company visit (,ประชุมผู้ถือหุ้น)กับ "คำถามที่ต้องตอบ&

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

company visit (,ประชุมผู้ถือหุ้น)กับ "คำถามที่ต้องตอบ&

โพสต์ที่ 1

ผมไม่ค่อยมีประสบการณ์เกี่ยวกับ  ประชุมผู้ถือหุ้น เท่าไหร่นัก

เคยรับเป็นอาสาพิทักษ์สิทธิ์  ไป ของ บ.โฆษณาแห่งหนึ่ง

ตอนนั้นมือใหม่มาก

งบการเงินก็ดูไม่เป็น  หุ้นตัวนี้ ก็ไม่เคยดู

ไปประชุม ก็ไปแบบ งูๆปลาๆ

ไปถึงก็ให้นั่งหน้า

ฟังเขาอ่านรายงานการประชุม เร็วปานจรวด

พอเสร็จ ก็ถามว่า ใครเห็นค้านไหม

เผลอ แผลบเดียว ครบ 7 วาระ

ก็ไม่มีใครเห็นค้านสักคน

ถึงแม้จะงงๆอยู่บ้าง ว่า เวลาปรับค่าแรงกรรมการขึ้นเีนี่ย

ต้องบอกเหตุผลหรือป่าว

แต่พอตอนนั้น หันไปรอบตัว

มีแต่คนอื่นๆ ที่ไม่ยกมือถาม ค้าน กันสักคน...

ก็เลย ขอเป็นใบ้ด้วยดีกว่า

สรุปการประชุม ในเวลา 30 นาที

รู้สึก ผิด ที่ไม่ได้ทำหน้าที่พิทักษ์สิทธิ ได้ดีเท่าที่ควร

มาถึงคราวนี้ จะได้ ไป ประชุมผู้ถือหุ้น

อีกครั้ง   จึงอยากมารบกวนถาม เซียนๆ วีไอทั้งหลาย

เกี่ยวกับ  คำถามที่ควรใช้ และไม่ใช้ ในการไปประชุมครับ

1.  ประชุมผู้ถือหุ้นกับ company visit นั้น

เราสามารถถามคำถาม นอกวาระการประชุม ได้เหมือนกันไหมครับ

(คือผมกลัวว่าเกิดไปถามนอกวาระการประชุมแล้วแกไม่ตอบ

หรือไม่อยากตอบ จะเสียหน้าไหมครับ)

2.  คำถามไหนที่เราสามารถถามได้บ้าง  และอันไหน ควรจะพกไปถามแบบ ไม่ให้เกิดความขัดแย้งกันดีครับ

เช่น ผมติดตามบางบริษัท แล้วงงมากๆ  กับขั้นตอนการรับรู้รายได้

เราตาม ไปโต้งๆ กลางที่ประชุมเลยได้ไหมครับ

"พี่คับ ผมถือหุ้นมานาน  ตกลง บ. มีรายได้มาจากทางไหนครับ"

3. การตาม track record ส่วนใหญ่ แล้ว จะไปหาคำพูดให้สัมภาษณ์ ของ md ได้จากทางไหน

เพื่อใช้ในการไปประชุมผู้ถือหุ้น

4. คำถามยอดนิยม ที่เราถามกันบ่อยๆ มีอะไรบ้างครับ

5. คำถามกระแทกใจดำ  ที่ควรใช้ในการสะกิดต่อมปิดบังความจริง
ของ เหล่า md คืออะไรครับ

ผมเคยได้ รับคำชี้แนะ จากเซียน โยโย่  ว่า

ให้เรานั่งฟังให้นาน  และ ฟังให้จบ

ค่อยถามเขาไปว่า

"ตกลงที่คุณพูดมาตั้งนานเนี่ย

จะทำได้จริงๆ หรือไม่ครับ...   "

