ธุรกิจอะไรที่ ไม่หวั่น แม้วันมามากคับ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
MrRobot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ธุรกิจอะไรที่ ไม่หวั่น แม้วันมามากคับ...

โพสต์ที่ 31

ส.สลึง เขียน:เห็นด้วยกับคุณ boy2t มากครับ แต่กินขี้นี่ผมขอบาย :lol: ...
:rofl: ผมก็ขอบายเหมือนกัน
VI Robot The Great
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 32

boy2t เขียน:คนเรามี 4 อย่าง กิน ขี้ ปี้ นอน กับ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ถ้าทำธุรกิจ วนเวียนกับพวกนี้ยังไงก็อยู่ได้ครับ

จริงๆ  ผมเคยคิดเหมือนกันนะคับ เรื่องพวกนี้ ตอนไปนั่งสมาธิที่สวนโมกข์

เป็นความจริง หลายอย่าง ถ้าเรามานั่งคิดแล้ว

ธุรกิจไอเดีย ต่างๆ ก็จะมาจาก กิเลส ตัณหาของเราทุกคน

มนุษย์ ต้องการอะไร ขาดอะไร  ล้วนแต่มาจากพวกเหล่านี้

ส่วนเรื่อง กิน ขี้ ปี้ นอน

จริงๆ ผมก็เห็นด้วยนะคับ...   ตอนแรก ก็งงๆ กับขี้หน่อย ว่า มันเอาทำอะไรได้ไหมน๊าา

จำได้ว่า เคยดูข่าว ช่อง 7 บอกว่ าเด็กๆ หมู่บ้าน หนึ่ง

ไล่เก็บขี้ควายตากแห้ง..    ไปทำปุ๋ย หรือทำ อะไรสักอย่าง

ไม่แน่ใจ ว่าเอาไปทำเป็นเืชื้อเพลิงได้ไหม...

เอ ผมจำไม่ได้จริงๆ  ใครนึกได้บ้างว่า

ทำไม บ้านคนสมัยก่อนๆ (ยังเป็นกระ่่ท่อม) แล้วมันมีอะไรมา วาง เรียงๆกันเป็นตับ  บน หลังคาฟางอ่ะ

มันคือขี้ควายตากแห้งหรือป่าว ...

มันใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างไหมเนี่ย...
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
crazyrisk

โพสต์ที่ 33

ไปค้นมาแล้วคับ

ขี้ควายตากแห้ง มีประโยชน์ดังนี้ครับ

โรงเรียนบ้านหนองบาท้าวนำเสนอแนวคิดโครงการ “ขี้ควายช่วยพิทักษ์สิ่งแวดล้อม” เพื่อแก้ไขปัญหาความสกปรกจากขี้ควายบนถนนหนทางของชุมชน และภายในโรงเรียนประสบปัญหาใบไม้หล่นเกลื่อนกลาด ซึ่งหากกำจัดด้วยการนำไปเผา กลับยิ่งก่อผลกระทบต่อสุขภาพของครูและนักเรียน อีกทั้งยังพบว่า ชุมชนหนองบาท้าวซึ่งยังชีพด้วยการเกษตรกรรมชาวบ้านส่วนใหญ่ใช้ปุ๋ยเคมีในปริมาณมากจนก่อให้เกิดปัญหาดินแข็ง

โรงเรียนจึงมีแนวคิดนำขี้ควายผสมกับใบไม้ในโรงเรียนนำมาทำปุ๋ยหมัก ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมชุมชนให้หันมาใช้ปุ๋ยธรรมชาติทดแทนปุ๋ยเคมี เพื่อรักษาสิ่งแวดล้อมของชุมชนให้ยั่งยืน
เมื่อโรงเรียนพัฒนาสูตรปุ๋ยหมักขี้ควายเป็นผลสำเร็จ เริ่มแจกจ่ายให้ชาวบ้านที่สนใจไปลองใช้ โดยเปรียบเทียบผลการใช้ปุ๋ยของโรงเรียนกับปุ๋ยเคมีพบว่าความที่ท้องนามีลักษณะเป็นพื้นที่ลาดและมีน้ำท่วมขัง มักพบปุ๋ยที่ใส่ลงไปนั้นกองอยู่จุดเดียวไม่ทั่วถึง โรงเรียนจึงคิดค้นพัฒนาเป็น “ปุ๋ยขี้ควายอัดเม็ด” ที่ช่วยสร้างความสะดวกในการใส่ปุ๋ยที่มีประสิทธิภาพและทั่วถึงมากกว่า

