ฤๅเพราะผมเป็นรายย่อยเล็กๆ มาร์เกตติ้งเลยไม่สนใจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
yaforyou
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ฤๅเพราะผมเป็นรายย่อยเล็กๆ มาร์เกตติ้งเลยไม่สนใจ

โพสต์ที่ 1

ไปเปิดบัญชีเล่นหุ้นมา3เกือนกว่าๆแล้วครับ เล่นหุ้นตามข่าวเพื่อนๆบอก มีแต่ตัดขาดทุน ไม่ก็ติดหุ้น สอบถามความเห็นมาร์เกตติ้งทีไรก็โทรแล้วไม่รับหรือไม่ก็บอกผมว่าขาดทุนก็ไม่ต้องขายเดี๋ยวผ่านไปนานๆก็กลับขึ้นมาเอง อาจเป็นเพราะผมเป็นมือใหม่ศึกษามาได้แค่เกือบปีเลยไม่ค่อยรู้ว่าควรเล่นอะไรยังไง  :(
ภาพประจำตัวสมาชิก
bmw2681

โพสต์ที่ 2

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ครับ ท่องไว้
เรื่องมาร์ไม่สนใจ อันนี้ธรรมดาอะครับ ยิ่งถ้าพอร์ตเล็ก เทรดไม่ถี่ โบรกเค๊ากินค่าคอมจากคุณแค่คราวละ 0.2% ก้อนิดเดียว สู้ไปเทคแคร์ รายใหญ่คนสองคน เทรดเท่ากับอาซิ้ม อาแปะ รวมกับ เป็นหมู่บ้านเลย ซึ่งหากคุณเป็นผจก คุณก้อต้องให้มาร์ ลูกน้องคุณดูแลรายใหญ่มากกว่าเหมือนกัน ...ส่วนเรื่องที่ไปซื้อหุ้นตามชาวบ้าน แบบไม่มีแผนการลงทุน ผมว่า ไม่เวิร์คนะ ตัวผมเอง ถึงแม้จะเก็งกำไรเป็นส่วนใหญ่ ผมก้อต้องวางแผน ก่อนซื้อหรือขายหุ้น ทุกครั้ง ถ้าไปซื้อตามชาวบ้านแบบนี้ มีแต่เท่าทุน กะเจ๊งเพราะต้องรอให้เพื่อนมันขายเสร็จก่อน แล้วถึงมาบอกเรา อยากลงทุนแนวไหน หาอ่านแนวทาง หรือเคล็ดลับจากในบอร์ดนี้ ก่อนไปซื้อหุ้นคราวหน้านะคับ อิอิ
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 3

ผมเทรดมาก็นานพอร์ตก็โตมาหลายเท่า มาร์ก็ไม่สนเหมือนกันครับ
รายใหญ่เขาพอร์ต 30 ล้าน up เต็มมือ  ยิ่งเทรดน้อยๆยิ่งลืมกันไปเลย
ยังไงก็ต้องฝึกหาข้อมูลกันเองล่ะครับ
หรือไปขอเปลี่ยนมาร์เป็นมือที่ยังไม่ค่อยมีรายใหญ่ก็ได้ครับ
เผื่อจะเห็นหัวราย"ละเอียด"แบบเราๆบ้าง
bid please!!
kok2029

โพสต์ที่ 4

เทรดทางเน็ดไปเลยครับ ตัดปันหา
ส่วนเรี่องไม่รู้ว่าจะเล่นยังไงนั้นก็ ลองศึกษาไปเรื่อยๆครับ หาหนังสืออ่าน หรือไม่ก็ข้อมูลจากในเว็บนี้ แหละครับ
Seppe Beauti Drink
RONNAPUM

Re: ฤๅเพราะผมเป็นรายย่อยเล็กๆ มาร์เกตติ้งเลยไม่สนใจ

โพสต์ที่ 5

[quote="yaforyou"]ไปเปิดบัญชีเล่นหุ้นมา3เกือนกว่าๆแล้วครับ เล่นหุ้นตามข่าวเพื่อนๆบอก มีแต่ตัดขาดทุน ไม่ก็ติดหุ้น สอบถามความเห็นมาร์เกตติ้งทีไรก็โทรแล้วไม่รับหรือไม่ก็บอกผมว่าขาดทุนก็ไม่ต้องขายเดี๋ยวผ่านไปนานๆก็กลับขึ้นมาเอง อาจเป็นเพราะผมเป็นมือใหม่ศึกษามาได้แค่เกือบปีเลยไม่ค่อยรู้ว่าควรเล่นอะไรยังไง
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
mprandy

โพสต์ที่ 6

เทรดทางเน็ทครับดีที่สุด

ไม่ต้องให้มาร์มาให้ความเห็นเรา เงินเราแท้ ๆ แต่ทำไมถึงเอาอำนาจการตัดสินใจไปให้คนอื่นเล่า

