ปูน ขึ้นราคา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

หุ้นปูน จะกำไรเพิ่มเท่าไรกันนี่
beammy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

หุ้นปูนในตลาด มีอะไรบ้างเอ่ย  8)  ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

TPIPL
SCC
SCCC
beammy

โพสต์ที่ 4

แค่ 3 ตัวเองหรอ ว้าววว  8)  ...
artvr4

โพสต์ที่ 5

ไม่แต่ปูนนะ พี่เจ๋ง

เหล็ก ก็ขึ้นด้วย นี่ ตอนนี้บริษัทผม กำลังยื่นเสนอราคาสร้างบ้าน  ยัง ต้องบอกกับเจ้าของเลยว่า อาจจะต้องมีบวกอีก หากว่าเหล็กยังขึ้นอย่างนี้

ตอนนี้เหล็กแพงมากเลยครับ :cry:
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
Alastor

โพสต์ที่ 6

ต้องเทียบกันต้นทุนการผลิตด้วยครับ ถ้าเกิดกำไรเพิ่มแค่ไตรมาสเดียวเพราะขึ้นราคา แต่ไตรมาสต่อๆมาต้นทุนเพิ่มตามทัน คนแห่ไปซื้อตามงบออกจะ :doi:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
teetotal

โพสต์ที่ 7

พอซื้อปูน แล้ว ติดดอย
ก็ไปหา ต้นหมาก มาปลูก
เพราะ ปูนแดง ไว้กินกับหมาก
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
hot

โพสต์ที่ 8

คงต้องดูว่า อะไรขึ้นมากกว่ากัน

ถ้าปูนขึ้นแล้วดูถูกกว่าเหล็ก

เวลาสร้างบ้าน  ก็ใช้คานให้ใหญ่กว่าปกติ  

ส่วนเหล็กใช้  sd50 แต่ลดขนาดเหล็กลง

การรับน้ำหนักน่าจะเท่ากัน

แถมไม่บานปลายในงบสร้างบ้านหรือเปล่าคับ
boy2t

โพสต์ที่ 9

ที่บ้านขายเหล็ก ขึ้นจนงง สั่งมาที ขึ้นที ตกลงมันอิงราคา เหล็กนอก หรือ มันปั่นกันนี่
ROGER

โพสต์ที่ 10

ขึ้นจริงหรือครับ เมื่อเช้านี้ tpipl เพิ่งลงราคามาให้เองครับ เพื่อแข่งกับช้าง

งง งง
ayethebing

โพสต์ที่ 11

คงอั้นไม่ไวแล้วครับ ราคาเชื้อเพลิงและไฟฟ้าซึ่งเป็นส่วนของต้นทุนหลักในการผลิตปูนขึ้นเอา ขึ้นเอาอย่างงี้ ดูผลประกอบการของปูนใหญ่ (เฉพาะปูน) ปูนกลางและ ปูน TPIPL แย่ลงกันหมด

ราคาปูนขึ้นแต่ เศรษฐกิจถ้าไม่ฟื้น ภาคอสังหาซึมๆ หรือไม่มีเมกาโปรเจกค์ของรัฐ สนับสนุน ผลประกอบการของปูนไม่ดีขึ้นหรอกครับ สงสัยต้องผลิตเกรดต่ำเพื่อขายเมืองนอกแทน   :cry:  :cry:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
terati20

โพสต์ที่ 12

ราคาขึ้น เเล้ว ปริมาณขายจะเพิ่มขึ้นละเปล่าครับ?

ราคาขึ้นเพราะ cost push  ถ้า demand  ไม่  pull  ด้วย
กำไรอาจจะไม่เพิ่มก็ได้

8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
supersupphaat

โพสต์ที่ 13

ผุ้ถือหุ้นรายใหย่ของปุน ก้อรวยขึ้นอีกkrab
junlastic

โพสต์ที่ 14

ชอบที่พี่ Jeng โพสอะไรแบบนี้จัง เหมือนตั้งหัวข้อขึ้นมาเลย เข้ามาอ่านทีไรก็ได้รับความรู้หลายๆมุมจากพี่ๆคนอื่นอีกอ่ะครับ ชื่นชมครับ ชื่นชม ตั้งเยอะๆเลยนะครับพี่
:cool:
newbie_12