- เมื่อชุมชนเห็นประโยชน์ องค์การบริการส่วนตำบลศรีสงครามมอบเงินทุนสนับสนุนอีก 75,000 บาท โดยโรงเรียนได้นำไปจัดซื้อเครื่องมือผสมปุ๋ย เครื่องปั่นใบไม้ เครื่องอัดเม็ดปุ๋ยขี้ควาย ฯลฯ แล้วจัดตั้ง “ธนาคารขี้ควาย” วางหลักเกณฑ์ว่า ฝากขี้ควาย 100% จำนวน 10 กระสอบ เมื่อครบกำหนด 45 วันจะได้รับปุ๋ยขี้ควายอัดเม็ดคืน 12 กระสอบ

- สั่งทำ “สุ่มครอบขี้ควาย” จำนวน 15 ลูก แจกจ่ายตามบ้านที่เป็นจุดถ่ายประจำของควาย สำหรับป้องกันไก่คุ้ยเขี่ยขี้ควายจนเละเทะ

- พัฒนาการนำขี้ควายมาใช้ประโยชน์ด้านต่างๆ เช่น ทำยากังยุง ทำกระดาษสา เผยแพร่แนวคิดนี้สู่โรงเรียนใกล้เคียง และตั้งเป้าหมายสร้างหมู่บ้านหนองบาท้าวเป็น “หมู่บ้านเลี้ยงควาย” และ “หมู่บ้านปลอดปุ๋ยเคมี” ในอนาคต

แหะๆ สงสัย เรื่อง ขี้ ไปเป็นพลังงาน คงมั่วไปเองคับ

แต่สังเกตได้ว่า กิน ขี้ ปี้ นอน นั้น

สามารถ นำมาคิดเป็นธุรกิจได้หมด

แต่ติดที่ว่า คำทั้ง 4 นั้น หากิน จาก  กิริยา มากกว่า

ผมยังคงคิดไม่ออกว่า   คำว่า " ขี้ "  ถ้าเป็นกิริยา มันเป็นไอเดีย ธุรกิจได้อย่างไร...

เอ นอกเรื่องไปไหมเนี่ย
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
mambo

โพสต์ที่ 34

[quote="crazyrisk"]ผมยังคงคิดไม่ออกว่า
พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง
กระโจมไฟ

โพสต์ที่ 35

[quote="crazyrisk"]
ผมยังคงคิดไม่ออกว่า
MindTrick

โพสต์ที่ 36

mambo เขียน: ในสหรัฐ อาชีพหนึ่งที่ไม่สะเทือนจากภาวะเศรษฐกิจเลย และมีอัตราการเติบโตสูงมาก คือธุรกิจกำจัดของเสียตามบ้านครับ เพราะไม่ค่อยมีคนอยากถ่อมตัวลงไปทำ เวลาไป Show and Tell ของลูกก็ดูท่าว่าลูกจะอับอายขายหน้าเพื่อน
น่าคิดครับ ...อยากรู้จังว่าเค้า recruit ลูกน้องมายังไง  :roll:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
krisy

โพสต์ที่ 37

เราว่า พนักงานน่าจะเป็นระดับการศึกษาไม่สูงมาก แต่เงินเดือนดีกว่าทำไร่ค่ะ เพราะงานมันมีคนทำน้อย

