ปัจจัยอะไรที่ทำให้คนเข้ามาเล่นหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
เม่าฝึกบิน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปัจจัยอะไรที่ทำให้คนเข้ามาเล่นหุ้น

โพสต์ที่ 61

มีอิสระในการทำงานค่ะ  

อิสระที่จะทำงานนี้โดยไปอยู่ที่ไหนในโลกนี้ก็ได้
อิสระที่จะทำงานนี้โดยกำหนดเป้าหมายและวางวินัยในการวิเคราะห์หาความรู้ด้วยตนเอง
อิสระที่จะทำงานนี้โดยสามารถมีเวลาดูแลลูก (ซึ่งก็ถือเป็นเรื่องสำคัญที่ต้อง INVEST ด้วยเหมือนกัน)

เวลามีค่าค่ะ .........ให้เงินทำงาน.........
=========================

"Stay hungry, Stay foolish"
boy2t

โพสต์ที่ 62

ไม่รู้จะเอาเงินไปลงทุนอะไรที่ไม่ต้อง ใช้คนเยอะๆ
TPH

โพสต์ที่ 63

เริ่มแรกอยากจะมีอิสรภาพทางการเงิน แต่คงต้องใช้เวลาอีกนาน

หลังจากได้ลองลงทุนจริง ๆ เป็นระยะเวลาประมาณ 4 เดือน ก่า ๆ พบว่ายังต้องเรียนรู้อีกเยอะ

ตอนนี้ก็ขอให้ผลตอบแทน หลัก ๆ จากปันผลชนะดอกเบี้ยเงินฝากไว้ก่อน แล้วค่อย ๆ เรียนรู้ไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะบรรลุเป้าหมาย

ผมว่าการค้นหาหุ้นที่จะลงทุน และรอจนกว่าจะถึงราคาที่ปลอดภัยที่จะซื้อ หลังจากซื้อแล้วก็ต้องถือ ตรวจสอบและติดตามต่อไป เป็นอะไรที่ท้าทาย

สำหรับผม จากประสบการณ์อันน้อยนิด หุ้น 5 ตัวที่คัดเลือกและซื้อไว้ 2 ตัวสีเขียว 3 สีแดง แสดงว่ายังฝึกไม่ถึงขั้น
pavilion

โพสต์ที่ 64

สำหรับผมนะครับ
-ชอบความท้าทาย
-อยากลองทำสิ่งใหม่ๆ ดูบ้าง
-เพื่อว่าเวลาตกงานก็ยังมีรายไ้ด้อยู่ไม่เดือดร้อน
Belffet

โพสต์ที่ 65

ถึงตอนนี้

ผมเล่นหุ้นเพราะอยากมีแฟนครับ

(เกี่ยวกันมั๊ย?)
beammy

โพสต์ที่ 66

Belffet เขียน:ถึงตอนนี้

ผมเล่นหุ้นเพราะอยากมีแฟนครับ

(เกี่ยวกันมั๊ย?)
เพราะอะไรหรือครับ ขยายความที  :roll:  ...
sisacorn

โพสต์ที่ 67

ตอนเด็ก ขาดทุนจากกองทุน โตขึ้นเลยจะเล่นหุ้น เพื่อ แก้แค้น

แต่พอวัยรุ่น อ่านหนังสือ อิสระทางการเงินดีอย่างนั้น ดีอย่างนี้

ก็เลยอยากมีอิสระภาพกับเขาบ้าง

ทุกวันนี้ อยากมี อิสระภาพ เหมือนเดิม แต่สิ่งที่เพิ่ม คือ ความสุข

ความสนุก ความท้าทาย กับจิตใจตัวเอง ลงทุนในหุ้น ต้องเรียนรู้

ต้องศึกษาอีกเยอะมาก ต้องควบคุมจิตใจตัวเอง ต้องพัฒนาอยู่ตลอด

สนุกดีครับชักชอบแล้วสิ แต่ตอนนี้ต้องควบคุมความโลภก่อน

รู้สึกช่วงนี้ความโลภเข้าครอบงำสูงเหลือเกิน

คงเป็นดั่งคำที่ว่า

"ข้าพเจ้ามิได้ชมชอบการเล่นหุ้น หากแต่ข้าพเจ้าชมชอบบรรยากาศในการเล่นหุ้น"

