สรุปแนวทางการคัดสรร บริษัท ที่น่าลงทุนในแนว VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
นักรบครบสลึง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สรุปแนวทางการคัดสรร บริษัท ที่น่าลงทุนในแนว VI

โพสต์ที่ 1

ผมขออนุญาติสรุปแนวทางการคัดสรร บริษัท ที่น่าลงทุนในแนว VI คร่าวๆจากที่ได้ติดตาม Thaivi.com มาสักระยะ ไม่แน่ใจว่าถูกต้อง ครบถ้วนรึเปล่า รบกวนพี่ๆช่วย แสดงความคิดเห็นด้วยครับ

== มองภาพรวมเศษฐกิจ ค้นหากลุ่มอุตสาหกรรม ==
ก. แนวโน้มธุรกิจ ภาวะเศรษฐกิจ วัฏจักรธุรกิจ

== เจาะกลุ่มอุตสาหกรรม ค้นหาบริษัท ที่โดดเด่น ==
ข. เป็น ธุรกิจที่มีความได้เปรียบเชิงแข่งขันอย่างยั่งยืน หรือไม่ โดยใช้ competitive stretagy ของ porter วิเคราะห์ภาวะการแข่งขันด้วยพลังทั้งห้าของ Porter
1. การแข่งขันภายในอุตสาหกรรม
2. โอกาสในการเข้ามาของรายใหม่
3. สินค้าทดแทน
4. อำนาจต่อรองกับลูกค้า
5. อำนาจต่อรองกับผู้ป้อนวัตถุ

ค. วิเคราะห์โดย SWOT คือ Strength-Weakness-Opportunities-Threats
จุดอ่อน                   จุดแข็ง                  โอกาส                                     และความเสี่ยง

== วิเคราะห์งบการเงิน กระแสเงินสด เพื่อคัดสรรบริษัท มาลงทุน ==
ง.อ่านแบบ 56-1
จ.ประเด็นในการตรวจสอบหุ้น 10 ข้อของวอร์เรน
1.ROE สูงๆ หรือไม่
2.ROA สูงๆ หรือไม่
3.ประวัติการทำกำไรที่ดีเยี่ยมหรือไม่
4.มีหนี้สินน้อยๆหรือไม่
5.สินค้าหรือบริการมีความได้เปรียบเชิงแข่งขันอย่างยั่งยืนหรือไม่
6.ไม่มีปัญหาที่เกิดจากสหภาพแรงงานหรือไม่
7.บริษัทสามารถปรับสินค้าหรือบริการตามสภาวะเงินเฟ้อได้หรือไม่
8.ต้นทุนการดำเนินงานที่เหมาะสมหรือไม่
9.บริษัทสามารถซื้อหุ้นคืนจากตลาดได้หรือไม่
10.กำไรสะสมสามารถทำให้มูลค่าตลาดสูงขึ้นได้หรือไม่

ฉ.ความซื่อสัตย์และความสามารถของผู้บริหาร

== ประเมินราคา MOS ของบริษัทที่คัดสรรแล้ว และหาจังหวะลงทุน==
ช. วิเคราะห์ราคาที่น่าลงทุน
1. P/E = ?
2. P/B = ?
3. DIV = ?
4. ตัดสินใจซื้อขายจากการประมาณราคาในใจโดยการนำเอา EPS ที่ได้ทั้งปีคูณกับ PE เฉลี่ยในอดีตของบริษัท เมื่อได้ราคาแล้ว ต่อราคาอีกอย่างน้อย 25%

ญ. เหตุการณ์ไม่คาดฝัน
น. อื่น ๆ ที่สำคัญ
ผมใช้เวลาศึกษาแนวทาง VI
เพื่อ"ลงทุน"ในหุ้น

โพสต์ที่ 2

ง่ะ ม่ะมีใครแสดงความเห็นเลย

รบกวนช่วยแจ้งหน่อยครับว่าผมแบ่ง Step ถูกไหม

ขอบคุณมากครับ
LK

โพสต์ที่ 3

นักรบครบสลึง เขียน:ง่ะ ม่ะมีใครแสดงความเห็นเลย

รบกวนช่วยแจ้งหน่อยครับว่าผมแบ่ง Step ถูกไหม

ขอบคุณมากครับ
มาอ่านครับ แต่ยังไม่มีความรู้เท่าไรอะครับ
:D
noooon010

โพสต์ที่ 4

ผมว่าสรุปได้ดีทีเดียวนะครับผม  :D
มีความสุขในการลงทุนนะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

