อยากซื้อโน๊ตบุ๊คครับ ขอคำแนะนำจากคนที่รู้ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากซื้อโน๊ตบุ๊คครับ ขอคำแนะนำจากคนที่รู้ครับ

โพสต์ที่ 1

ตั้งใจจะซื้อโน๊ตบุ๊คครับ แต่เลือกไม่ถูกครับ
ตอนนี้ที่ดูก็ ACER Aspire 2003WLMi ครับ
แต่เห็นเพื่อนบอกให้ให้ซื้อโซนี่หรือโตชิบาไปเลยครับ
ขอความเห็นผู้รู้จริงหน่อยครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 2

สเปกเหมือนกันแต่ประกันต่างกันครับ
ถ้าใช้ในประเทศไทยอย่างเดียว aser ก็พอครับ

แล้วก็ดูเรื่องน้ำหนักด้วยครับ ถ้าเบาๆ นี่แพง :shock:

รายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ เช่น
-- ปุ่ม windows key (รูปตราไมโครซอฟ)
ภาษาไทยใช้ สต๊กเกอร์ติดเอาหรือว่าพิมพ์ลงบนตัว เครื่อง

-- usb 2.0 ควรอยู่ด้านข้างเครื่อง

-- ลองเข้าเว็บดูว่ามี Driver ให้ download หรือไม่
(ระวัง เคยเจอมาแล้ว ไม่มี driver ให้ download
ถ้าจะลง win เอง ต้องจ่าย หึหึ)

------------------
ท้ายสุดลองดูรุ่นข้างเคียงเช่น TravelMate 662LCi
หรือจะเล่น DVD RW ไปเลย TravelMate 803LMi
หรือจะช่วยชาติประหยัดเงิน ก็เล่นรุ่นล่างลงมาหน่อยก็ได้
TravelMate 291LCi
------------------
buglife

โพสต์ที่ 3

ผมเคยเจอปัญหา hardware ไม่ดีของ acer นะครับ แต่ไม่ใช่รุ่นที่ว่า ต่างรุ่นอาจต่างกันได้

คงต้องดูงบประมาณนะครับ ถ้าเป็นราคา 30000-50000 บาท ผมว่าไม่ต้องดูยี่ห้อครับ ซื้อที่มันราคาถูกสุดในสเปคที่เท่ากัน (hardware ข้างในเหมือนกัน ของไต้หวัน จีน ทั้งนั้น liberta belta acer แปะเอี๋ย ในความเห็นผม)

แต่ถ้ามีงบมากกว่านั้น แนะนำพวก brand ดังๆ เช่น IBM Dell Compaq Sony ดีกว่า อย่าไปซื้อ acer ครับ

สรุป อย่าซื้อ acer เป็นความเห็นส่วนตัว และอารมณ์ของคนเคยเจอปัญหากับ acer มา
Neohapsis

โพสต์ที่ 4

แนะนำ fuijitsu ค่ะ ใช้มา 3 ปีกว่าแล้ว การลง os สะดวก ง่าย driver ค่อนข้าง support เยอะ บริการหลังขายยังไม่เคยใช้เลย ที่เปลี่ยนคือ battery เมื่อปีที่แล้วเพราะ batt เสื่อมตามกาลเวลา ส่วนอื่น ๆ ยังใช้ดีอยู่ค่ะ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 5

แล้วแต่วัตถุประสงค์การใช้งานครับ

ถ้าเป็นผู้บริหารทำงานในออฟฟิศด้วยและต้องการทำงานที่บ้านด้วย
ควรใช้ Fujitsu Dell IBM Sony

ถ้าทำงานบริษัทและชอบ multimedia และมีกล้อง Sony อยู่แล้ว ควร
เลือก Sony

ถ้าต้องการใช้ notebook แทน desktop แต่สะดวกตรงเคลื่อนย้าย
ง่ายหน่อย ควรซื้อ Compaq Acer หรือ no brand ครับ และซื้อ external
hard disk ที่ใช้ USB 2.0 หรือ Firewire ได้

ส่วนตัวแล้ว ผมเชียร์ Fujitsu เหมือนคุณ Neohapsis ครับ ใช้มา 4 ปีแล้ว
ชอบมาก บริการหลังการขายเยี่ยมครับ มีศูนย์ support ที่สยามเซ็นเตอร์

ข้อเสียของ Fujitsu คือแพงกว่ายี่ห้ออื่นครับ ใน spec เท่ากัน
แก้ไขล่าสุดโดย CK เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 13, 2004 9:20 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
champ