ขยันศึกษาหาความรู้ ที่ผ่านมาขาดทุนคิดซะว่าเป็นค่าเล่าเรียนวิชาหุ้น จะได้สบายใจ
WinterWind

โพสต์ที่ 7

มีมาร์เด็ก ๆ จบใหม่สวย ๆ น่ารัก ๆ ไหมครับ
เอาไว้คุยให้ชื่นใจอ่ะครับ

เทรดทางเนตของที่ไหนสวย เอ้ย! ไม่ใช่ ดีครับ
ผมอยากมาเทรดทางเนตอ่ะครับเพราะไม่ใช้ใช้มาร์เลย
เอาคอมถูก ๆ ดีกว่า
แล้วเทรดเป็น streaming หรือโปรแกรมเฉพาะของโบรคดีกว่าครับ
เอาแบบว่าเวลาไม่ได้อยู่ที่เนต สามารถโทรไปสั่งซื้อขายกับมาร์ได้ด้วย
น่ะครับ

รบกวนด้วยครับ
SEHJU

ครับ

โพสต์ที่ 8

ใช้ทางเน็ตก็ดีนะครับ เหมาะสำหรับพอร์ตเล็ก จะได้ คลิกเอง ดูเอง

แต่ต้องระวังผิดด้วยนะครับแล้วก้อไม่มีใครมารับผิดชอบแทนเรา..
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 9

มาร์ไม่ค่อยสนใจดีแล้วคับ

ถ้ามาร์สน พี่ๆมากๆ  พอร์ตพี่อาจจะเล็กลง เรื่อยๆก็ได้นะคับ

8)
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
beammy

โพสต์ที่ 10

ได้มาร์ดี พอร์ตก้อดีไปด้วยครับ

ถ้ามาร์แย่ พอร์ตเราซวยได้

ว่าแต่ มาร์ที่ดี ต้องมีคุณสมบัติอะไรบ้างนี่ แนะนำด้วยครับ เพราะอีกไม่กี่เดือน ผมก้อจะกลายเป็นมาร์  :lol:  ...
Hiker

โพสต์ที่ 11

sonofabom เขียน:มีมาร์เด็ก ๆ จบใหม่สวย ๆ น่ารัก ๆ ไหมครับ
เอาไว้คุยให้ชื่นใจอ่ะครับ

เทรดทางเนตของที่ไหนสวย เอ้ย! ไม่ใช่ ดีครับ
ผมอยากมาเทรดทางเนตอ่ะครับเพราะไม่ใช้ใช้มาร์เลย
เอาคอมถูก ๆ ดีกว่า
แล้วเทรดเป็น streaming หรือโปรแกรมเฉพาะของโบรคดีกว่าครับ
เอาแบบว่าเวลาไม่ได้อยู่ที่เนต สามารถโทรไปสั่งซื้อขายกับมาร์ได้ด้วย
น่ะครับ

รบกวนด้วยครับ
ของ Phatra บัญชีเนต ก็โอเคนะครับ ไม่อยู่หน้าจอก็โทรสั่งได้ ที่นี่เป็น streaming

เรื่องโปรแกรมเทรด แล้วแต่ถนัด แล้วแต่ชอบนะ

ถ้านักปั่น คีย์เร็วๆ ยกให้เหล่า streaming

ถ้าของ kimeng คี ยากหน่อย แต่ข้อมูลให้มาดี ถ้าตามหัดดูลูกเล่นทันก็ดีเลย
Hiker

โพสต์ที่ 12

[quote="beammy"]ได้มาร์ดี พอร์ตก้อดีไปด้วยครับ

ถ้ามาร์แย่ พอร์ตเราซวยได้

ว่าแต่ มาร์ที่ดี ต้องมีคุณสมบัติอะไรบ้างนี่ แนะนำด้วยครับ เพราะอีกไม่กี่เดือน ผมก้อจะกลายเป็นมาร์
tum_H

โพสต์ที่ 13

ผมลืมไปเลยว่ามีมาร์
นึกขึ้นได้ ก็ตอนที่โทรมาเชียร์ให้ขายหุ้น

ช่วงหลังๆไม่โทรมาเลย เพราะรู้ว่าโทรมาก็ไม่มีผลอะไร
ผมเน้นศึกษาหาข้อมูลเอง หากมีข้อมูลที่เราหาไม่ได้จริงๆค่อยขอคำปรึกษา

ที่สำคัญได้มาร์เป็นผู้จัดการด้วย ไม่รู้ว่าจะดีใจหรือเสียใจดี
:mrgreen:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
vivitawin