อ่าว... นึกว่าเล่าให้ฟังเฉยๆ ก็เลยอ่านเพลินๆ น่ะครับ :D
และนี่คือความเห็นของผม...
ก. มองภาพรวมเศษฐกิจ ค้นหากลุ่มอุตสาหกรรม
- ปกติผมไม่ได้มองภาพรวมๆ ครับ แต่เจาะเป็นรายบริษัท
- ผมพยายามหาบริษัทที่ยอดเยี่ยมสำหรับการลงทุน ไม่ได้หาบริษัที่ดีที่สุดในอุตสาหกรรมครับ
ข. ธุรกิจที่มีความได้เปรียบเชิงแข่งขันอย่างยั่งยืน
- กิจการสุดยอดแบบนี้ ผมว่าหายากนะ แต่คุณนักรบฯ อาจจะหาเจอก่อนผมก็ได้
- กิจการธรรมดาๆ ก็สามารถให้ผลตอบแทนที่ดีได้ครับ
- เคยศึกษาโมเด็ลอื่นไหมครับ..?
ค. SWOT Analysis
- เคยใช้ครับ แต่ทุกวันนี้ผมไม่ใช้แล้ว เพราะเป็นเครื่องมือที่ผมไม่ถนัด
- ผมเชื่อใจผู้บริหาร แล้วก็เชื่อในสามัญสำนึกของตัวเองมากกว่า
ง. อ่านแบบ 56-1
- หลับเหมือนกัน เอ้ย... อ่านเหมือนกันครับ :B
จ. ประเด็นในการตรวจสอบหุ้น 10 ข้อของวอร์เรน
- นี่ล่ะครับ โมเด็ลที่ผมหมายถึงในข้อ ข. :roll:
ฉ. ความซื่อสัตย์และความสามารถของผู้บริหาร
- เห็นด้วยอย่างแรง
- ไม่มีประโยชน์ที่จะเก็บหุ้นเครื่องหมาย ? ไว้ในพอร์ต
- เมื่อเกิดข้อสงสัยในตัวผู้บริหาร หรือการบริหารจัดการ ผมจะไม่ถาม แต่จะขายหุ้นทิ้งเสมอเลยครับ :twisted: แฮ่...
ช. วิเคราะห์ราคาที่น่าลงทุน
- การประเมินมูลค่าหุ้นด้วย PE เฉลี่ยในอดีตนี่ ผมไม่เคยใช้เลยครับ เป็นไปได้ไหมครับว่า P ในอดีตแต่ละปีอาจจะมีแรงกระทบจากอารมณ์ของตลาด ทำให้เราอาจจะพลาดโอกาสในหุ้นงามๆ ไปก็ได้ครับ

ปล. ก็แค่ความเห็นเพื่อแชร์ประสบการณ์นะครับ :D
...

Re: สรุปแนวทางการคัดสรร บริษัท ที่น่าลงทุนในแนว VI

โพสต์ที่ 6

นักรบครบสลึง เขียน:4. ตัดสินใจซื้อขายจากการประมาณราคาในใจโดยการนำเอา EPS ที่ได้ทั้งปีคูณกับ PE เฉลี่ยในอดีตของบริษัท เมื่อได้ราคาแล้ว ต่อราคาอีกอย่างน้อย 25%
PE ใช้ไม่ได้กับหุ้นบางประเภทเ่ช่นหุ้นวัฏจักรนะครับ คงต้องระวังไว้ด้วย ส่วนตัวหากจะใช้ PE ผมจะใช้ E ที่เราประมาณ(อย่างรอบคอบ)ในอนาคตและ Price ปัจจุบันเป็นตัวหาค่า PE ซึ่งถ้าค่าที่ได้เป็นประมาณครึ่งนึงของ Growth ก็น่าสน
และถ้ามีการหามูลค่าที่แท้จริงของหุ้นตัวนั้นด้วยวิธีอื่นประกอบไปด้วยก็จะช่วยเพิ่มความมั่นใจมากขึ้น

ความสามารถในการสร้างกระแสเงินสดของบริษัทก็สำคัญ ถ้าเพิ่มได้ทุกปีก็ยิ่งดีครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ

โพสต์ที่ 7

นี่เลยครับ ความคิดเห็นที่ผมเฝ้ารอ...

