มีคำถาม การวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานมาขอความรู้ 2 ข้อครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Livingman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีคำถาม การวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานมาขอความรู้ 2 ข้อครับ

โพสต์ที่ 1

ในการวิเคราะห์หุ้นแบบปัจจัยพื้นฐาน เวลาเปรียบเทียบกับคู่แข่งในกลุ่มเดียวกันเนี่ย มักจะดู กลุ่มอุตสาหกรรมเลย หรือว่า หมวดธุรกิจ เป็นสำคัญอ่ะครับ   แล้วอีกคำถาม คือส่วนใหญ่เวลาดูงบ ถ้ากิจการมีบริษัทลูก เวลาเราวิเคราะห์งบ หรือว่า ที่ทางนักวิเคราะห์แสดงต่อสาธารณะ เป็นงบรวม หรือ งบเฉพาะบริษัทตัวเองอ่ะครับ
RONNAPUM

Re: มีคำถาม การวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานมาขอความรู้ 2 ข้อครับ

โพสต์ที่ 2

[quote="Livingman"]มีคำถาม การวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานมาขอความรู้ 2 ข้อครับ
ในการวิเคราะห์หุ้นแบบปัจจัยพื้นฐาน เวลาเปรียบเทียบกับคู่แข่งในกลุ่มเดียวกันเนี่ย มักจะดู กลุ่มอุตสาหกรรมเลย หรือว่า หมวดธุรกิจ เป็นสำคัญอ่ะครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
Livingman

โพสต์ที่ 3

ข้อ 2 ผมโพสต์ไม่ดีเองครับ  ผมตั้งใจหมายถึง เวลาวิเคราะห์ อย่างเช่น ปตท มีบริษัทในเครือมากมาย  เวลาเราดูงบของ ปตท  เราควร ผนวกของบริษัทในเครือเข้าไปในการวิเคราะห์ด้วยรึป่าวครับ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 4

[quote="Livingman"]ข้อ 2 ผมโพสต์ไม่ดีเองครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pn3um0n1a

Re: มีคำถาม การวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานมาขอความรู้ 2 ข้อครับ

โพสต์ที่ 5

[quote="Livingman"]ในการวิเคราะห์หุ้นแบบปัจจัยพื้นฐาน เวลาเปรียบเทียบกับคู่แข่งในกลุ่มเดียวกันเนี่ย มักจะดู กลุ่มอุตสาหกรรมเลย หรือว่า หมวดธุรกิจ เป็นสำคัญอ่ะครับ
sattaya
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

[quote="Pn3um0n1a"][quote="Livingman"]ในการวิเคราะห์หุ้นแบบปัจจัยพื้นฐาน เวลาเปรียบเทียบกับคู่แข่งในกลุ่มเดียวกันเนี่ย มักจะดู กลุ่มอุตสาหกรรมเลย หรือว่า หมวดธุรกิจ เป็นสำคัญอ่ะครับ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 7

[quote="sattaya"][quote="Pn3um0n1a"][quote="Livingman"]ในการวิเคราะห์หุ้นแบบปัจจัยพื้นฐาน เวลาเปรียบเทียบกับคู่แข่งในกลุ่มเดียวกันเนี่ย มักจะดู กลุ่มอุตสาหกรรมเลย หรือว่า หมวดธุรกิจ เป็นสำคัญอ่ะครับ
sattaya
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ต้องขออภัยครับ ผมอธิบายไม่กระจ่าง ความหมายของผมคือกว่าจะแงะแต่ละงบของบริษัทลูกๆได้คงหน้ามืดก่อน

จำได้ว่าเคยคุยกับพี่พอใจเรื่องงบบริษัทย่อย พี่พอใจพูดไว้ว่า แทนที่จะวิเคราะห์งบบริษัทลูกเหล่านั้นสู้ เอาเวลาไปวิเคราะห์งบบริษัทอื่นไม่ดีกว่าหรือ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 9

RONNAPUM เขียน:แต่ถ้าต้องต้องการดูวงวจรของเงินผมว่ายังไงต้องดูนะครับ ไม่งั้นเราก็ไม่สามารถที่จะบอกได้ว่าเงินมันไปไหนบ้าง อย่าง ปตท.. นะ ที่บอกว่าไม่ต้องดูนั้นเพราะตัวธุรกิจเขาผ่ารการพิสูทมาแล้วว่าดีเกือบทุกอย่าง เราเลยมั่นใจในตัวปตท... แล้วถ้าเราไม่รู้จักตัวบริษัทแล้วมีบริษัทลูกเยอะแยะไปหมดล่ะ จะทำอย่างไรล่ะครับ ..
พี่รณครับ ผมเห็นด้วยว่า ควรดูนะครับ