Re: ฤๅเพราะผมเป็นรายย่อยเล็กๆ มาร์เกตติ้งเลยไม่สนใจ

โพสต์ที่ 14

เทรดทางเน็ตดีกว่าครับ หาข่าวหาข้อมูลเอง ศึกษาเอง ดีกว่าครับ ใน thaivi ข้อมูลก็มีมาก
ย้ำคิดย้ำฝัน

โพสต์ที่ 15

การหาความรู้ด้วยตัวเองเป็นเรื่องสำคัญที่สุดไม่ว่าจะเทรดผ่านมาร์หรือผ่านเน็ตก็ตาม

บางครั้งถ้าซื้อขายไม่มากผมก็เทรดผ่านมาร์ครับ เบื่อรับรู้อารมณ์ตลาดเวลาเฝ้าดู internet
Jangster

โพสต์ที่ 16

ผมแรกๆเทรดผ่านเนตตลอด มาร์ก็ไม่สนใจเท่าใหร่หรอกครับ แต่ถ้าโทรไปถาม เค้าก็จะบอกอะไรบ้าง แนะนำอะไรบ้าง.... แต่พวกนี้คงไม่กล้าพูดอะไรประเจิดประเจ้อแบบหุ้นปั่นอยู่แล้วล่ะครับ ยกเว้นเค้าคุยบนมือถือเค้าเพราะเครื่องฟังสายได้..... ส่วนมากความเห็นเค้าก็น่าจะเป็นตรงกับที่ research ของโบรคนั้นให้ไว้ล่ะครับ

ส่วนพอผมเปลี่ยนมาเป็น margin account ผมต้องโทรสั่งซื้อขาย เค้าก็ดูแลผมมากขึ้นทีเดียวถึงแม้ port ไม่ใหญ่มาก (2 ล้านกว่าๆ).... แต่พอมีข่าวอะไรออกมาที่ทำให้ตลาดวูบ แบบ Soc Gen ที่มี trader โกง.... หรือ EPS ตัวที่ผมถืออยู่... หรือ ถ้ามีการเปลี่ยนแปลง initial margin หรือราคาหล่นมาที่ๆผมเคยสั่งซื้อแต่ไม่ได้ เค้าก็โทรมา update ให้......

แต่อย่างไรก็ตาม ข่าวพวกนี้ก็หาเองได้จาก internet อยู่แล้วล่ะครับ เค้าโทรมาแต่ล่ะครั้งเค้าก็ต้องการแค่ movement port เราน่ะแหละครับ.... ยิ่งซื้อขายเท่าใหร่เค้าก็ยิ่งได้ตังครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

อย่างผมนี่สงสัยมาร์ก็คงไม่ค่อยสนใจเหมือนกัน
ตั้งแต่เล่นหุ้นมาด้วยหลายปีนี้ เคยให้ความเห็นกับผมเพียงครั้งเดียวเท่านั้น (แต่เป็นครั้งที่มีค่ามาก เพราะถ้าผมไม่หยุดคิดตามเค้าที่เจ็บตัวหนักไปแล้ว)
นอกจากนั้นเป็นฝ่ายผมที่โทรไปหาตลอด เต็มที่ก็โทรมาบอกว่างบออกแล้วนะ เป็นบางบริษัทเท่านั้นเอง ...

แต่ผมกลับชอบนะแบบนี้ เหมาะกับ vi ดี
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

ถ้าอยากได้ Marketing สนใจเราหน่อย ก็ต้อง Marketing เด็กหน่อยมั้งครับ?

ของผมเจอแต่มาร์อาวุโส... ไม่เค้ย ไม่เคยสนใจ เราเลย...

อยากเปลี่ยนเป็น มาร์เป็น เด็กๆ เอ๊าะๆ จัง  :lol:  :lol:  :lol:
BHT

โพสต์ที่ 19

ผมว่ามาร์ที่ดี คือโทรมาให้ข้อมูล ไม่ใช่โทรมาคะยั้นคะยอให้ซื้อๆขายๆ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 20

yoyo เขียน:อย่างผมนี่สงสัยมาร์ก็คงไม่ค่อยสนใจเหมือนกัน
ตั้งแต่เล่นหุ้นมาด้วยหลายปีนี้ เคยให้ความเห็นกับผมเพียงครั้งเดียวเท่านั้น (แต่เป็นครั้งที่มีค่ามาก เพราะถ้าผมไม่หยุดคิดตามเค้าที่เจ็บตัวหนักไปแล้ว)
นอกจากนั้นเป็นฝ่ายผมที่โทรไปหาตลอด เต็มที่ก็โทรมาบอกว่างบออกแล้วนะ เป็นบางบริษัทเท่านั้นเอง ...

แต่ผมกลับชอบนะแบบนี้ เหมาะกับ vi ดี

ครั้งไหนคับ เฮีย เล่าให้ฟังได้ไหมครับ...