โพสต์ที่ 6

จริงๆแล้วผมชอบตรงนี้ครับ

[size=18]ถ้าต้องการใช้ notebook แทน desktop แต่สะดวกตรงเคลื่อนย้าย [/size]

ผมถึงมอง ACER ครับ เพราะมันมีการ์ดจอให้ด้วยครับ
ไม่ได้ใช้ทำงานอย่างเดียวหรอกครับ เผื่อเล่นเกมส์ด้วยครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 7

ขอแนะนำ Compaq ครับ การ์ดจอดีมาก เล่นพวกเกมเรียลไทม์
สบายเลยครับ Acer ไม่เคยใช้ไม่มีความเห็นครับ
shin

โพสต์ที่ 8

ตอนนี้ผมใช้ copaq ดีมากเลยครับ คิดว่าซื้อทั้งทีเอาของดีไปเลยดีว่ากว่าถึงราคาจะแพงกว่ากันนิดหน่อยแต่คุ้ม ผมเคยซื้อของที่ราคาถูกใช้ไปแล้วเสียดายเพราะปัญหาเยอะ
champ

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่มาให้ความเห็นให้ผมครับ
MacroArt

โพสต์ที่ 10

จะซื้อโน้ตบุ๊คในยุคนี้ อย่าลืมดูฟังก์ชั่น Wireless LAN ด้วยนะครับ
tk

โพสต์ที่ 11

ผมแนะนำ ก่อนซื้อ ให้ลองดูว่าเสียบปลั๊กแล้วไฟดูดหรือเปล่าด้วยครับ เรื่องจริงครับ
8)
พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง
พรสวรรค์หรือจะสู้พรขยัน
Banchap

โพสต์ที่ 12

อย่าลืมดู OS ด้วยนะครับ
Acer รู้สึกจะให้ DOS หรือ LINUX ไม่ใช่ Windows นะครับ
ตรงนี้ทำให้ราคาต่างกันพอสมควร
เนี่ยฟง

โพสต์ที่ 13

อย่าไปเหนียวกับเงินอีกหมื่นสองหมื่นบาท
เราไม่ได้ซื้อโน๊ตบุคกันบ่อยๆ

ความแตกต่างระหว่างของถูกของแพงมันไม่ได้ต่างกันที่กี่กิก หรือ DVD
สำหรับผมมีนต่างกันที่ความทนทาน และการระบายความร้อน
ถ้าอยากใช้เอ....เซ่อ ก็ต้องเตรียมใจว่าเวลาใช้อาจต้องเอาพัดลมมาเป่าที่ข้างๆเครื่อง (ถึงจะเป็น pentium M ก็ร้อนเหมือนกัน)

ถ้าเชื้อผม IBM ต้อง T series (เท่านั้น)
หรือ fujisu , toshiba อันไหนก็ได้เพราะยังทำที่ยี่ปุ่นอยู่
ส่วนIBm ทำที่ฟิลิปปินครับ

ย้ำว่าอย่าเสียดายอีกเล็กน้อยกับต้องมาเสียใจภายหลังถ้าเปิดแล้วมันไม่ติด

อาจลองไปดูในเวปที่ขายมือสอง ถ้ายี่ห้อไหน รุ่นไหนขายกันเยอะๆ
ไม่ต้องบอกนะครับว่าควรซื้อหรือเปล่า
วันพีส

โพสต์ที่ 14

ขอคุยเรื่อง NoteBook ด้วยคนนะครับ
สงสัยผมจะมาแปลกกว่าพี่ๆ และทุกท่าน

ไม่กล่าวถึงสเปคนะครับ เห็นว่ามีหลายท่านแนะนำคุณ champ แล้วครับ

ขอเอาประสบการณ์ตรงของตนเองมาเล่าแล้วกันครับ

ผมใช้ notebook ของ ASUS บางท่านคงเคยได้ยินชื่อนี้
เคยได้ยินชื่อ เมนบอร์ดยี่ห้อ ASUS ไหมหละครับ นั่นแหละเจ้าเดียวกัน

แต่มีประกัน 3 ปี ตอนนี้เหลือ 1 ปีกว่าๆ
2 ปีแรก ประกันทั่วโลก เสียที่ไหนส่งซ่อมได้ในประเทศนั้น
ปีที่3 เป็นอ๊อปชั่นเพิ่มเติมให้กับคนในประเทศมั้งครับ