ก็รบกวนพี่ๆ ที่ช่ำชองเรื่องการประชุม หรือ การไป company visit

ชี้แนะด้วยครับ...
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

อ่านงบ  ลูกหนี้  เจ้าหนี้  การค้า  แนวโน้ม  อื่นๆ
จดทำไปให้ดีเตรียมการถาม

ตอนวาระ1  และฟังไปเรื่อยๆ
พอถึงวาระ  อื่นๆ   ช่วงท้ายๆ  หาจังหว่ะยกมือ
แล้วก็ถาม  ข้อสงสัย  

แบบสมมุติ  การแข่งขัน  บัญชีค้างจ่าย  วางแผนการตลาดอย่างไรสำหรับปีนี้
คิดว่าหาประสพการณ์สัก2-3ครั้ง  ก็จับทาง  พวก  บนเวทีได้ถูกครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 3

การไป company visit

ตอนอยู่ในห้องประชุม  ฟังการบรรยาย  พยายามจด+จำ  ข้อสงสัย
เตรียมคำสงสัยจากบ้านไปให้ดี

คอยถามแบบตัวต่อตัว  กับผู้บริหารที่เราคิดว่าเขารู้จริง
เพราะบางคำตอบ  ผู้ตอบไม่ต้องการให้คนทั้งหมดทราบ
บางครั้งอาจเป็นความลับของทางบริษัท  ห้ามเปิดเผย
คงต้องใช้คารมหว่านล้อมนิดหน่อย   ลองดูครับ  ทำได้จะดีและมีประโยชน์
เวลาชวนท่านคุยก็เริ่มจากเรื่องใกล้ตัวชีวิตประจำวันตัวท่าน
เรือ่ยไปท่านเผลอ
เดี๋ยวตอบเราหมดล่ะ  อิอิ
miracle
Verified User

โพสต์ที่ 4

ฮิฮิ

ชอบถามตอนวาระที่เป็นการพิจารณางบและการดำเนินงานของบริษัทในปีที่ผ่านมา
ซึ่งวาระนี้เปิดโอกาสยิงคำถาม ด้วยอาวุธหนักและอาวุธเบา
ซึ่งบ้างครั้ง รู้สีหน้าท่าทางของกรรมการต่อคำถามที่ถามไปหรือไม่

:)
Hiker

โพสต์ที่ 5

[quote="ปรัชญา"]การไป company visit

ตอนอยู่ในห้องประชุม
ปรัชญา

โพสต์ที่ 6

Hiker เขียน: นอกจากเรื่องกอล์ฟแล้ว...พวกนี้ส่วนมากเค้ามีไรให้ตีซี้อีกบ้างครับ :roll:  :D
ผมไม่เคยถามเรื่องตีกอล์ฟเลย  เพราะชีวิตผมก็ไม่เคยตี
เคยแต่ไปนั่งดูเขาไดร์ข้างสนาม

ผมชอบถาม  
ยามว่างพี่ชอบทำอะไรอย่างก่อนมาทำงานและเมื่อยามไปต่างจังหวัด

เคยถาม  คุณบดินทร์  พี่ครับพี่ชอบทำงานอดิเรกอะไรครับ
ท่านตอบ  เลี้ยงกล้วยไม้ เลี้ยงไว้เป็นร้อยกระถางเลย

เคยถาม  ไม่ออกไปตีกอล์ฟบ้างหรือครับ
ไม่ชอบครับ

คุยไปเถอะถามไปเถอะ  ทานกาแฟยี่ห้ออะไร  เสื้อสูทสวยดีซื้อจากที่ไหนอิอิ
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

อยากรู้เหมือนกันครับ... ว่าจริงๆ แล้วการถามคำถามในที่ประชุมผู้ถือหุ้น เนี่ยมันถามกันได้ขนาดไหน...