แต่ประเด็นพี่ sattaya คงหมายถึง ก่อนจะดูเนี่ย แค่ทำความเข้าใจ ว่า บริษัทลูกๆเหล่านั้น ทำอะไรบ้างเนี่ย ก็ปวดเฮด แล้วครับ ไม่ต้องไปถึงขั้นดูงบ วัดสัดส่วน

การได้รับการพิสูจน์แล้วว่าดี ยังไงก็ยังต้องเข้าใจก่อนที่จะลงทุนน่ะครับ
เพราะ ใครพิสูจน์ ผมยังไม่ทราบ ผมก็ต้องดูเองก่อน ว่ามันทำอะไรกันบ้าง

พี่พอใจเคยบอกไว้ ก็เหมือนดูผู้หญิง มองรวมๆ ก่อน เข้าใจก่อน ส่วนไหนเป็นอะไร ถ้ามองแล้วยังไม่เข้าใจ ส่วนไหนต้องทำยังไง เอ้ย ส่วนไหนทำอะไร ก็ไม่ต้องเอาสายวัดไปวัดนมเค้าหรอก เด๋วโดนตบเอา  :lol:

แต่อย่างว่านะ ใหญ่โตเหลือเกิน ผมไม่ชอบใหญ่ๆ สะด้วยสิ  :lol:
มันยากเลยขอผ่าน   :oops:
RONNAPUM

โพสต์ที่ 10

Pn3um0n1a เขียน:
พี่รณครับ ผมเห็นด้วยว่า ควรดูนะครับ

แต่ประเด็นพี่ sattaya คงหมายถึง ก่อนจะดูเนี่ย แค่ทำความเข้าใจ ว่า บริษัทลูกๆเหล่านั้น ทำอะไรบ้างเนี่ย ก็ปวดเฮด แล้วครับ ไม่ต้องไปถึงขั้นดูงบ วัดสัดส่วน

การได้รับการพิสูจน์แล้วว่าดี ยังไงก็ยังต้องเข้าใจก่อนที่จะลงทุนน่ะครับ
เพราะ ใครพิสูจน์ ผมยังไม่ทราบ ผมก็ต้องดูเองก่อน ว่ามันทำอะไรกันบ้าง

พี่พอใจเคยบอกไว้ ก็เหมือนดูผู้หญิง มองรวมๆ ก่อน เข้าใจก่อน ส่วนไหนเป็นอะไร ถ้ามองแล้วยังไม่เข้าใจ ส่วนไหนต้องทำยังไง เอ้ย ส่วนไหนทำอะไร ก็ไม่ต้องเอาสายวัดไปวัดนมเค้าหรอก เด๋วโดนตบเอา
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 11

RONNAPUM เขียน:

พี่พอใจเคยบอกไว้ ก็เหมือนดูผู้หญิง มองรวมๆ ก่อน เข้าใจก่อน ส่วนไหนเป็นอะไร ถ้ามองแล้วยังไม่เข้าใจ ส่วนไหนต้องทำยังไง เอ้ย ส่วนไหนทำอะไร ก็ไม่ต้องเอาสายวัดไปวัดนมเค้าหรอก เด๋วโดนตบเอา
Livingman

โพสต์ที่ 12

ก็ ใน เวบของ กลต. จะมี  งบรวม กับงบเฉพาะ แล้วใน set.or.th เมื่อเราป้อนชื่อหลักทรัพย์ไป ก็จะมีงบออกมา  เป็นงบรวม  เราใช้ตัวนั้นในการวิเคราะห์เลยใช่มั้ยครับ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 13

[quote="Livingman"]ก็ ใน เวบของ กลต. จะมี
LingLing

โพสต์ที่ 14

ขอเสริมอีกนิดหนึ่งนะคะ เวลาที่ดูงบการเงิน ควรดูความเห็นของผู้สอบบัญชีด้วยนะคะ อาจมีประเด็นหรือข้อมูลบางอย่างทำให้เราเข้าใจการลงบัญชีของเขาได้ด้วย ที่มา:www.edu.tsi-thailand.org
por_jai

โพสต์ที่ 15

:8)  อยากดูที่ไขว้เยอะๆเป็นตัวอย่าง
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
RONNAPUM

โพสต์ที่ 16

[quote="por_jai"]:8)
โพสต์โพสต์