ปีนี้ปันผล ปตท.สผ. ขอเครดิตภาษีไม่ได้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ปีนี้ปันผล ปตท.สผ. ขอเครดิตภาษีไม่ได้

โพสต์ที่ 1

ไม่รู้ว่าของคนอื่นโดนเหมือนกันรึเปล่า

สรรพากรโทรมาบอกผมว่า ขอให้เว้นการขอคืนภาษีของ ปตท.สผ.ไว้ก่อน
เพราะตอนนี้มีปัญหาเรื่องคดีความ ต้องให้สรุปกันอีกทีก่อน  :?:  แล้วค่อยขอคืนทีหลัง
ดังนั้นตอนนี้ขอตัดเงินส่วนนี้ทิ้งไปก่อน

ผมก็ถามรายละเอียด แต่เค้าก็ตอบไม่ค่อยเคลียร์
ผมก็เลยตอบรับทราบไปก่อน เพราะถ้าเทียบเป็นตัวเงินแล้ว
ส่วนนี้มันน้อยมากถ้าเทียบกับเงินทั้งหมดที่ขอคืน(ผมมีหุ้น สผ.น้อยมากเมื่อเทียบกับตัวอื่นในพอร์ท)
เลยกลัวว่าถ้าต่อความยาวสาวความยืดไป จะได้เงินเครดิตภาษีทั้งหมดช้า  :lol:

ทีนี้เลยอยากรู้ว่าใครโดนบ้างเนี่ย หรือสรรพากรมาหลอกเราคนเดียวหว่า  :lol:

ถ้าโดนทุกคน ปีนี้พี่วิบูลย์ก็ขาดทุนเงินเครดิตภาษีไปหลายตังค์เลยดิครับ :?
Saran
Verified User

โพสต์ที่ 2

ของผมยื่นขอเครดิตภาษีไปตั้งแต่วันที่ 7 ม.ค.

เจ้าหน้าที่สรรพากรก็โทรมาให้ Fax ตารางเงินปันผลไปก็ไม่เห็นเค้าทวงติงอะไรเลยนิครับ
ประมาณวันที่ 11 ม.ค.

ตอนนี้เช็คที่ทางเวปไซด์ รายงานว่าอยู่ระหว่างการพิมพ์เช็คให้อยู่ :?
atsu

โพสต์ที่ 3

Saran เขียน:ของผมยื่นขอเครดิตภาษีไปตั้งแต่วันที่ 7 ม.ค.

เจ้าหน้าที่สรรพากรก็โทรมาให้ Fax ตารางเงินปันผลไปก็ไม่เห็นเค้าทวงติงอะไรเลยนิครับ
ประมาณวันที่ 11 ม.ค.

ตอนนี้เช็คที่ทางเวปไซด์ รายงานว่าอยู่ระหว่างการพิมพ์เช็คให้อยู่ :?
ผมก็ยังงงๆอยู่ว่าทำไมเครดิตไม่ได้
พนักงานเค้าพูดแล้วทำให้ผมเดาว่าเค้ากำลัง
"เซฟตัวเองจากปัญหาทั้งหมดที่อาจเกิดขึ้นได้"
เลยลองมาถามๆเพื่อนๆพี่ในนี้ดูว่าใครเจออย่างงี้บ้าง
แต่ผมก็ไม่ซีเรียสนะ จำนวนเงินที่โดนหักมันไม่มาก :wink:
miracle

โพสต์ที่ 4

อ้าว
ผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ
อย่างนี้ ถ้าให้ดี ต้องบอกเจ้าหน้าที่ให้ออกเป็นกฏกระทรวงน่าครับ
เพราะกฏหมายตัวหลักสามารถทำได้
และใบ ภงด 2 (หัก ณ ที่จ่าย) ระบุไว้ชัดเจน ว่าบริษัทเสียภาษีเท่าไรแล้ว
ทำให้บุคคลธรรมดาสามารถเอาคืนภาษีได้

แบบนี้ ถ้าไม่ยื่นก็เสียประโยชน์ ยื่นแล้ว ก็ให้สรรพากรจัดการเอาเอง
เพราะเอกสารของคุณก็ระบุไปเคลียร์กันเอาเองซิ
:)
atsu