เราเคยดูเรื่องจริงผ่านจอ ของกิจการที่ค้นหาทอง เค้าจะไปดูตามร้านค้าที่เคยเป็นที่ทำทอง ร้านขายทองมาก่อน เพราะผงทองมันจะติดตามมือคน อาจดื่มกินไปบ้าง ดังนั้นเค้าจะไปขอล้างบ้านทุกซอกมุม ลงไปดูท่อส้วม สูบอึขึ้นมาร่อนทอง แล้วก็เจอจริงๆ กำไรดีมาก เท่าที่เราดู พนักงานก็ดูเป็นชาวไร่ชาวนา คล้ำแดด (ขอโทษนะคะ ไม่ได้ดูถูกชาวไร่ชาวนาเลย)

เราว่าธุรกิจยั่งยืนก็มีอาหาร อึ เพราะมันจำเป็นต้องใช้ ที่ดินให้เช่า เพราะของมันมีน้อย
.....Give Everything but not Give Up.....
NumeeNewhand

โพสต์ที่ 38

crazyrisk เขียน:
อันนี้เห็นด้วยคับ

เพราะว่า  คนหนีไปทำ below the line กันเยอะมาก

คือผมได้ข้อมูลมาคร่าวๆว่า  จริงๆแล้วรายได้ของบ.โฆษณา มีอยู่สองอย่าง

คือ

1. ได้มาจาก ค่าจ้างให้ทำสื่อ รับงานเป็น %
2. ได้มาจาก ค่าติดต่อและดำเนินงาน ซื้อช่องสถานี ในการออกอากาศต่างๆ

ซึ่งปัจจุบันนี้ รายได้ 2 หายไปค่อนข้างเยอะ..
เพราะว่า ลูกค้า ขอไปคุยกับ คนกลางเบอร์ต้นๆแทน

สว่น รายได้ 1  ก็จะเปลี่ยนไปเป็น below the line มากขึ้น

ทำให้ บ.แม่บางแห่งต้องตั้ง บ.ย่อยขึ้นมาเพื่อ รับงานเฉพาะด้าน.

แต่ที่ผมเห็นว่า โฆษณา ไม่ตาย

หมายถึง บ.โดยรวมนะคับ  ไม่ใช่บ.ในตลาดหลักทรัพย์...

แต่ถูกผิดอย่างไร ยินดีรับคำชี้แนะคับ

ตายไม่หมด แต่ก็ตายไปเยอะนะครับ ช่วงปี 40 ที่ผ่านมา
ผมจำได้ดี คิดแล้วเศร้า :cry:
Eka

โพสต์ที่ 39

ธุรกิจที่เกี่ยวกับวงจรชิวิตของคน+ปัจจัย4
ธุรกิจที่เกี่ยวกับ ผู้หญิง เด็ก และคนชรา
ธุรกิจที่เกี่ยวกับกิเลส และความโลภของคน
ธุรกิจเฉพาะทาง หรือผูกขาด
chut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 40

ไม่หวั่นแม้วันมามาก ก็ต้องเป็นเจ้าตลาดในกลุ่ม consumer goods
คือ สินค้าใช้แล้วหมดไป ที่คนต้องใช้ในชีวิตประจำวัน เช่น สบู่ แชมพู ผงซักฟอก กระดาษทิชชู ผ้าอนามัย โค้ก มาม่า
แม้ว่ากลุ่มนี้ ยังไงก็ไม่ขาดทุน เพราะสามารถผลักภาระต้นทุนให้ผู้บริโภคได้ แม้ว่าปีนี้มาเจอรัฐบาลกดราคาขาย ยังไงก็ไม่ขาดทุน แต่ข้อด้อยคือ มี growth ที่น้อย เพราะอยู่ในอุตสาหกรรมที่อิ่มตัวแล้ว
"Many shall be restored that are now fallen and many shall fall that are now in honor."
Belffet

โพสต์ที่ 41

จัดงานศพดีมั๊ยครับ

ออกเป็นแพ็คเกจเหมือนแต่งงานไปเลย
tanapol

โพสต์ที่ 42

ส.สลึง เขียน:เห็นด้วยกับคุณ boy2t มากครับ แต่กินขี้นี่ผมขอบาย :lol: ...
:rofl:  :rofl:  :rofl:
value_vi

Re: ธุรกิจอะไรที่ ไม่หวั่น แม้วันมามากคับ...