:)
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
yaforyou

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความคิดเห็นและข้อแนะนำครับ  ผมจะคอยศึกษาจากพี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกคนครับ ดีใจมากเข้ามาเจอเวปนี้ครับ อ่านกระทู้ต่างได้เรื่อยๆไม่มีเบื่อเลย รู้สึกได้ความรู้ใหม่ๆเพียบ ผมก็คิดจะสอบเป็นมาร์เกตติ้งครับ เพราะคิดว่านะจะเข้าไปในแหล่งข้อมูลที่จะศึกษาได้โดยตรง แต่อีกใจนึงก็กลัวครับ ได้ยินว่าต้องทำวอลุ่มซื้อขายให้ได้เกิน 25 ล้านต่อเดือน เลยคิดว่าลองเล่นเองอยู่ข้างนอกดีกว่าแล้วทำงานอื่นปนะจำเหมือนเดิม  ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านนะครับ :o
Thank you for all of your information and suggestions
nung-2-3

โพสต์ที่ 22

:lol: เล่นผ่านเน็ตดีสุดแล้วครับ
ไม่ต้องโทรถามราคา คลืกผ่านเน็ตเลย ทองตอนนี้ราคาแพงมากเลยครับ
มาทำกำไรขาลงกันดีกว่า ผมนำเสนอDemoบริษัทGlory Bullion นะครับ
เข้าได้ที่ www.gsnewzealand.com ฝึกดูก่อนนะครับแล้วค่อยเทรดจริงๆ
วิธีเล่นผมมีข้อมูลให้ฝึกดู ถ้าไม่เข้าใจส่งเมล์มาได้ที่
[email protected] แล้วผมจะส่งวิธีเล่นไปให้+กราฟ
LingLing

โพสต์ที่ 23

เคยเชื่อโบรกเกอร์แล้วขาดทุนคะ ตอนนี้จึงศึกษาหาข้อมูลด้วยตนเองดีที่สุดตั้งแต่เข้าฟังอบรมสัมมนา อ่านบทความ บทวิเคราะห์ และเนื้อหาความรู้ต่างๆ ปัจจุบันเรียนรู้จากชุมชนออนไลน์ www.thaivi.com  และ จากเว็บไซต์ของ SET คือ www.set.or.th/education นอกจากนี้ ก็มีการติดตามพัฒนาการใหม่ๆ จากวารสารต่างประเทศด้วย เช่น Institutional Investor
TPH

โพสต์ที่ 24

ผมว่าการลงทุนควรที่จะตัดสินใจด้วยตัวเอง แต่การที่เราจะตัดสินใจได้อย่างถูกต้อง เราควรจะมีความรู้ ความพร้อมที่จะลงทุน

นั่นก็คือเราต้องขวนขวายหาความรู้ เก็บเกี่ยวประสบการณ์และข่าวสารของบริษัทที่เราสนใจ ทำความเข้าใจว่าบริษัทต้องการ input อะไรบ้าง เพื่อที่จะได้ output รายได้หลักมาจากไหน ค่าใช้จ่ายมีอะไรบ้าง คู่แข่งเยอะไหม ประมาณนี้แหละครับ

ส่วนตัวผมเองก็เพิ่งจะเริ่มลงทุนครับได้ประมาณ 3 เดือนครับ เปิดพอร์ทไว้กับ kimeng เนื่องจากอยู่ใกล้บ้าน โทรสั่งซื้อหุ้นผ่านมาร์ มาร์ถามกลับมาว่าคุณซื้อหุ้นอะไร ไม่มี volume เลย เรื่องที่มาร์จะโทรมาหาผมก่อนไม่มีเลยครับ สงสัยคงจะปอดเล็กครับ เลยไม่สน หรืออาจจะไม่เล่นเก็งกำไรมั้ง

ยังไงก็เห็นด้วยกับ จขกท ครับ  :cheers:  :cheers: ส่วนผมยังอีกไกลมั้งครับที่มาร์จะมาสนใจ
krisy

โพสต์ที่ 25

จริงๆ รายใหญ่ที่ marketing สนใจ ใช่ว่าจะสนใจ marketing ค่ะ เพราะ บอกไม่ซ้ำกันเลย แต่ละวัน ไหนจะ insider อีก ผิดมากกว่าถูกนะคะ

สมมติบอกว่า ตัวนี้ดี มีคนเก็บอยู่ ฟังแล้วกล้าลงไปเล่นหรือเปล่า เพราะเรากลัวค่ะ แถมเกรงใจบ้างที่บางทีเค้าบอกแต่เราไม่เชื่อ เพราะงั้น ถ้าเค้าไม่สนเรา เราจะ happy กว่า
.....Give Everything but not Give Up.....
โพสต์โพสต์