บรรยากาศชวนให้ลุ่มหลงจริง ๆ ยามที่พอร์ทสูงส่ง หวังว่าจิตใจก็จะสูงส่ง เช่นกัน

เพราะที่แห่งนี้ เป็นที่รวมซึ่ง ความหวัง ความคาดหมาย อารมย์ ความรู้สึก ความรู้

อันหลากหลาย ข้าพเจ้าจึงเพียงหวัง เข้าใจ และแหวกว่าย กลางสายธารนี้อย่างสบายอารมย์
cwiboon

โพสต์ที่ 68

ชอบครับ เวลาที่เห็นพอร์ตโตขึ้นทุกๆปีนี่ถือเป็นความสุขอย่างหนึ่งเลย
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 69

...   ความไม่รู้ และอยากรวยเร็ว  ...

...    :cheers:  :cool:  :man:   ...
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
Belffet

โพสต์ที่ 70

เพราะอะไรหรือครับ ขยายความที    ...
แหะแหะ

ไม่มีไรมากหรอกครับป๋าบีมมี่

Marketing ของผม 3 โบรก รวม พอร์ตของแม่ด้วย

ไม่รู้ทำไม น่ารักทุกคนเลยสิน่า
beammy

โพสต์ที่ 71

[quote="Belffet"][quote]เพราะอะไรหรือครับ ขยายความที
CEO

โพสต์ที่ 72

จริงครับ

แบบว่าไม่รู้จะเอาไปทำอะไร
เลยเอามาไล่แจกเจ้ามือในตลาดหุ้นครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
mytoobtub

เห็นด้วยครับ

โพสต์ที่ 73

เห็นด้วยครับ
ผมเข้าตลาดครั้งแรกด้วยเป้าหมาย กำไร100%ต่อปีเลยครับ :oops:
และก็ปีกหักไปตามระเบียบ(ขาดทุนเกือบ30%) ออกจากตลาดไปตั้งสติปีนึงครับ ตอนนี้ก็พยายามเลี้ยงหมูให้กลายร่างเป็นห่านทองอยู่ครับ(ตอนนี้ขอให้ได้ไข่ซัก15%ต่อปีก็สุขีแล้วครับ)
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 74

ปัจจัยอะไรที่เข้ามาเล่นหุ้น

คำตอบ เป็นเกมของคนฉลาดครับ

ประมาณว่าเกมไม่รู้จบ เรียนรู้กันตลอด ไม่ค่อยมีเคสซ้ำกันเท่าไร

ทุกอย่าง dynamic ยกเว้น หุ้นลงมากๆ แล้วก็ขึ้น หุ้นขึ้นมากๆแล้วก็ลง

การชนะใจตนเอง นี่แหละ ที่ทำให้ การลงทุนในตลาดหุ้นท้าทาย

1  ความโลภ
2. ความกลัว เช่นความกลัว การขาดทุน ความกลัว คนรอบข้างที่รักและรู้จัก เห็นเราล้มเหลว เป็นต้น
3. ความอดทน อดกลั้น ต่อเหตุผล เช่น หุ้นดีราคาลง หุ้นไม่ดีราคาขึ้นเอาๆ ก็เลยอาจจะถูกเย้ยหยัน จากเพื่อนๆที่เล่นหุ้นปั่นอยู่
4. ความเข้าใจ ในการลงทุน และปรับใช้ให้เหมาะกับนิสัยตัวเอง ซึ่งกว่า จะพัฒนาเป็นแนวทางของตัวเองก็เจ็บตัวไปหลายรอบ เรียกว่าเจ็บซ้ำซาก
juntuma

