เล่าเรื่องสมัยดัชนีพันกว่าจุดโดยคุณ IH ครับ

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
050001999
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เล่าเรื่องสมัยดัชนีพันกว่าจุดโดยคุณ IH ครับ

โพสต์ที่ 1

เล่าอดีตสมัยดัชนี 1 พันกว่าจุด

ลองนึกๆ เท่าที่จำได้นะครับ ใช้ตัวเลขดัชนีประมาณ 800-1300 จุดช่วงก่อน crisis นะครับเพราะช่วง 1500-1700 จำได้ว่าหุ้นวิ่งแบบไม่มีใครสนใจ p/e กันอยู่แล้ว

หุ้นสื่อสาร เป็นหุ้นที่ทุกคนยอมรับว่า p/e ต้องสูงมากเพราะ growth สูง ถ้าเป็น shin advanc ก็ p/e 30-40 เท่า แต่คนที่ลงทุนใน shin advanc ตอนนั้นถึงปัจจุบันก็ยังพอกำไรเพราะธุรกิจมือถือเติบโตได้จริง

ส่วนสื่อสารตัวอื่นๆ TT&T ตอนเข้าตลาดก็ประมาณ 150 บาท ( ปัจจุบันยังพาร์เดิมอยู่คือ 10 บาท ) ส่วน TA ก็ 100 กว่าบาทเหมือนกัน เมื่อไม่นานนี้ช่วง dot com boom คือปี 2543 TA หรือ TRUE ปัจจุบันก็เคยขึ้นจาก 10 กว่าบาทเป็น 70 กว่าบาท ปัจจุบันเหลือ 5 บาทกว่า ลงเหมือนแตกพาร์

ส่วน Samart ราคา IPO 80 บาท ราคานอกตลาด 200 กว่า เทรดวันแรกประมาณ 450 ( พาร์ 10 ) ตอนนี้แตกพาร์เหลือ 1 ราคาหุ้นตอนนี้ก็ 8 บาท คนถือตอนนั้นก็ไม่เสียหายเท่าไหร่ ราคาหุ้นกลับมาที่ IPO พอดี

ส่วน JAS หรือ Jasmin Inter ราคา trade วันแรก 450 บาท ตอนเข้าตลาดมีโฆษณา TV เป็นฉากการประชุม มีผู้บริหาร ( ซึ่งเข้าใจว่าเป็นนักแสดง ) ประชุมแบบถกกันหน้าตาเคร่งเครียดแล้วประธานก็ทุบโต๊ะแล้วพูดว่า " Project นี้พลาดไม่ได้ เพราะผมหมายถึงชื่อเสียงของประเทศ " แล้วจบท้ายว่า Jasmin สยายปีกเทคโนโลยีสื่อสารไทย ฟังแล้วรู้สึกว่าอีกไปกี่ปีจากนี้ประเทศไทยต้องยิ่งใหญ่ในระดับโลกแน่ๆ เลยครับ สมัยเมื่อ 10 กว่าปีก่อนเค้าว่ากันว่าในปี 2020 แม้บอลไทยจะชนะฝรั่งเศสไม่ได้ก็ตาม แต่ GDP ของเราจะโตแซงฝรั่งเศส ตอนนี้ราคาหุ้น Jas ก็อยู่ 1 บาทกว่า ผมเลยไม่แน่ใจว่า project ที่หมายถึงตอนนั้นประมูลได้หรือเปล่านะครับ หรือเพราะประมูลได้ตอนนี้จึงเป็นเช่น ณ ปัจจุบันนี้

ส่วนหุ้นอสังหาฯ ตอนนั้นจำได้ว่า ในสายตานักลงทุนบ้านเรานั้น b-land หรือ tyong หรือที่เรียกกันว่า ตี๋ย้ง นั้นดูจะดังกว่า LH เสียอีกครับ p/e กลุ่มก็ประมาณ 20-50 เท่าเหมือนกัน story ของ tyong ก็คือรถไฟฟ้า BTS ครับ ถ้าช่วง 2-3 ปีนี้หุ้น EVER ดัง เมื่อก่อนหุ้น RR ก็ดังประมาณนี้เหมือนกันครับ โดย RR เค้าจะขึ้นลงตามหุ้นอีกตัวหนึ่งคือ FCI เพราะผู้ถือหุ้นกลุ่มเดียวกัน จึงเรียกหุ้นคู่นี้กันว่า คู่แฝดอภินิหาร แต่ปัจจุบัน คู่แฝดที่ว่านี้ไม่อยู่แล้ว เข้าใจว่าตัวหนึ่งหายไปก่อน อีกตัวเลยตรอมใจตามไปครับ

