ขอความช่วยเหลือ เรื่องไม่ได้รับเช็คเงินปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
asdas_civ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความช่วยเหลือ เรื่องไม่ได้รับเช็คเงินปันผล

โพสต์ที่ 1

ผมซื้อหุ้นมาได้ประมาณ1ปี ยังไม่ค่อยรู้เรื่องหุ้นมากเท่าไหร่

ปัญหาของผมมีว่า ผมซื้อหุ้น epco ไว้ตั้งแต่ปีที่แล้ว เคยได้เช็คเงินปันผลมาครั้งนึงแล้ว ตอนนั้นพนักงานไปรษณีย์เอาเช็คมาส่งเป็นจดหมาลงทะเบียนผมได้รับก่อนวันในเช็คประมาณ 2-3 วัน

แต่คราวนี้epcoประกาศจ่ายปันผลวันนี้ และผมยังไม่ได้รับเช็คเลย ผมเข้าใจว่าจดหมายที่นำส่งเช็คให้ผมน่าจะสูญหายไป

ผมควรติดต่อใคร ยังไงบ้างครับ (ผมซื้อหุ้นเองผ่านทางเน็ต) ช่วยตอบด้วยนะครับ
จะช้าไปรึเปล่านะ ที่จะเริ่มลงทุนตอนอายุใกล้ๆเลข 4
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

หลักทรัพย์ วันลงมติ วันXD วันจ่าย ประเภทเงินปันผล เงินปันผล รอบผลประกอบการ

EGCO 25/2/08 27/3/08 7/5/08 การจ่ายเงินปันผล 2.5 01/07/07-31/12/07

วันจ่ายปันผล 7/5/08 เช็คจะได้รับก่อนหน้านั้นประมาณ 2-3 วัน

ควรไปทำเรื่องที่โปรคเกอร์ ให้ศูนย์รับฝาก โอนเงินปันผลเข้าบัญชีธนาคาร เลย จะดีกว่า ได้รับเงินเร็วตัดปัญหาเช็คสูญหาย
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
asdas_civ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ คุณครรชิต
หุ้นของผม โรงพิมพ์ตะวันออก EPCO ครับ

ต่อไปเพื่อตัดปัญหาคงต้องเปลี่ยนเป็นโอนเงินเข้าบัญชีแทน
แต่ตอนนี้ผมจะแก้เรื่องที่เกิดขึ้นแล้ว คือไม่ได้รับเช็คยังไงดีครับ
ติดต่อกับมาร์เก็ตติ้งรึครับ แล้วเราจะทำให้เค้าเชื่อว่าเรายังไม่ได้รับเช็คได้ยังไงครับ
จะช้าไปรึเปล่านะ ที่จะเริ่มลงทุนตอนอายุใกล้ๆเลข 4

โพสต์ที่ 4

EPCO ผมดันไปดูเป็น EGCO  :oops:  

EPCO วันจ่าย 3/4/08 เช็คควรถึงแล้วนะ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
asdas_civ

โพสต์ที่ 5

ใช่ครับ เช็คควรมาถึงแล้ว เป็นจดหมายลงทะเบียนด้วย แต่นี่หายไปเลย

epco กับ egco คล้ายๆกันครับ มองผ่านๆ ใจเราจะเห็นเป็นหุ้นที่เราคุ้นเคยมากกว่าครับ

ไม่มีใครเคยมีประสบการณืไม่ได้รับเช็คบ้างเลยเหรอครับ

ผมไม่น่าโดนแจ็กพอตเลย  :'O

สาธุ  :pray: วันนี้เช็คมาทีเถอะ
007-s

โพสต์ที่ 6

ดิฉันเคยเช๊คหายค่ะ
เอาเท่าที่มีประสบการณ์นะคะ

แจ้งไปที่มาร์เกตติ้ง
ไม่ว่าเทรดระบบเนต เขาก็จะมีมาร์เกตติ้งของระบบเนตอยู่ค่ะ โทรไปที่บริษัทโบรคนั่นแหละค่ะ ถามว่ามาร์เกตติ้งจะทำอะไรได้บ้าง กรณีที่จะให้เขา(ทางโบรค)เป็นตัวแทนยื่นเรื่องไปยังบริษัทที่พี่ถือหุ้นนั้นๆอยู่

แต่อันดับถัดมาที่เราต้องทำเองคือ
ไปแจ้งความเช๊คหายค่ะ ให้ลงประจำวันไว้ แล้วจากนั้น ให้ส่งสำเนาปจว.ไปยังบริษัท (ที่ดิฉันทำ คือ ส่งปจว.ไปให้มาร์ที่โบรคเรา แล้วเขาจะทำให้หมดทำเรื่องส่งต่อไปยังบริษัท)

เพื่อที่ว่า จนท.ทางบริษัทของเรา จะอายัดเช๊คใบเก่าและออกใบใหม่ให้เรา

กรณีนี้อาจเป็นไปได้ว่า ที่อยู่ผิดพลาด (แบบดิฉันที่เคยหาย)
อย่าคิดว่า ที่อยู่ไม่เคยผิดมาก่อน มาอีกปีนึงทำไมจึงผิดไปได้
เกิดขึ้นได้ค่ะ (เพราะดิฉันเกิดขึ้นมาแล้ว  :lol: )