พึ่งเคยไปประชุมผู้ถือหุ้นแค่ครั้งเดียว... แต่อาศัยหน้าด้าน เตรียมคำถามไป แล้วหาจังหวะ แล้วก็รวบรวมพลังอีกครั้งค่อยถาม ถามไปเยอะเหมือนกัน จนไม่รู้ว่าผู้ถือหุ้นท่านอื่นๆ กับผู้บริหารเหม็นขี้หน้าไปแล้วรึเปล่า :?  :?  :?
miracle

โพสต์ที่ 8

[quote="picatos"]อยากรู้เหมือนกันครับ... ว่าจริงๆ แล้วการถามคำถามในที่ประชุมผู้ถือหุ้น เนี่ยมันถามกันได้ขนาดไหน...

พึ่งเคยไปประชุมผู้ถือหุ้นแค่ครั้งเดียว... แต่อาศัยหน้าด้าน เตรียมคำถามไป แล้วหาจังหวะ แล้วก็รวบรวมพลังอีกครั้งค่อยถาม ถามไปเยอะเหมือนกัน จนไม่รู้ว่าผู้ถือหุ้นท่านอื่นๆ กับผู้บริหารเหม็นขี้หน้าไปแล้วรึเปล่า :?
Ryuga

โพสต์ที่ 9

พี่มิฯ เขียน:ถ้าคนน้อยก็อาจจะโดนมองหน้าได้ครับ
ยิ่งไปบ้างบริษัทนี้ ผู้ประชุมผู้ถือหุ้นคือพนักงานบริษัท
มีผู้ลงทุนไปประชุมสามคน ก็เคยมาแล้วครับ
:shock:  :shock:  วิเวกวังเวงจังครับ บริษัทอะไรหรือครับ อยากรู้จัง :lol:
โอ@

โพสต์ที่ 10

ผมเคยไป DELTA ตอนแรกๆ แบบว่าตอนนั้นมือใหม่สุดๆเหมือนกัน ดีว่าใกล้บ้าน
วาระจบแบบไม่มีใครถามอะไรเลย ผมก็งง ไอคนที่มากันเนี่ยเขามาทำอะไรกันหรอ

ต่อมาพอไปมาบ่อยๆ มีไป IRC ครั้งนึงครับ ตัวผมก็เตรียมคำถามไปเต็มเลย
พอถามตอนวาระรับทราบผลประกอบการณ์เขาก็ตอบๆมา
พอผมถามเลยไปถึงอนาคต เขาก็บอกว่าเอาไว้ให้ผ่านวาระนี้ไปก่อน
ไว้ไปถามตอนหลังๆ ผมก็เลยอ่ะก็ได้
ตอนวาระอื่นๆ ผมก็เลยยกมือขอถามข้อมูล เพราะถือว่าควรถึงเวลาแล้วแหละ

รู้ไหมครับเขาบอกว่าอะไร เขาบอกว่า ผมขอให้จบวาระนี้ไปก่อนแล้วค่อยตอบได้ไหมครับ
ผมก็ยอมรับโดยไม่ได้โต้เถียงคิดว่าเดี๋ยวพอจบแล้ว เขาคงจะอยู่ต่อให้เราถาม
ผิดคาดจริงๆครับ เขาจบการประชุมเสร็จ กรรมการทุกคนลุกเดินทันที
ผมอึ้งกิมกี่เลยครับ แต่ยังดีมีกรรมการหญิงท่านนึงมาให้ข้อมูลหลังจากนั้น
_________
crazyrisk

โพสต์ที่ 11

โอ@ เขียน: รู้ไหมครับเขาบอกว่าอะไร เขาบอกว่า ผมขอให้จบวาระนี้ไปก่อนแล้วค่อยตอบได้ไหมครับ
ผมก็ยอมรับโดยไม่ได้โต้เถียงคิดว่าเดี๋ยวพอจบแล้ว เขาคงจะอยู่ต่อให้เราถาม
ผิดคาดจริงๆครับ เขาจบการประชุมเสร็จ กรรมการทุกคนลุกเดินทันที
ผมอึ้งกิมกี่เลยครับ แต่ยังดีมีกรรมการหญิงท่านนึงมาให้ข้อมูลหลังจากนั้น
แล้วเสี่ยโอ๊ต  เคยเจอ แบบ

พอถามเกี่ยวกับ ผมอ่านมาแล้วไม่ค่อยเข้าใจการรับรู้รายได้ของบ.