หุ้นหลายๆ ตัวตอน IPO นั้นเฟื่องขนาดมีงบโฆษณาเข้าตลาด แม้กระทั่งหุ้นอสังหาฯ อย่าง CNTRY หรือ บริษัทคันทรีประเทศไทยก็โฆษณาเป็นเพลงเพราะเชียวคือ ใช้เพลง Sailing เป็นภาพเรือใบล่องโต้คลื่นในทะเล ผมจำได้ว่าหุ้นหลุดจองตั้งแต่วันแรก เลยเพิ่งตีความภายหลังว่าในเพลงที่ร้องว่า I m sailing นั้นมันคือ Im selling. เสียมากกว่า หุ้น CNTRY นั้นหายไปปรับโครงสร้างหนี้อยู่นานก่อนกลับมาในชื่อใหม่ว่า EVER หมายถึง เคย อยู่ในตลาดหุ้นมาก่อนนั่นเอง

อสังหาฯ ตอนนั้นนโยบายบัญชีคือ รับรู้รายได้เมื่อจอง คือลูกค้าเอาเงินมาจอง 5 หมื่นบาท ยังไม่ทันสร้างอะไรก็เริ่มรับรู้รายได้กันแล้ว ตอนนั้นหลายๆ บริษัทเปิดจองโครงการใหม่ๆ พอเศรษฐกิจไม่ดีลูกค้าทิ้งเงินจองเงินดาวน์ แต่รับรู้รายได้ไปแล้วเสียเยอะเลย เราจึงเห็นหุ้นอสังหาฯ บางตัวตอนปี 39-40 มีรายได้เป็นเครื่องหมายลบ ดังนั้นที่มาตรฐานทางบัญชีใหม่บอกว่าวิธีรับรู้ตาม % ของงานนั้นไม่ conservative ให้เปลี่ยนเป็นรับรู้เมื่อโอนทั้งหมด ถ้าย้อนไปดูสมัยก่อนแล้วจะตกใจยิ่งกว่าครับ

สมัยนั้นอสังหาฯ บูมขนาดที่เจ้าของโครงการเอาเงินไปมัดจำที่ดินจะสร้างตึกแถว สถาปนิกเพิ่งเขียนแบบร่างเสร็จ ก็ขายหมดแล้วครับ พอขายหมดก็อาจจะโดนญาติพี่น้องเพื่อนฝูงต่อว่าว่ามีของดีแบบนี้ทำไมไม่บอก

LPN หรือ PS ที่ว่าขายดีเทน้ำเทท่า เปิดวันแรกจอง 100% ผมว่าจำนวน unit ตอนนั้นต้องสู้โครงการแฟล็ตปลาทองกระรัตไม่ได้ครับ ตอนนั้นเป็นโฆษณาเพลง โดยใช้นักแสดงตลกชื่อดังๆ มาร้องเพลงโฆษณา ดาวน์ก็น้อยผ่อนนิดโอนสิทธิ์โฉนดเอาไปเลยง่ายดาย ย้า ยา ยา หย่า ยา จะไปจะไปใกล้หมด สะดวกมีรถเมล์ผ่าน มีสระว่ายน้ำและมีสวนหย่อมปลาทองมีพร้อมทุกสิ่ง เพลงนี้เด็กอนุบาลยังจำไปร้องกันได้เลยครับ ตอนนี้ผมไม่แน่ใจว่าแฟล็ตปลาทองที่ว่านั้นอยู่ส่วนไหนของประเทศไทยเลยครับ แต่ได้ยินว่าสร้างเสร็จจนได้ครับ