โพสต์ที่ 5

miracle เขียน:อ้าว
ผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ
อย่างนี้ ถ้าให้ดี ต้องบอกเจ้าหน้าที่ให้ออกเป็นกฏกระทรวงน่าครับ
เพราะกฏหมายตัวหลักสามารถทำได้
และใบ ภงด 2 (หัก ณ ที่จ่าย) ระบุไว้ชัดเจน ว่าบริษัทเสียภาษีเท่าไรแล้ว
ทำให้บุคคลธรรมดาสามารถเอาคืนภาษีได้

แบบนี้ ถ้าไม่ยื่นก็เสียประโยชน์ ยื่นแล้ว ก็ให้สรรพากรจัดการเอาเอง
เพราะเอกสารของคุณก็ระบุไปเคลียร์กันเอาเองซิ
อย่าหาว่ากวนเลยนะครับ  :?
แต่ผมพยายามอ่านแล้วแต่ไม่เข้าใจที่คุณ miracle ต้องการสื่อจริง
มันอ่านแล้ว วกวน งงๆ ยังไงชอบกล
hot
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ปตท.สผ  หมายถึง
ptt  หรือ pttep

ละคับ
atsu

โพสต์ที่ 7

[quote="hot"]ปตท.สผ
hot

โพสต์ที่ 8

pttep  ผมว่าไม่น่าใช่

เจ้าหน้าที่อาจเข้าใจผิดว่า

มากกว่านะ

ptt ไม่ไช่ที่เป็นประเด็จกัน
หรือผมตกข่าวอะไร

pttep  มีคดีอะไรงง
hot

โพสต์ที่ 9

เพราะตอนนี้มีปัญหาเรื่องคดีความ ต้องให้สรุปกันอีกทีก่อน  
เอตกข่าวอะไรกันเรา
atsu

โพสต์ที่ 10

ผมก็งงเหมือนกันถึงลองมาถามคนที่ได้ปันผล pttep ว่าเป็นไงกันบ้าง  :lol:  :lol:  :lol:
hot

โพสต์ที่ 11

ผมว่าเจ้าหน้าเข้าใจผิดมากกว่านะ

คงเข้าใจว่า

pttep  +ptt

เป็นบริษัทเดียวกันมั่งคับ
abscisic

โพสต์ที่ 12

แล้วมันเกี่ยวอะไร กับ PTT อะครับ เรื่องคดีความก็ส่วนคดีความ เรื่องขอคืนภาษีนี้ บริษัทจ่ายภาษีไปแล้วตั้งแต่ปีที่แล้ว ส่วนที่จ่ายเกินก็ต้องคืนสิ ผมว่าจิงๆสงสัยใกล้ถังแตกแล้วมั้งเนี้ย อ้างโน้นอ้างนี่
Saran

โพสต์ที่ 13

วันนี้ผมลองโทรไปถามเจ้าหน้าที่สรรพากรแล้วครับ

เค้าไม่เห็นรู้เรื่องเลยว่า PTTEP มีปัญหาอะไรถึงเครดิตภาษีไม่ได้  :?
atsu

โพสต์ที่ 14

อิอิ สงสัยผมจะโดนสรรพากรลักไก่ซะแล้ว  :lol:
miracle

โพสต์ที่ 15

กฏหมายหลัก ถ้าบุคคลธรรมใดที่ต้องการยื่นเสียภาษีโดยเอาปันผลของบริษัทมาคิด ต้องยื่นให้ครบทุกบริษัทไม่มีข้อยกเว้น
ซึ่งหาคุณยื่นไม่พบแล้วเจ้าหน้าที่ตรวจสอบก็โดนปรับ
หากถ้า ใครได้ปันผลของบริษัท PTTEP แล้วมีปัญหา ก็หากฏหมายข้อดังกล่าวไปอ้างกับเจ้าหน้าที่
เจ้าหน้าที่ต้องไปหากฏหมาย กฏกระทรวงมาหักล้างข้อความดังกล่าว
มิฉะนั้นปฏิบัติหน้าที่โดนมิชอบ ให้ข้อมูลเท็จ อีกต่างหาก

