ปรึกษาเกี่ยวกับกระแสเงินสดกิจกรรมลงทุนและวงจรชีวิตของบริษัท

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Livingman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปรึกษาเกี่ยวกับกระแสเงินสดกิจกรรมลงทุนและวงจรชีวิตของบริษัท

โพสต์ที่ 1

ถ้ากระแสเงินสดจากดำเนินงานเป็น บวก
กระแสเงินสดจากกิจกรรมลงทุนเป็น บวก
กระแสเงินสดจากกิจกรรมจัดหาเงินเป็น ลบ  จะหมายความว่า บริษัทนี้อยู่ในสถานะใดครับ  ซึ่งกิจกรรมลงทุนที่ทำให้เป็นบวก  ที่ดูแล้วเปลี่ยนแปลงจากปีก่อนมากๆ  คือ item เงินลงทุนชั่วคราว-เงินฝากประจำ  ครับ  ปีก่อน (2549)เป็นลบ แต่ปี (2550) เป็นบวกครับ   มันหมายความอย่างไรครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

กิจกรรมการดำเนินงานที่เป็นบวก  เป็นบวกมาจากกำไรสุทธิบวกค่าเสื่อมราคา  หรือว่าเป็นบวกเพราะมีสินทรัพย์หมุนเวียนน้อยลง  หนี้สินหมุนเวียนมากขึ้นครับ  ถ้ามาจากกำไรบวกค่าเสื่อมราคาก็เป็นแนวโน้มที่ดีครับว่าบริษัทมีผลการดำเนินงานที่ดี

ส่วนกิจกรรมการลงทุนที่เป็นบวกจาก  เงินลงทุนระยะสั้นนั้น  ปรกติแล้วผมไม่คิดว่ารายการเงินลงทุนระยะสั้นอยู่ในกิจกรรมลงทุนครับ  เพราะแท้จริงแล้ว  เงินลงทุนระยะสั้นก็คือเงินสดนั้นเอง

สุดท้าย  กิจกรรมการจัดหาเงินเป็นลบก็ดูโอเคครับ  แต่จะดีถ้าไม่ใช่ลบในส่วนเงินปันผล  แต่เงินกู้ยืมเป็นบวก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
miracle

Re: ปรึกษาเกี่ยวกับกระแสเงินสดกิจกรรมลงทุนและวงจรชีวิตของบริ

โพสต์ที่ 3

[quote="Livingman"]ถ้ากระแสเงินสดจากดำเนินงานเป็น บวก
กระแสเงินสดจากกิจกรรมลงทุนเป็น บวก
กระแสเงินสดจากกิจกรรมจัดหาเงินเป็น ลบ
:)
miracle

โพสต์ที่ 4

ส่วนเรื่องของวงจร
ถ้าหากตอนแรก
ดำเนินงาน - ลงทุน - จัดหา +
ตอนที่เติบโตของกิจการ
ดำเนินงาน + ลงทุน +/- จัดหา -
ตอนที่กิจการต้องการขยายตัว
ดำเนินงาน + ลงทุน - จัดหา +/-

อันนี้ต้องไปหาหนังสือมาอ่านครับ
แต่เป็นแค่ การนำทางเท่านั้นครับ อาจจะไม่ตรงมากนัก

สิ่งที่ตรงมากที่สุดคือ ต้องดูเรื่อง Biz Model ดีกว่าครับ
ถ้าตีแตกเรื่องนี้มันก็แตกเลยครับ

JaturontThan
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

มือใหม่เช่นกัน ตอนนี้ซิงมาก ๆ ยังไม่ค่อยกล้าทำอะไร ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

------------------------------------------------
server  IBM  HP  ราคา server
IBM Server  HP Server  ราคา HP  ราคา IBM
miracle

โพสต์ที่ 6

JaturontThan เขียน:มือใหม่เช่นกัน ตอนนี้ซิงมาก ๆ ยังไม่ค่อยกล้าทำอะไร ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ไม่เป็นไรครบ
แต่ต้องกล้าน่าครับ มิฉะนั้นท่านอาจจะไม่ได้ความรู้จาก web ไปเลย
โพสต์โพสต์