ถ้าจะไม่พูดถึงเลยคงไม่ได้คือ หุ้นไฟแนนซ์ เป็นสุดยอดหุ้น blue chip สมัยนั้นไม่ว่าจะเป็น FIN1 DS CMIC NFS p/e ก็ 30-50 เท่าตลอด และคงไม่มีใครที่เล่นหุ้นช่วงนั้นจะไม่เคยมีหุ้น finance เหล่านี้อยู่ในพอร์ต อย่างน้อยต้องมีไม่ช่วงเวลาใดเวลาหนึ่ง ดังนั้นใครที่ท่องหลักการว่า ไม่ขาย ไม่ขาดทุน ขอให้ดูประวัติศาสตร์ดีๆ ด้วยครับ

สมัยนั้นหุ้น Fin1 นั้นกลุ่มเค้ามีหลายตัว ถ้าเป็นหลักทรัพย์ก็มี Fin1 S-one FAS ซึ่งถือหุ้นโดย ONE ซึ่งอยู่กลุ่มสิ่งทอ ทำเหมือนเป็น holding company หุ้นกลุ่มนี้ติด top active อยู่เป็นประจำต่อเนื่อง ถ้าไม่ล้มไปก่อนไม่ทราบจะเหมือน Berkshire รึเปล่านะครับ ช่วงซักปี 37-38 ก็เล่นข่าวกันว่า Fin1 จะ takeover ธ. ไทยทนุ แล้วยกระดับเป็นธนาคาร แต่ตอนปี 39 เริ่มมีปัญหา ก็มีข่าวว่า ธ. ไทยทนุ จะไปช่วยเหลือ Fin1 กลับตาลปัตรภายในเวลาอันรวดเร็ว

หุ้นธนาคาร ช่วงนั้นเหมือนโดนรัศมีหุ้น finance กลบไปเยอะครับ หุ้นธนาคารที่เหมือนจะ hot สุดคงจะหนีไม่พ้น BBC หรือ ธนาคารกรุงเทพพาณิชยการครับ ถ้าตอนนี้หุ้นแขกเป็นที่นิยม ตอนนั้นเค้าก็เล่นหุ้นแขกกันเหมือนกันครับ แต่แขกที่ว่านั้นคือ ราเกซ สักเสนา ครับ แต่ใครถือหุ้นแขกก็อย่าตกใจครับมันคงจะต่างกันครับ หุ้นธนาคารเล็กๆ หลายแห่งเช่น BMB LTB นครธน สหธนาคาร ไทยทนุ IFCT ปัจจุบันถูกลดทุนเหลือ 1 สต. ไปรวมกับอะไรต่ออะไรไปเสียหมดแล้วครับ จริงๆ แล้วสัญลักษณ์ของ ธ. กรุงเทพพาณิชยการนั้นคือ สตางค์แดง เค้าเลยเรียกว่าแบงค์สตางค์แดง เหมือนคนคิดสัญญลักษณ์นั้นมี six sense ว่าท้ายสุดแล้วมันจะเหลือ 1 สตางค์จริงๆ ครับ

เรื่องเพิ่มทุนของหุ้นในตลาดทำกันเป็นว่าเล่น ตอนนั้นไม่ต้องเพิ่มทุนบวกวอร์แรนท์ให้เมื่อย แค่ประกาศเพิ่มทุนหุ้นก็วิ่งทั้งก่อนและหลังประกาศแล้ว XR เสร็จหุ้นก็วิ่งต่อ ยิ่งอัตราเพิ่มทุน สวย เท่าไหร่หุ้นยิ่งวิ่งแรง คำว่า สวย สมัยนั้นกับสมัยนี้ไม่เหมือนกันแน่นอนครับ สวยสมัยนั้นต้องประมาณ 1: 2 หรือ 1: 3 ผมไม่ได้เขียนสลับนะครับ 1 หุ้นเดิมต่อ 3 หุ้นใหม่ ถ้าขืนเพิ่มแบบเขียมๆ แบบปัจจุบันประเภท 2: 1 หรือ 3: 1 หุ้นไม่วิ่งหรอกครับ ยุคสมัยเปลี่ยนไป คำว่าสวยก็เปลี่ยนไปครับ ผมดูภาพวาด Impressionist ของยุโรปสมัยศตวรรษที่ 18 ผู้หญิงสวยๆ ของเค้าต้องอ้วนๆ หน่อยมีพุง สมัยนี้ต้องผอมบางถ้าไปอยู่ยุคอดีตเค้าคงคิดว่าเป็นโรค ดังนั้นเวลาเปลี่ยน อะไรๆ ก็เปลี่ยน ผู้หญิงคนไหนที่ตัวใหญ่หน่อยก็มองโลกในแง่ดีครับว่าเราเกิดช้าไปแค่ 200 ปีเอง