ไม่ต้องตกใจค่ะ ได้ตังค์แน่ แต่ยุ่งหน่อย และก็ต้องรอช้ากว่ากำหนดปกติเล็กน้อย(ทำเรื่องตอนนั้นถ้าจำไม่ผิด ราว 2 อาทิตย์ มั้งคะ ไม่แน่ใจค่ะ)

:wink:

โพสต์ที่ 7

ต้องโทรไปที่ศูยน์รับฝากหลักทรัพย์ เขาจะบอกเลขที่ลงทะเบียนไปรษณีย์ ที่ส่งเช็คมาให้เรา ให้เราไปเช็คที่ไปรษณีย์

ของผมก็เคยทำเช็คหาย คือได้รับมาแล้วแต่ไม่รู้ไปไหนเสีย
ศูยน์รับฝากหลักทรัพย์ ต้องทำเช็คใหม่ให้ เขาให้ไปเแจ้งความเช็คหาย
asdas_civ

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ คุณ007-s

ผมโทรไปถามมาร์เก็ตติ้ง ทางนั้นบอกว่าให้ผมติดต่อศูนย์รับฝากดูก่อนครับ
แต่คิดว่าผมคงต้องทำเหมือนคุณ007-sแน่ๆเลย
007-s

โพสต์ที่ 9

อ้อ แถมอีกนิด
ถ้ามาร์ไม่บริการ
ให้ติดต่อโดยตรงไปยังบริษัทที่เราถือหุ้น ฝ่ายบัญชีหรือไงเนี่ยค่ะ
เพราะตอนนั้นมาร์ดิฉันก็ให้เบอร์ทางบริษัทมา เพื่อขอทราบเลขที่บัญชีเช๊ค เพื่อลงรายละเอียดในบันทึกประจำวันค่ะ

เขาจะถาม ชื่อนามสกุลเรา เพื่อเช๊คดูเลขที่เช๊ค และยอดเงินที่จ่าย วันที่ๆจ่าย
เมื่อชื่อ และจำนวนหุ้นตรงกันถูกต้อง และเช๊คให้ด้วยว่า ที่อยู่ผิดพลาดหรือไม่
(บางทีที่อยู่ไม่ผิด แต่ไปรษณีย์เบลอส่งผิดก็มีค่ะกรณีนี้)

จากนั้นฝ่ายบัญชี ก็จะรอสำเนาปจว.จากผู้ถือหุ้น(คือเรา)
แล้วก็ทำตามขั้นตอนออกเช๊คใหม่มายังเราอีกครั้ง

อ้อ ปล. ควรเร่งทำเรื่องรับเงินปันผลทางธนาคารจะสะดวกกว่าและไม่ผิดพลาดด้วยค่ะ

:D
007-s

โพสต์ที่ 10

อ่า พิมพ์ไวไปหน่อย

เลขที่เช็ค ค่ะ ไม่ใช่เลขที่บัญชีเช็ค

:lol:
asdas_civ

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณ คุณ007-s และคุณครรชิต อีกครั้งครับที่ให้ความช่วยเหลือรวดเร็วมากๆ

ขอแจ้งผลครับ ผมโทรไปศูยน์รับฝากหลักทรัพย์ ( TSD ) เบอร์โทร 02-229-2888 กด 0 คุยกับเจ้าหน้าที่(ให้ความช่วยเหลือดีมากครับ) ถามชื่อหุ้นกับชื่อ-สกุลของเรา เสร็จแล้วก็ถามที่อยู่ พอผมบอกไปเค้าก็บอกว่าเช็คออกแล้วเมื่อวัน ที่ 31มีนา แล้วเค้าก็เช็คไปที่ไปรษณีย์ แล้วแจ้งผมมาว่าเช็คของผมค้างอยู่ที่ไปรษณีย์ อยู่ในสถานะรอดำเนินการส่ง

สบายใจแล้วครับผม ขอบคุณอีกครั้งครับ
007-s

โพสต์ที่ 12

:D ดีใจด้วยค่ะ ไม่ต้องไปถึงโรงพัก
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 13

สนับสนุนให้ทำ e-dividend เลยครับ ลดปัญหาเกือบหมด ทำครั้งเดียวใช้ได้ตลอดชีพ

-ลดปัญหาเช็คหาย
-ลดปัญหาเช็คมูลค่าน้อยๆ ไม่คุ้มกับค่าธรรมเนียม
-ลดปัญหาการเสียเวลา ค่าน้ำมัน เอาเช็คไปฝาก
-ลดกระดาษ โลกร้อน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
beammy

โพสต์ที่ 14

ลูกอิสาน เขียน:สนับสนุนให้ทำ e-dividend เลยครับ ลดปัญหาเกือบหมด ทำครั้งเดียวใช้ได้ตลอดชีพ

-ลดปัญหาเช็คหาย
-ลดปัญหาเช็คมูลค่าน้อยๆ ไม่คุ้มกับค่าธรรมเนียม
-ลดปัญหาการเสียเวลา ค่าน้ำมัน เอาเช็คไปฝาก
-ลดกระดาษ โลกร้อน
:cool:  ...
โพสต์โพสต์