โพสต์ที่ 15

supersupphaat เขียน:ผุ้ถือหุ้นรายใหย่ของปุน ก้อรวยขึ้นอีกkrab
รู้นะ พูดถึงใคร

และคิดอะไรอยู่ อิอิ
metro

โพสต์ที่ 16

newbie_12 เขียน: รู้นะ พูดถึงใคร

และคิดอะไรอยู่ อิอิ
ใครเอ่ยย ? ผมไม่รู้อะครับ  :o
Jeng

โพสต์ที่ 17

เออ ถามหน่อย ตกลง tpipl นี่ราคาปูนเค๊าเป็นอย่างไร ขึ้นหรือไม่ ถ้าขึ้นจะมีผลต่อกำไรของ tpipl เท่าไรครับ อิอิ

น่าคิดจัง
nuttachk23

โพสต์ที่ 18

ราคาปูนปรับราคาขึ้นได้นิดหน่อยเอง แต่ ต้นทุนพลังงานเช่น ถ่านหิน ไฟฟ้า ขึ้นไปรอเยอะแล้วครับ  ลองคิดดูว่ากำไรเพิ่มหรือจะลดครับ :lol:
Jeng

โพสต์ที่ 19

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ราคาปูนปรับราคาขึ้นได้นิดหน่อยเอง แต่ ต้นทุนพลังงานเช่น ถ่านหิน ไฟฟ้า ขึ้นไปรอเยอะแล้วครับ  ลองคิดดูว่ากำไรเพิ่มหรือจะลดครับ 
พอมีตัวเลขหรือไม่ครับ ว่า ลดนี่ ลดเท่าไร
nuttachk23

โพสต์ที่ 20

[quote="Jeng"]

ราคาปูนปรับราคาขึ้นได้นิดหน่อยเอง แต่ ต้นทุนพลังงานเช่น ถ่านหิน ไฟฟ้า ขึ้นไปรอเยอะแล้วครับ
Jeng

โพสต์ที่ 21

ไม่มีครับพี่เจ๋ง เพราะ q1 51 ยังไม่จบครับ ใช้การมองตลาดซีเมนต์แล้วกะๆ เอา (หรือเดานั่นเอง อิอิ)
ขอบคุณครับ ก็คือเดาว่า ไม่รู้ว่า ตกลงจะกำไรเพิ่มหรือลด เพราะว่า มีตัวที่ทำให้กำไรลด คือ ต้นทุนเพิ่ม แข่งกะตัวทีทำให้กำไรเพิ่ม คือราคาขึ้นใช่หรือไม่

แล้วท่านอื่นๆครับ คิดว่าไง

ในนี้มีวิดวะเครือปูนเป่านี่ อยากฟังความเห็น
PERFECT LUCKY

โพสต์ที่ 22

ปริมาณการขายปูนระยะสั้น ขึ้นแน่ๆ ครับ เพราะว่า มีการแจ้งล่วงหน้า ว่าจะขึ้นราคา ทำให้เอเย่นต์ตุนของๆๆ จะมีผลอย่างไรกับราคาหุ้นนั้น ต้อง "เดา" กันเอง
Miracle Happens Everyday !
"ปาฎิหารย์คือการเดินบนผืนดินและมีความสุขในทุกย่างก้าว" :)
por_jai

โพสต์ที่ 23

Jeng เขียน:
ในนี้มีวิดวะเครือปูนเป่านี่ อยากฟังความเห็น
8) ก็เจ้าnuttachk ที่คุยกันอยู่นี่แหละ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
nuttachk23

โพสต์ที่ 24

por_jai เขียน:
8) ก็เจ้าnuttachk ที่คุยกันอยู่นี่แหละ
por_jai

โพสต์ที่ 25

8) ฮ่า...พูดไปแล้ว...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
bajank

โพสต์ที่ 26

ตกลงตอนนี้ ปูนขึ้นราคา รึว่า ราคาหุ้นกำลังขึ้นราคา กันแน่ครับ  :lol:
โพสต์โพสต์