แล้ว เขาตอบว่า ทางเราได้เขียนไว้ละเอียดใน annual report ใน

56-1 แล้ว...  ถ้าคุณได้อ่านมันอย่างละเอียด ก็คงจะเข้าใจอยู่แล้ว

ผมลองเช็คๆดู  ปรากฎว่า มีคนเจอแบบนี้หลายบ.แล้ว

สงสัย  เป็นวิธีการตอบแบบเลี่ยงๆ ที่ดีจังเลย

แต่ผมว่าไม่น่าใช้ ถ้า การประชุมนั้นๆ มันมีคนถามอยู่ไม่กี่คน

และเป็นการ ตบหัวแล้วลูบหลังที่น่าเกลียดไปนิด...

เพราะสุดท้าย  ลูบหลังแล้ว ก็ไม่ทำให้ได้ข้อมูลอะไรขึ้นมา
:evil:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
miracle

โพสต์ที่ 12

crazyrisk เขียน:
แล้วเสี่ยโอ๊ต
โอ@

โพสต์ที่ 13

อันนั้นยังไม่เจอครับพี่ อ่อมีครั้งนึงถามคำถามไป ผมว่าคำถามมันประเด็นใหม่นะ
แต่กรรมการคงคิดว่า ถามซ้ำอีกละ เข้าใจกันไปคนละอย่าง หรือไม่ผมก็เรียบเรียงคำพูดไม่ดีเอง
กรรมการทำหน้าเซ็งๆครับ แบบว่าถามวกไปวนมาอยู่ได้ แล้วก็ตอบอย่างซักแต่ว่าตอบหน่ะครับ
เลยขายซะเลย  :D
_________
crazyrisk

โพสต์ที่ 14

โอ@ เขียน:อันนั้นยังไม่เจอครับพี่ อ่อมีครั้งนึงถามคำถามไป ผมว่าคำถามมันประเด็นใหม่นะ
แต่กรรมการคงคิดว่า ถามซ้ำอีกละ เข้าใจกันไปคนละอย่าง หรือไม่ผมก็เรียบเรียงคำพูดไม่ดีเอง
กรรมการทำหน้าเซ็งๆครับ แบบว่าถามวกไปวนมาอยู่ได้ แล้วก็ตอบอย่างซักแต่ว่าตอบหน่ะครับ
เลยขายซะเลย  :D

คงไม่ใช่  ไทยรักไทย ใช่ไหม.. คับ เสี่ยโอ๊ต
krisy

โพสต์ที่ 15

แย่จังเลย ถ้าผู้บริหารจะคาดหวัง เราอ่าน 56-1 ปีละครั้งแล้วจะรู้ว่า พวกท่านทำอะไรกัน 365 วันที่ผ่านมา ผู้ถือหุ้นไม่ได้อยู่ในธุรกิจนั้นซะหน่อยนา อีกอย่าง บางที 56-1 ก็เขียนไม่ละเอียดด้วย โดยเฉพาะความเสี่ยง บอกว่าเรามีความเสี่ยง บลา บลา แล้วก็ต่อท้ายนิดเดียวว่า ผู้บริหารมีความเห็นว่า ได้ทำ....นี้แล้วจะไม่เกิดผลกระทบ ไอ้ ...นี้ เขียนนิดเดียวเอง บางทีอ่านแล้วต้องทำตัวแดงเอาไว้ก่อน ว่าอยากรอไว้ถาม ถ้ามีโอกาส

ถ้าเจอเข้าแบบ คุณโอ@ คงคบกันได้ไม่นาน ต้องมองตัวอื่นแทน
.....Give Everything but not Give Up.....
โอ@