ดังนั้นสมัยนี้ หุ้น p/e เกิน 10 บางตัวว่าค่อนข้างแพง p/e เกิน 20 คือ แพงมาก เกิน 30 แพงอย่างไร้เหตุผล ถ้าเป็นเมื่อปี 253x ผมเห็นหุ้น p/e เกิน 30 อยู่น่าจะเกินครึ่งหนึ่งของตลาดครับ

ผมเริ่มแก่แล้วล่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 2

:cool:  :bow:
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
poppo

โพสต์ที่ 3

:cool:

สุดยอดครับ ตอนนั้นยังไม่เกิด(ในตลาดหุ้นเลย) :lol:  :lol:  :lol:
จงทนอด และอดทน
beammy

โพสต์ที่ 4

:cool:  :cheers:   :8)  ...
Popmc

โพสต์ที่ 5

:bow:
... No more hobbies! Remember!
ปุย

โพสต์ที่ 6

เห็นภาพชัดแจ่มเลยครับ  :bow:  :cool:
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

พี่ IH ยอดมนุษย์จริงๆ รู้ลึกรู้รอบ แล้วยังย้อนหลังไปได้ไกลอีกด้วย  :bow:  สุดยอดตำนานที่ยังมีชีวิตอยู่จริงๆ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
K o S o L

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับที่เอาประสบการณ์มาเล่าให้ฟัง   :bow:  :bow:  :bow:
ผมมือใหม่ครับ
MO101

โพสต์ที่ 9

พูดถึงปลาทองแล้วนึกถึงความหลัง
ปลาทองรังสิตโครงการสอง
ให้จองห้าพันเหมือนเดิม
ใบอนุญาติเรามียืนยัน
โฉนดโครงการเรามั่นคง...
บางทีก็มีอะไรแปลกๆ เช่น
เงินกู้ ดอกเบี้ย 8% แต่ บ.ผมกำไรมากกว่า 10% ดั้งนั้น
ผมจึงเปิดบริษัทย่อยกู้เงินมาซื้อบริษัทตัวเอง...
August

โพสต์ที่ 10

บทความนี้   โดนใจครับ
ประวัตติศาสตร์ที่ผ่านมา

ความสำเร็จ
ความล้มเหลว

เก็บไว้เตือนสติ  ได้เป็นอย่างดี
:D
Saran

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับ เห็นภาพได้ชัดเจนเลย

อยากรู้จังว่าพี่ HI ลงทุนมาตั้งแต่อายุเท่าไรเนี่ย ประสบการณ์การลงทุนเยอะมากๆ
noooon010

โพสต์ที่ 12

:pray:

thanks 4 all your very good information na krub
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
cryptonian_man

โพสต์ที่ 13

คุ้มๆ จริงๆ ยิ่งกว่าคุ้ม คุ้มทุกสิ่ง คุ้มที่แฟลตปลาทอง

จำได้ว่าตอนเด็กๆ ดูโฆษณาจนร้องได้เลย แต่ไม่เคยรู้ว่ามันสร้างเสร็จแล้วจริงๆ

ขอบคุณครับที่มาย้อนอดีตให้ได้รู้กัน
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
ลุงทีม

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับ

ผมว่าสมัยนั้นเค้าคงมองว่า อนาคตเศรษฐกิจมันคงจะดีต่อเนื่องหลายๆปีมั้งครับ ตลาดถึงกล้าให้ pe 10กว่า 20กว่าเท่า

ptt pttep banpu pe ยังเคยแตะ 20 เท่าได้เลย แม้ตอนนี้ตลาดจะไม่ค่อย บางตัว pe ยังเฉียดๆ 20 เลยครับ