ยี่ห้อดีบางครั้งก็ไม่ได้ดีทั้งหมดทุกเครื่อง
ความเห็นส่วนตัวผมจึงยึดถือเรื่องการประกันเป็นสำคัญ
ยิ่งมีการประกันมาก เราทำอะไรเสียหรือเครื่องผิดพลาดเอง
จะได้ยังมีประกันรองรับ

อย่างเช่นผม เคยจะแบ๊กอัพข้อมูล เพื่อลงโปรแกรมใหม่หมด
ทำผิดพลาด เมนบอร์ดโน๊ตบุ๊คพังเลยครับ แต่อยู่ในประกันปีที่ 2
เลยใช้ความซื่อไม่รู้ไม่ชี้ไปส่งซ่อม เขาซ่อมให้ตามปกติ
ไม่งั้นคงเสียค่า เมนบอร์ด เป็นหมื่น หากเขารู้ว่า ผมทำพังเอง
ศูนย์ซ่อมอยู่ที่พันธุ์ทิพย์ครับ ศุนย์ของเขาที่อื่นก็ส่งซ่อมได้
แต่สุดท้ายเขาก็ส่งเข้าพันธุ์ทิพย์ครับ

เรื่องบริการของ ASUS ฮาร์ดแวร์ดี แต่ ซอฟแวร์
แล้วแต่ตนเองเขาไม่รับผิดชอบส่วนนี้

ปัจจุบันยังปกติดีทุกอย่าง ยกเว้น เรื่องน้ำหนักและการอัพเกรดเพิ่มเติมลำบาก

แต่รุ่นใหม่ๆ ของ ASUS อัพเกรดง่าย ทำเองก็ได้ถ้ามีความรู้พอ

ที่กล่าวมาข้างต้นเผื่อว่าจะมีใครสนใจครับ เพื่อเป็นทางเลือก
แบบของดี สเปกเท่ากัน แต่ราคาถูกกว่านะครับ

หากนึกถึงความสบายที่ย้ายไปที่ไหนง่ายๆ เป็นหลัก

ให้ไปถามราคาเครื่องและสเปคที่เป็น
คอมพิวเตอร์พกพาแบบ DeskNote ครับ
แต่ไม่มียี่ห้อดังๆ นะครับน่าจะมีแต่ชื่อ ECS ของไต้หวันครับ
ไม่ได้สำรวจมาพักนึงอาจมียี่ห้ออื่นๆได้ครับ

DeskNote ไม่ใช่ NoteBook นะครับ

ความต่างหลักอยู่ที่ DeskNote จะไม่มี แบตเตอรี่
ไปที่ไหนที่นั่น
ต้องมีปลั๊กไฟให้เสียบ จึงทำงานได้ แต่ถ้าจำไม่ผิดปัจจุบัน
มีขายแบบแบ๊ตแยกออกมาต่างหากอีกชุดเหมือนกัน
แต่โดยรวมยังถือว่าเกะกะครับ

หากใครย้ายไปย้ายมาบ่อยๆ แต่มีปลั๊กไฟให้เสียบ DeskNote
จะเหมาะมากครับ และราคาเมื่อเทียบสเปคเครื่องแบบเดียวกัน
DeskNote จะถูกกว่า

ทั้งหมดที่กล่าวมา เหมาะกับผู้ไม่ยึดยี่ห้อแต่คำนึงถึง คุณภาพเป็นหลัก
เพราะเมื่อคิดจะซื้อไว้ใช้งานยี่ห้อใดๆ หากแต่คุณภาพดี
ประกันดีเป็นที่น่าพอใจ ผมว่าก็ใช้งานได้ครับ

หากเลือกยี่ห้อ ผมว่า

แรกสุดต้องยกให้ โตชิบาและฟูจิซึ สุดยอดของเรื่องโน๊ตบุค
รองลงมาต้องเป็นพวก ไอบีเอ็ม เดล คอมแพ็ค
ส่วน Acer ไม่แน่ใจครับว่าจะอยู่ตรงไหนดี

ผมว่าดีครับศึกษาข้อมูลเยอะๆ จากหลายๆที่
จะได้ไม่เสียใจในภายหลังว่าซื้อมาไม่คุ้มค่าเลย

:D :D :D
ผมรู้น้อย แต่จะค่อยๆ ทำความเข้าใจครับ
ผ่านมา

โพสต์ที่ 15

IBM คำตอบสุดท้าย
ล็อคหัวข้อ