โพสต์ที่ 75

มาเล่นหุ้นโดยบังเอิญครับ

แบบว่าเล่นเน็ตแล้วเห็นเขาพูดกันเรื่องหุ้นเลยอยากรู้มั่งว่ามันเป็นยังไง

ซื้อหุ้นตัวแรกก้อสนามบิน  ดูมันมั่นคงดี  ไม่มีเจ๊ง

ไป ๆ มา ๆ  ก้อเล่นไปเป็นร้อยตัวแล้ว

อยากเป็นแบบเจ้าของกระทู้คือถือหุ้นตัวเดียวกินปันผลคุ้มค่าใช้จ่ายทั้งปี

ไม่เคยคิดที่จะรวยด้วยหุ้น  แต่เห็นเขาได้ก้ออยากมั่ง  เกิดกิเลสนั่นแระ   :lol:
pipat66

โพสต์ที่ 76

สำหรับผมลงทุนในหุ้นเพราะ กิจการบริษัทเจริญเติบโตไปเรื่อยๆครับ

มีคนที่พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่าในระยะยาวสามารถประสปความสำเร็จได้

เช่นเพื่อนๆในบอรด์นี้ครับ

****ชีวิตคือการลงทุน****
mac69

โพสต์ที่ 77

อยากเลี้ยงครอบครัวให้สุขสบาย
อยากเที่ยวรอบโลก
อยากบริจาคเยอะ
กล้วยไม้ขาว

ขุด ๆๆ

โพสต์ที่ 78

สำหรับผมแล้วเริ่มต้นที่สนใจก็ไม่ต่างจากคนอื่นนัก
คืออยากรวยไว ๆ ครับ

แต่ตอนนี้ความคิดผมเปลี่ยนไป
ตั้งแต่ได้รู้จัก TVI
ผมพบว่าการลงทุนในหุ้นต้องใช้ความรู้ในหลายด้าน

ตอนนี้ผมจึงขอตอบว่า เพราะอยากเปิดโลกทัศน์ครับ
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 79

ผมเข้าจัยว่าตัวผมเองลงทุนเพื่อชีวิต
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Solomon

โพสต์ที่ 80

ผมเล่นหุ้นเพื่อการพิสูจน์ครับ

1. เห็นคนรอข้างขาดทุนจากการเล่นหุ้นกันตลอด  เลยอยากพิสูจน์ว่า "การเล่นหุ้นกำไรน่ะเป็นไปได้ไหม ?"
2. เล่นหุ้นและอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมาบ้าง เริ่มเห็นผลสำเร็จจากการลงทุนของท่านอื่นๆ ที่ป็นนักลงทุน อาชีพบ้างเลยอยากพิสูจน์ว่า "การเป็นนักลงทุนอาชีพสามารถสร้างรายได้ที่มั่นคงเหือนการทำงานได้ไหม?"

ขอแรกผมสามารถพิสูจน์ได้แล้วว่าการลงทุนกำไรเป็นไปได้หากมีการทำการบ้านก่อนการลงทุนที่ดี ส่วนข้อสองคงต้องใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์แล้วละครับ  :lol:
Stock Broker

โพสต์ที่ 81

[quote="เม่าฝึกบิน"]มีอิสระในการทำงานค่ะ
Nstar

โพสต์ที่ 82

เพื่อแม่ครับ  :oops:
การวิเคราะห์เป็นพื้นฐานของการวางแผน

การวางแผนเป็นรากฐานของความสำเร็จ

แต่หากปฏิบัติตามแผนโดยไม่มีการปรับเปลี่ยนตามสถานการณ์แล้ว

เมื่อนั้นคงไม่สามารถก่อเกิดความสำเร็จได้
Akajon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 83

มีเงินส่วนเกินที่ไม่ได้เอาไปลงทุนต่อยอดในธุรกิจ ก็เอามาลงทุนในหุ้น พันธบัตร ตราสารหนี้

เผื่ออนาคตจะได้พักผ่อนมากขึ้น ทำงานน้อยลง แล้วนำดอกผลของเงินส่วนนี้มาใช้ยามแก่ ยามเจ็บป่วย เหลือก็แบ่งปันคืนสังคม บริจาคให้คนด้อยโอกาสกว่าเรา

ใครชอบศึกษาแนวคิดการทำธุรกิจ แนะนำให้อ่าน "ร้านไหน ? กำไรกว่า" ได้ความรู้ดีครับ