอยู่ ตัวพี่เองยังใช้ไม่ถึงเดือนละ 15,000 เลยครับที่เชียงใหม่ ค่าครองชีพเราไม่แพงมาก ถ้าเราตั้งค่าใช้จ่ายไว้สูง ทำให้ต้องตั้งเป้าหมายอิสระภาพทางการเงินสูงและทำยากขึ้น

ส่วนหุ้น 10 เท่า 100 เท่าถ้ามีใครคนหนึ่งในที่นี้รู้ ก็คงไม่มาหาข้อมูลใน web ครับ นอนเฉยๆดีกว่า และถึงแม้เขาเข้ามาก็คงไม่ post ใน web อยู่ดีครับ สิ่งที่น้องกำลังถามก็คือ พี่รู้อนาคตหรือไม่ครับ? คงไม่มีใครรู้

สรุปคือ ตัดใจจ่ายหนี้ให้แม่ก่อน หรือ ให้เหลือน้อยลงก็ได้ครับ แบ่งเงินบางส่วนไว้ในที่ปลอดภัย หรือลงทุนทำธุรกิจครับ และอีกส่วนลงทุนไว้ในหุ้น แค่นี้น้องก็น่าจะเป็นคนอายุ 21 ที่มีความสุขมากกว่าเพื่อนๆอีกมากมายซึ่งผมเคยรู้จักที่เรียนในม.ช. หรือแม้กระทั่งจบแล้วที่มาสัมภาษณ์งานก็ดีครับ
sunrise

โพสต์ที่ 26

LOSO เขียน: คลิ๊กสารสนเทศนักศึกษาด้านซ้าย .............

แล้วคลิ๊กค้นหานักศึกษา ............
เจอครับพี่ปีที่เรียนคือ 2548

ส่วนตอบน้องนะครับ
ถ้าใจรับบริหาร ทำผลตอบแทนต่อเนื่องให้คนที่สนใจแน่ใจกว่านี้ดีใหม
ที่เว๊ปนี่คงหาผลตอบแทนเยอะๆ มากเป็น 10 เท่า 100 เท่าได้
แตคงใช้ระยะเวลาเยอะมากกว่าจะถึงจุดนั้น คงไม่ใช่ 1ปีแน่ๆ

ปล. ผมไม่แน่ใจวิธีเขียนข้อมูล บอกผลตอบแทน อะไรหลายๆอย่าง
ดังนั้นคนอ่านต้องใช้ข้อมูลอย่างระมัดระวัง
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
sattaya

โพสต์ที่ 27

เห็นด้วยกับพี่ๆทุกท่าน ถ้าเป็นไปได้ช่วยแม่ใช้หนี้ก่อน
ส่วนเรื่องการลงทุนคงต้องใช้เวลาค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆครับ
น้องบอกว่าศึกษาหุ้นได้ 1 ปี 2 เดือน พี่ต้องเรียกน้องว่ารุ่นพี่  :D
ตอนนี้น้องกำลังเรียนอยู่ พี่ว่าทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด เป็นหนทางที่ช่วยแม่ของน้องได้ดีที่สุดในตอนนี้นะครับ
คงไม่มีพ่อ แม่คนไหนอยากให้ลูกนั่งเครียดกับปัญหาหรือภาระหนี้ของตนหรอกครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
สติมา ปัญญาเกิด
ดาวหางสีแดง

โพสต์ที่ 28

เพิ่งเริ่มศึกษาหุ้นได้แค่ 1ปี 2 เดือน แล้วนำเงินมาลงทุน 1000000 บาท (ปัจจุบันเพิ่มเป็น 3000000 บาท) จากเงินเก็บที่เคยทำงานที่แม็คโดนัล ตอนอายุ 15-18 และเงินที่ไปทำงานที่อเมริกา และตอนนี้กำลังรับจ้างลงทุนในหุ้นโดยได้เงินสนับสนุนจากพวกญาติๆ
3 ล้านบาทนี่ รวมเงินของพวกญาติๆรึเปล่า

เงินของตัวเองมีเท่าไร ถ้าสามารถใช้หนี้ได้ ก็เอาเงินของตัวเองมาใช้หนี้ก่อนเถิด

แล้วค่าใช้จ่ายก็รู้สึกว่าจะสูงเกินไปนะครับ พยายามตัดรายจ่ายที่ไม่จำเป็นออก

หลายๆอย่างตามที่อ่านดู เป็นสิ่งที่ฝืนหลักการในการลงทุนของผม
ลงทุนในสภาพที่บีบคั้น
ลงทุนโดยตั้งเป้าหมายที่สูงเกิน
รับจ้างคนอื่นลงทุน

คงแนะนำอะไรไม่ได้ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
setmaker

โพสต์ที่ 29

ปัญหาของน้องคือหาหุ้นที่จะขึ้น 100 เท่า ไม่เจอ
คิดว่าทุกคนในห้องนี้คงประสบปัญหาเดียวกันนะครับ

ใจร้อนไปครับ

แม่ผมก็แก่แล้ว ปัจจุบันผมก็ว่าดูแล้วลำบาก(แต่ดูท่าจะอยากลำบาก เพราะไม่ยอมอยู่เฉย)

ผมว่าใจเย็นๆ กับการลงทุนในหุ้นดีกว่า
แล้วทำอย่างอื่นให้กับคุณแม่ภูมิใจ นั่นน่าจะเป็นของขวัญที่ดีที่สุด
และให้ได้เร็วที่สุด แล้วครับ
...

โพสต์ที่ 30

หวังว่าคงไม่ได้มีใครเอาชื่อน้องเค้ามาแกล้งนะ

พี่ๆหลายคนแนะนำไว้ดีแล้ว ขอให้โชคดีครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
โพสต์โพสต์