ได้เช็คปันผลwg แล้วคับ ลงวันที่20/5/2547

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ได้เช็คปันผลwg แล้วคับ ลงวันที่20/5/2547

โพสต์ที่ 1

มีใครยังไม่ได้อีกคับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ได้รับเมื้อกี้นี้ครับ ยังอุ่นๆอยู่เลย อิอิ
chatchai

โพสต์ที่ 3

ผมก็เพิ่งได้รับเหมือนกันครับ คงจะได้รับพร้อมกันนะครับถ้าอย่ในกรงเทพและปริมณฑล
หนุ่มพะเยาไม่ได้ล๊อคอิน

โพสต์ที่ 4

แงๆ ผมยังไม่ได้รับเลยครับ สงสัยอยู่ไกลไปหน่อย
ภาพประจำตัวสมาชิก
edd

โพสต์ที่ 5

ได้แล้วเหรอครับ วันนี้ต้องรีบกลับไปเปิด mailbox ที่บ้าน เป็นปันผลก้อนใหญ่สุดของปีนี้
Jeng

โพสต์ที่ 6

น่าเห็นใจ หลายๆคนที่ไม่ได้ต้องการเล่นหุ้น แต่ดอกเบี้ยมันต่ำก็เลย เข้ามาซื้อหุ้นเพื่อหวังปันผล แต่ไม่ได้ดูอะไรมากมาย ก็ซื้อตามๆคนอื่น ผลคือ พอตลาดปรับตัวลดลงจาก 790 มา 611 ก็ขาดทุนกันยับเลย

ถ้าคนที่ต้องการซื้อหุ้น เพื่อเป็นการลงทุนระยะยาว และไม่ต้องการความเสี่ยง ต้องการผลตอบแทนที่ชัวร์ๆ

ราคา WG ตอนนี้ 27 บาท เทียบกับ ปันผล 1.85 เท่ากับ 6.85 % ยังไงก็ดีกว่าดอกเบี้ยแบงค์ตั้งเยอะ

และไม่มีความเสี่ยงมากเท่าไร

เพราะไม่มีหนี้ เงินสดเหลือเยอะ 11 บาทต่อหุ้น

ธุรกิจก็ซื้อมาขายไป

ตึกก็ตัดค่าเสื่อมไปมาก ตึก 700 ปัจจุบัน บันทึกเป็น book แค่ 300

และเห็นคุณฉัตรชัยบอกว่ามีที่ดินอีก 2 แปลง ที่ราคาต่ำกว่ามูลค่า

ก็ว่ากันไป สำหรับนักเก็งกำไร อย่างไรเขาก็ไม่สนตัวนี้อยู่แล้ว

แต่สำหรับมือใหม่ทั้งหลาย ลองแบ่งเงินมาซื้อดูซิ
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

มันไม่มีสภาพคล่องให้ซื้ออ่ะดิ....
เลยไม่รู้จะทำไงเลย
_________
Chachacha

โพสต์ที่ 8

แหม ขนาด WG ยังไม่มีสภาพคล่องเนีย น่าอิจฉาจังเลยนะครับ ที่ทุนมากขนาดนั้น

ส่วนตัวผม เงินทั้งพอร์ตยังมีไม่พอจะซื้อ WG ข้าม Spread ได้เลย :cry:
เดี๋ยวเจอกัน
Tongue

โพสต์ที่ 9

เพิ่งได้เหมือนกันครับ ถามหน่อยครับ ที่โดนหักภาษี 10% (โหดจัง) นี่มีทางขอคืนหรือเอาไปลดอะไรได้มั้ยครับ
utto

โพสต์ที่ 10

ผมเจอตัวนี้จากห้องร้อยคนร้อยหุ้น วิเคราะห์โดยพี่chatchai (ซึ่งผมนับถือเป็นอาจารย์ทางVI คนหนึ่งของผม) ครับถือเป็น หุ้น defensive + หุ้นห่านทองคำประจำ port ผมเลย ผมได้ไข่มาแล้วครับ ยังระลึกถึงพี่เสมอขอบคุณครับ

ปล. ผมอ่านการวิเคราะห์มาหลายสำนักโบรก แต่หาสำนักที่เป็นกลางได้ยากยิ่งที่จะสนใจรายย่อย อยากให้พี่ไปสอบ CPA ถ้าผมจำไม่ผิดจะได้เป็นนักวิเคราะห์ถูกกฎหมายแล้วออกบทวิเคราะห์ที่กลางๆ แถมเป็นกลางๆ ไม่ได้รับเงินใครมาวิเคราะห์นี่หายากครับ
Jeng

โพสต์ที่ 11

โค้ด: เลือกทั้งหมด

อยากให้พี่ไปสอบ CPA ถ้าผมจำไม่ผิดจะได้เป็นนักวิเคราะห์ถูกกฎหมายแล้วออกบทวิเคราะห์ที่กลางๆ แถมเป็นกลางๆ ไม่ได้รับเงินใครมาวิเคราะห์นี่หายากครับ
แล้วจะทำไปเพื่ออะไรครับ
Minesweeper

โพสต์ที่ 12

ได้รับแล้วครับ

เป็นเงินปันผลที่มากที่สุดของรอบนี้เลยนะเนี่ย

...
chatchai

โพสต์ที่ 13

ขอบคณครับ แต่อย่านับถืออะไรผมมากเลยครับ ผมไม่ใช่อาจารย์อะไรหรอกครับ ผมเพียงแต่มีประสบการณ์การลงทนมามากพอควร และประสบความสำเร็จได้ในระดับหนึ่ง จึงอยากจะเสนอความเห็นให้แก่เพื่อนๆ น้องๆ ครับ ความคิดเห็นของผมก็อาจจะผิดพลาดได้ครับ ควรฟังความเห็นของผ้อื่นประกอบด้วยครับ

เรื่องการสอบ CFA นั้น ผมก็ไม่ร้ว่าจะสอบไปทำไม เคยมีคนชวนไปเรียนปริญญาเอกทางบัญชี การเงิน แต่ผมอยากให้เวลากับครอบครัวมากกว่าครับ
ล็อคหัวข้อ