โพสต์ที่ 43

[quote="crazyrisk"]

ธุรกิจ ที่รายได้น่าจะเข้ามาสม่ำเสมอ...
น่าจะเป็น
picatos
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 44

Belffet เขียน:จัดงานศพดีมั๊ยครับ

ออกเป็นแพ็คเกจเหมือนแต่งงานไปเลย
จริงๆ ถ้ามีบริษัทพรรค์นี้ให้ลงทุน น่าสนใจมาก...

ทำเป็นแพ็คเกจดีๆ ขาย... one stop service แบบครบวงจรทั้ง
1. จัด Event งานศพ ตั้งแต่หาวัด ออกบัตรเชิญ ทำ PR Agency ลงหนังสือพิมพ์ เตรียมของชำร่วย และอาหาร
2. จัดการทางด้านการเงิน Projection รายรับ รายจ่ายจากงานศพ
3. จัดการเดินเรื่องทางด้านประกันชีวิตของผู้เสียชีวิต
4. จัดการมรดก
5. เรื่องอื่นๆ

จังหวะคนสำคัญเสียชีวิต ถ้ามีคนมาช่วยจัดการเรื่องเหล่านี้ได้ก็คงจะดีไม่น้อย คนที่สูญเสียสิ่งที่สำคัญควรจะเอาเวลาไปจัดการอย่างอื่นๆ ได้ยิ่งมากก็ยิ่งดี...

เคยคิดอยากทำธุรกิจแบบนี้เหมือนกัน... แต่กลัวว่าดวงจะไม่แข็งพอที่จะทำธุรกิจความตาย... แต่ถ้ามีหุ้นให้ลงทุนคงจะดีไม่น้อยนะครับ
crazyrisk

โพสต์ที่ 45

จริงๆ ธุรกิจเกี่ยวกับ งานศพ ไม่ใช่ว่าไม่มีนะครับ

เราก็รู้ๆกันอยู่แถม  พี่บู ยังมีหุ้นแกอยู่เยอะซะด้วย

นึกกันออกไหมครับว่าหุ้นอะไร...

S&P ครับ  งงไหม...

ลองนึกถึง ข้าวต้มตามสั่งสิครับ

ใครไปงานศพแล้วนึกถึงแต่ ข้าวต้มกับกระเพาะปลาใช่ไหมครับ

จริงๆ แล้ว  ธุรกิจเรื่องอาหารสำหรับงานศพนั้น
มีคนเหมาไปแล้ว 2 เจ้าหลักๆที่เราเห็นกัน
ซึ่งจะมีคนคอยมาลอบบี้ไว้เลยว่าวัดไหน ศาลาไหน จะให้สั่งอาหารอะไร

ก็คือ  การบินไทย รักคุณเท่าฟ้า  กับ S&P

นี่แหละครับ...

ลุ้นก็แต่ว่า  รายไหน จะยอมตั้งบ.ย่อย

มาทำให้ครบวงจร กันได้ก่อน...

สงสัยต้องไหว้วอนให้พี่บู ไปสะกิดเจ้าของละครับ...
Radio

โพสต์ที่ 46

เปิดสอนพิเศษครับ  ที่สยามแน่นตรึมไม่มีตก
ไม่ว่าเศรษฐกิจจะเป็นอย่างไร เติบโตสวนตลาดตลอด
investment biker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 47

BOL ครับ
In search of super stocks
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 48

SET ครับ ศก ดีไม่ดีคนก็ยังเล่นหุ้น เมื่อไหร่จะเข้าตลาดก็ไม่รู้
. . .
trainn

โพสต์ที่ 49

ธุรกิจ ห้างสรรพสินค้าครับ ...

ไม่หวั่นแม้วันมากมาก      กลัวคนมาน้อยอย่างเดียวครับ ...