กลุ่ม รพ BGH ตอนนี้ pe ก็ 30กว่านะครับ คนก็มองหุ้นดี

อย่างหุ้น bank นี่ก็มาแบบเนิบๆ pe ก็ 10 กว่าเท่า เช่นกัน

สมัยนั้น ผมจำได้ว่า พนักงาน TT&T จบใหม่เงินเดือนบวกเบี้ยเลี้ยง ก็เฉียด 3หมื่นแล้วครับ หรือ อย่าง TPI, TPIPL ก็เช่นกัน อู้ฟู่มาก เงินดีมากสมัยนั้น

ผู้บริหาร เวลาประชุม ใช้ระบบ ทีวี conference ผ่านดาวเทียมครับ
ที่ทราบก็ไม่ใช่อะไร เพราะผมเป็นคนไปช่วยเซ็ทระบบให้เค้าเอง  :lol:  :lol:
รูปภาพ..เงินทองร้อยล้าน ยังน้อยกว่าน้ำใจร้อยดวง...รูปภาพ
Radio

โพสต์ที่ 15

เคยจำได้ว่าสมัยนั้นคนทำงาน Finance โบนัส
40-60 เดือน เป็นมนุษย์ทองคำจริงๆ  น่าอิจฉาเป็นบ้า
หนุ่ม

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณมากครับ
naris

โพสต์ที่ 17

สุดยอดประสบการณ์ที่หาซื้อไม่ได้ :bow:

ถ้าให้พี่ริวมาใส่สี ตีไข่ เข้าไปเพิ่ม คงมันน่าดูนะครับ :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 18

Radio เขียน:เคยจำได้ว่าสมัยนั้นคนทำงาน Finance โบนัส
40-60 เดือน เป็นมนุษย์ทองคำจริงๆ  น่าอิจฉาเป็นบ้า
ตั้งแต่เล่นหุ้นมา  เคยเจอ  บล.ทิสโก้  จ่าย24เดือน
40-60  เดือน  นี่บริษัทอะไรครับ
Radio

โพสต์ที่ 19

[quote="ปรัชญา"][quote="Radio"]เคยจำได้ว่าสมัยนั้นคนทำงาน Finance โบนัส
40-60 เดือน เป็นมนุษย์ทองคำจริงๆ
suddhaluang

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณค่ะ ที่ถ่ายทอดประสบการณ์ำใ้ห้นักลงทุนรุ่นหลังได้แง่คิดตามไปด้วย
miracle

โพสต์ที่ 21

มาอ่านประวัติศาสตร์
ที่จารึกไว้ด้วยกลีบกุหลาบ
และขากหนาม
:)
:)
arnon26

โพสต์ที่ 22

Good Work....Knowledgable...
thaloengsak

Re: เล่าเรื่องสมัยดัชนีพันกว่าจุดโดยคุณ IH ครับ

โพสต์ที่ 23

กระทู้ดีๆเช่นนี้ ขอขุดครับ
Tappe

Re: เล่าเรื่องสมัยดัชนีพันกว่าจุดโดยคุณ IH ครับ

โพสต์ที่ 24

55+ ฮามากครับโดยเฉพาะคำว่า "ไม่ขายไม่ขาดทุน" ยังไงขอขอบคุณมากๆนะครับ ผมดันเกิดไม่ทันยุคนั้นจริงๆแต่เห็นภาพฉากต่อฉากเลยครับ
poonpoon7

โพสต์ที่ 25

เห็นภาพจริงๆครับ ขอบคุณครับ
อุทยา

โพสต์ที่ 26

อ่านแล้วเห็นภาพเลยครับ ตอนนั้นยังประถมอยู่เลย ได้ประโยชย์มากครับ +10
1329

โพสต์ที่ 27

ตอนนั้นยังไม่เกิดเลย:)

ขอบคุณค่ะ ที่เล่าสู่กันฟัง
monetization

โพสต์ที่ 28

"EVER หมายถึง เคย อยู่ในตลาดหุ้นมาก่อนนั่นเอง "................. :rofl: :rofl:
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณ คุณเถลิงศักดิ์ จอมขุด :D
sealnop

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าผมพอศึกษาตลาดหุ้น กับ สภาพเศรษฐกิจช่วงก่อนวิกฤิตแบบเต็มๆได้ที่ไหนมั่งครับ

เป็นหนังสือเลยยิ่งดีครับ ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์