อันนี้ถือไม้แข็งไปอัดกับเจ้าหน้าที่สรรพากรน่าครับ
ถ้าคุณแน่ใจว่ายื่นถูกต้องหมดทุกปี
เอกสารต้องเก็บอย่างน้อย 3 ปี
และสามารถเก็บในลักษณะซอฟไฟล์อีก 5 ปี
ฉะนั้นสามารถเรียกสอบย้อนหลังภาษีได้แค่ 5 ปีเท่านั้น
เกินกว่านี้ไปหาข้อกฏหมายมา
atsu

โพสต์ที่ 16

อิอิ วันนี้สรรพากรโทรมาบอกว่า
ตกลง pttep เครดิตได้แล้ว
ชักเข้าชักออกจนเรางงเลย  :lol:  :lol:  :lol:

มิน่ารอตั้งนานยังไม่ได้เช็คซะที อุตส่าห์ว่าไม่เอาส่วนของ ปตท.สผ.ก็ได้
จะได้ ได้เงินเร็วๆ เอากระสุนมาซื้อหุ้นเพิ่มซะหน่อย
hot

โพสต์ที่ 17

ผมก็ว่า

เจ้าหน้าที่อาจเข้าใจผิด

มากกว่า
miracle

โพสต์ที่ 18

hot เขียน:ผมก็ว่า

เจ้าหน้าที่อาจเข้าใจผิด

มากกว่า
แบบนี้ KPI ต่ำกว่ามาตราฐานที่กำหนดไหมเนี่ย
dev935

โพสต์ที่ 19

โทรไปหาสรรพากรแล้ว เขาแจ้งมาว่ายังไม่สามารถเครดิตภาษีของ pttep ได้
ไม่ทราบว่าสรรพากรของคุณ atsu อยู่ทีมไหน ช่วยบอกด้วยครับ เขาจะได้ประสานกันถูกครับ
atsu

โพสต์ที่ 20

dev935 เขียน:โทรไปหาสรรพากรแล้ว เขาแจ้งมาว่ายังไม่สามารถเครดิตภาษีของ pttep ได้
ไม่ทราบว่าสรรพากรของคุณ atsu อยู่ทีมไหน ช่วยบอกด้วยครับ เขาจะได้ประสานกันถูกครับ
อ้าวคุณ dev935 ก็โดนเหมือนกันเหรอครับ นึกว่าผมโดนคนเดียวซะอีก

อยู่ทีมไหนนี่ ผมก็จนปัญญาไม่รู้จะตอบยังไงเหมือนกัน  :?
เพราะเค้าโทรมาหาผมโดยที่ผมไม่เคยรู้ชื่อเค้าเลยครับ
Saran

โพสต์ที่ 21

เมื่อก่อนเคย Fax เอกสารไปให้ สรรพากรของผมบอกให้ระบุส่งทีม 2 นะครับ และตั้งแต่ยื่นเอกสารมาก็เป็นคนเดิมมาตลอด

คุณ dev935 ลองบอกดูก็ได้ครับ ของผมก็ได้เครดิต ptter เรียบร้อยดี
amonthep

โพสต์ที่ 22

pttep ที่คุณ Saran เคดิตภาษีได้เป็นของปีนี้หรือเปล่าครับ ของผมเป็นสัมพากรทีม 4 ก็ยังให้รอไว้ก่อนบอกว่าต้องรอคำสั่งจากคลังครับ เพิ่งโทรคุยกันตอน สิบเอ็ดโมงนี้เองครับ
atsu

โพสต์ที่ 23

amonthep เขียน:pttep ที่คุณ Saran เคดิตภาษีได้เป็นของปีนี้หรือเปล่าครับ ของผมเป็นสัมพากรทีม 4 ก็ยังให้รอไว้ก่อนบอกว่าต้องรอคำสั่งจากคลังครับ เพิ่งโทรคุยกันตอน สิบเอ็ดโมงนี้เองครับ
คงเป็นของปีที่แล้วกันทุกคนครับเพราะเป็นภาษีปี 2550
ของผมเค้าก็ว่าไม่มีปัญหาแล้ว