(จริงๆ แล้วผมว่า ธุรกิจที่ไม่มีหนี้ ในระดับที่สูง และมีความจำเป็นต้องใช้ในชีวิตประจำวันครับ )
ความล้มเหลว ให้การเรียนรู้ได้มากกว่า

ความสำเร็จ ...
aor_vi

โพสต์ที่ 50

ธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับเด็ก ไม่ว่าจะเป็นสถาบันกวดวิชา ร้านเกม

ร้านการ์ตูน(ไม่เฉพาะเด็ก ผู้ใหญ่ก็ด้วย )

ถ้าจะสังเกตุดู ไม่ว่าเศรษฐกิจจะเป็นอย่างไร

ร้านเกมก็แน่นเหมือนเดิม โดยเฉพาะช่วงปิดเทอม

สถาบันกวดวิชาก็เต็มไปด้วยเด็ก ๆ อันนี้ไม่ว่าช่วงไหนก็เต็ม
"คนที่ไม่เคยล้มเหลวเลย โอกาสที่จะประสบความสำเร็จนั้นยาก"
นะโม

โพสต์ที่ 51

ธุรกิจ เกี่ยวกับอาหาร การเกษตร
ยังไงคนก็ต้องกิน
Muffin

โพสต์ที่ 52

Belffet เขียน:จัดงานศพดีมั๊ยครับ

ธุรกิจเกี่ยวกับ งานศพ
มีในหนังสือ Peter Lynch นะครับ

ถ้าลงทุนในกิเลสเลยก็ต้องหนังสือเล่มนี้เลยครับ
investing in vice!
"Hope is not a strategy"
metro

โพสต์ที่ 53

ผมว่าหาก ศก ไม่ดี ก็น่าจะไปเน้นอะไรที่มันช่วยลดรายจ่ายได้ก็ดีนะครับ

อาหารราคาไม่แพงอย่าง TF PB ก็น่าจะดี เราะเป็นอะไรที่ช่วยลดต้นทุนการดำรงชีพยอดขายน่าจะเพิ่ม แต่ราคาแป้งขึ้นมโหฬารขนาดนี้ต้นทุนคงกระทบค่อนข้างเยอะครับ

ค้าปลีกก็น่าจะดีนะครับ การเติบโตก็น่าจะดีตามการเปิดสาขาที่มากขึ้น -- แต่ PE นี่ก็ไม่ได้ต่ำเท่าไร แต่หากเทียบกับการเติบโตก็น่าจะดีครับ

รพ ก็น่าจะดีนะครับ โลกร้อนขึ้น คนแก่มากขึ้น ขึ้นราคาได้ตามสภาวะเงินเฟ้อ แม้ว่าจะมองว่ามี รพ รัฐ เป็นทางเลือก แต่ รพ ระดับกลางอย่าง kh ซึ่งอาจจะเสียลูกค้ากลุ่มหนึ่งไปให้ รพ รัฐ แต่ก็น่าจะได้กลุ่มลูกค้าระดับบนที่ลดรายจ่ายลงมา

สรุปแล้วพี่หมอเคว่าหลุ่มไหนดีละครับ ???  :D
kongkang

โพสต์ที่ 54

[quote="moonkiss"]เสนอ aeonts ครับ
ทำไงจะเจ๊งอะ นอกจากคนเลิกจน หรือคนจนเลิกใช้เงินเกินตัว
ซึ่งยากส์...
:lol:
Onokung

โพสต์ที่ 55

เท่าที่นึกออกในตลาด ก็ ไฟฟ้า กับ โทรศัพท์  
ยังไงก็คงขายได้ เรื่อยๆ  เงินเดือนออกมาก็คงต้องกันเอาไว้เป็นค่าใช้จ่ายพวกนี้ก่อน !!
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 56

... ธุรกิจของใช้ส่วนตัว ( สบู่ , ยาสีฟัน , ฯ ล ฯ )   ...

... ของใช้ในครัว   ...

...   :welcome:  :cheers:  :cheers:  :cool:  :man:    ...
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...