โพสต์ที่ 16

ตัวนั้นนิสัยดีคร๊าบ :D
_________
crazyrisk

โพสต์ที่ 17

อยากเพิ่มคำถาม
รวมไปถึงการถาม IR ด้วย

หลังๆ ผมเริ่มสงสัย

บ. ที่ให้ข้อมูลดีมากๆ  แต่ทำเอานักลงทุนใจสลายกันไปหมด

กับ บ. ที่หน้าดุ เหมือน ...  แต่  นักลงทุนยิ้มกันหน้าบานเป็นกระทะ

อันไหนจะดีกว่ากัน

วันนี้ผม โทรไปถาม IR บ.หนึ่ง

เขาบอกว่า  บ. เรายังไม่มีแผนก IR เลยค่ะ

เวรกรรม  มิน่าล่ะ ทำไม ตั้งแต่เข้าตลาดมา

หุ้นพี่ยังไม่เคย มีกำไรกะเขาสักปี...

แล้ว พอถามว่า แล้วผมจะรู้ไ้ด้อย่างไรว่า

บ.พี่ท่านนั้น จะพลิกวิกฤต ได้บ้างไหม  วัตถุดิบ ขึ้นเอาๆแบบนี้

แกบอกว่า .. ตอนนี้เพิ่งเปลี่ยนแปลงผู้บริหารใหม่

เมื่อ สองเดือนก่อน

ถ้าอยากรู้ว่า เป็นอย่างไร รอผลประกอบการออกก่อนดีไหมคะ

อ้าวเฮ้ย  แปลว่าอะไรหว่า

แล้วผลประกอบการ มันเกี่ยวอะไรกับการเปลี่ยนแปลงผู้บริหารฟะเนี่ย..
โอ@

โพสต์ที่ 18

เรื่อง IR หลายบริษัทก็ไม่มีนะครับ บางทีเขาก็คิดว่า เขาไม่เห็นต้องให้ข้อมูลนักลงทุนเยอะนักเลยก็ได้

อย่าง BAT-3K มีผู้ลงทุนบอกทางผู้บริหารทุกปีว่าให้ตั้งแผนก IR ได้แล้ว 3 ปีผ่านไปก็ยังเหมือนเดิมครับ
แต่ทางผู้บริหารเองก็บอกว่า ทางนี้เองก็ให้ข่าวตลอดเวลา น่าจะเพียงพอ ก็คงคิดกันคนละทาง

จะว่าไปบริษัทที่มี IR จะน้อยกว่าที่ไม่มีอีกนะเนี่ย ส่วนมากบริษัทที่ไม่มี IR เราอยากถามเรื่องอะไรเราก็ต่อไปที่แผนกนั้นเลยครับ

อยากถามยอดขายไปฝ่ายขาย
อยากถามบัญชีก็ไปบัญชี
อยากถามผู้บริหารอันนี้ยากหน่อยติดต่อยาก เจอเลขาสกัดกั้นหมด เลขาส่วนมากไม่รู้ว่าผู้ถือหุ้นคือใคร
บางทีผู้บริหารเองก็ขี้เกียจคุยสั่งให้เลขาสกัดให้ก็มี
_________
crazyrisk

โพสต์ที่ 19

พูดถึงเรื่อง คุย กับ IR

เคยไปประชุมมาที่นึง

ตอนประชุมเสร็จ

ไปคุย group เล็กๆกับประธาน

อยู่ๆ เฮียแกก็บอกว่า

ราคาหุ้น มันแพงไปหน่อยนะคับ...

แล้ว ผลประกอบการมันใกล้จะประกาศกันแล้ว

มันหมายความว่าไง

ปรากฎว่า หลังจากวันนั้น หุ้นขึ้นมาตลอดเลยคับ...

เฮ้อ    

ยังกับ เรียนภาษาอังกฤษสมัยม.ต้นเลย

Subject + Verb + Noun

ประธาน ทำ กรรม.......... (ตูเลยไม่ได้ซื้อเพิ่มเลย)
โพสต์โพสต์