รบกวนคุณอมรเทพช่วยอธิบายชัดๆทีดิครับว่าเกิดอะไรขึ้น
ถึงมีปัญหาเรื่องเครดิตภาษีของ สผ.
ผมฟังที่ทางสรรพากรโทรคุยกับผม ฟังยังไงก็ไม่เข้าใจซะที  :lol:
Saran

โพสต์ที่ 24

atsu เขียน:
คงเป็นของปีที่แล้วกันทุกคนครับเพราะเป็นภาษีปี 2550
ของผมเค้าก็ว่าไม่มีปัญหาแล้ว

รบกวนคุณอมรเทพช่วยอธิบายชัดๆทีดิครับว่าเกิดอะไรขึ้น
ถึงมีปัญหาเรื่องเครดิตภาษีของ สผ.
ผมฟังที่ทางสรรพากรโทรคุยกับผม ฟังยังไงก็ไม่เข้าใจซะที
amonthep

โพสต์ที่ 25

ผมเครดิตภาษี ส.ผ. มา สามปีแล้วครับไม่เคยมีปัญหา มีปีนี้คือ ปีภาษี50 ที่ผมยื่นทางเน็ทเมื่อวันที่ 3 / 1 / 51 นี่แหละครับที่มีปัญหา
พอ คุณ atus บอกว่าสัมพากรโทรกลับมาแจ้งว่าเครดิตได้แล้ว ผมจึงโทรไปคุยกับสัมพากรทีมผม(23/1/51) เค้าบอกว่ายังไม่มีการเปลี่ยนแปลงในที่ประชุมครั้งล่าสุดก็ไม่เปลี่บนแปลง เค้าจึงถามผมว่าสัมพากรทีมไหนโทรไปแจ้งคุณ atus เค้าจะได้อัพเดทข้อมูลกัน ผมจึงอยากรู้ว่าสัมพากรของคุณ atus คือทีมไหน ( ทีมไหนคือ เวลาคุณขอคืนภาษีเค้าจะให้ส่งเอกสารไปตรวจ จะต้องมีใบปะหน้า เวลาส่งไปก็ต้องระบุทีมเพื่อที่เอกสารจะได้ส่งถึงและรวดเร็ว )
amonthep

โพสต์ที่ 26

ช่วยตอบผมหน่อยนะครับ มีใครรู้บ้าง ผมจะได้ไปอัดสัมพากรถูก
atsu

โพสต์ที่ 27

ผมได้เช็คคืนเงินเรียบร้อยแล้วครับ

ตอนผมแฟกซ์เอกสารไป ผมไม่เคยทราบเบอร์ทีมที่ทำเรื่องของผมเลยครับ
เพราะผมเข้าไปดูเองในเวปว่าต้องส่งเอกสารอะไรบ้าง แล้วก็แฟกซ์ไปเลย

แล้วหลังจากนั้นทางสรรพากรก็โทรมาคุยกับผม
แต่เค้าก็ไม่เคยบอกว่าอยู่ทีมไหนอ่ะครับ
atsu

โพสต์ที่ 28

ลืมไปอีกอย่าง
ใบแปะหน้าตามฟอร์มของสรรพากร ผมก็ไม่ได้ส่งไป
แต่ผมเขียนแปะหน้าด้วยลายมือเฉยๆ ว่ามีกี่แผ่นครับ
amonthep

โพสต์ที่ 29

แล้วผมจะทำไงดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย โทรไปหาก็โทรแล้ว แต่ไม่สามารถไปยืนยันกับเขาได้ เขาก็บอกอย่าเดียวว่ายังไม่ได้รับคำสั่งใหม่ว่าให้จ่ายส่วนของ สผ. ได้  คนอื่นๆ ไม่มีปัญหากันบ้างเลยหรือครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 30

[quote="amonthep"]แล้วผมจะทำไงดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย โทรไปหาก็โทรแล้ว แต่ไม่สามารถไปยืนยันกับเขาได้ เขาก็บอกอย่าเดียวว่ายังไม่ได้รับคำสั่งใหม่ว่าให้จ่ายส่วนของ สผ. ได้
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
โพสต์โพสต์