เพราะที่ผมสรุปเป็นแนวทาง VI ในระดับค่อนข้างพื้นมากๆ ซึ่งผมคิดวว่าผู้ศึกษาและเข้ามาอ่านเว็บบอร์ดของ Thaivi.com ส่วนใหญ่จะรู้ซึ้งกันดี แต่ผู้ที่เป็นมือใหม่(เช่นผม) การที่จะก้าวข้ามไปสู่ระดับของการนำไปปฏิบัติ จำเป็นต้องอาศัยการชี้แนะชี้ทิศทาง ของเหล่าผู้มีประสบการณ์อันสูงส่ง

ผมจะนำข้อชี้แนะ(ที่ดีเยี่ยมนี้)ไปศึกษาเพิ่มเติมครับ เพื่อปรับวิธีการคัดสรรหุ้นของผมไปใช้ในทางปฏิบัติให้ได้ผลที่ดีที่สุด....  :D

แล้วจะนำมาขอแบ่งปันความคิดเห็นเรื่อยๆ นะครับ
Livingman

โพสต์ที่ 8

ข้อ ช  ถ้าผมไม่ได้สนใจปันผล ผมจำเป็นต้องทำทั้ง p/e  p/bv  div ครบเลยรึป่าวครับ แล้วโมเด็ลคัดหุ้นของ วอเรน  10 ข้อนั้น อยู่ในหนังสือเล่มไหนครับ ผมอยากอ่านบ้างครับ

โพสต์ที่ 9

จำเป็นต้องดูครับเพราะ P/E , P/BV , Div ทั้ง 3 ตัวนี้จะบอกว่าราคาถูก หรือแพงไปแล้วหรือยัง แต่ต้องเทียบในรายอุตสาหกรรมเดียวกันนะครับ เพราะโดยทั่วไปนักลงทุนจะบอกว่าไม่ให้ P/E เกิน 10 เท่า แต่ในบางอุตสาหกรรม เช่น Bank เนี่ยส่วนมากเกิน 10 เท่าหมดครับ

ส่วนหนังสือชื่อ The New Buffettology ครับ
darktigerman

โพสต์ที่ 10

รบกวนช่วยเขียนโมเดล 10 ข้อ ของ Warren Buffet อย่างคร่าวๆ ให้หน่อยได้มั้ยครับ

โพสต์ที่ 11

โมเดลในการตรวจสอบหุ้น 10 ข้อของวอร์เรน

1.ROE สูงๆ หรือไม่ คือ บริษัทสามารถสร้างผลตอบแทนต่อส่วนของผู้ถือหุ้น ได้สูงๆอย่างต่อเนื่อง ใช่หรือไม่ แสดงถึงความสามารถในการทำกำไร และฟื้นตัวได้จากปัญหาทางธุรกิจ

2.ROA สูงๆ หรือไม่ คือ บริษัทสามารถสร้างผลตอบแทนต่อเงินลงทุนทั้งหมดได้สูงๆอย่างต่อเนื่อง ใช่หรือไม่

3.ประวัติการทำกำไรที่ดีเยี่ยมหรือไม่ คือ ผลกำไรของบริษัทแข็งแกร่งและมีแนวโน้มเพิ่มสูงขึ้น

4.มีหนี้สินน้อยๆหรือไม่ คือ โดยทั่วไปบริษัทที่ดีจะมีหนี้สินระยะยาวน้อยกว่า 5 เท่าของผลกำไรของบริษัท

5.สินค้าหรือบริการมีความได้เปรียบเชิงแข่งขันอย่างยั่งยืนหรือไม่ คือ สินค้ามีแบรนด์ที่ติดตลาด หรือเป็นสินค้าจำเป็นต้องใช้สม่ำเสมอหรือไม่

6.ไม่มีปัญหาที่เกิดจากสหภาพแรงงานหรือไม่ คือ หากบริษัทที่มีสหภาพแรงงานอาจเกิดการรวมตัวเรียกร้องสิทธิ หรือประท้วงหยุดงานได้

7.บริษัทสามารถปรับสินค้าหรือบริการตามสภาวะเงินเฟ้อได้หรือไม่ คือ สภาวะเงินเฟ้อทำให้ต้นทุนสินค้าเพิ่มขึ้น ดังนั้นหากบริษัทสามารถปรับขึ้นราคาได้จะทำให้กำไรไม่ลดลงตามสภาวะเงินเฟ้อ

8.ต้นทุนการดำเนินงานที่เหมาะสมหรือไม่ เคยอ่านแล้วเข้าใจค่อนข้างยาก แต่โดยสรุป คือ แทนที่จะนำกำไรสะสมไปปรับปรุงสินค้าตามการแข่งขันในตลาด หรือซ่อมแซมเครื่องจักร ก็นำกำไรสะสมไปลงทุนทำให้กำไรของบริษัทเพิ่มขึ้นจะดีกว่า

9.บริษัทสามารถซื้อหุ้นคืนจากตลาดได้หรือไม่ คือ จะไปทำให้สัดส่วนความเป็นเจ้าของในบริษัทของผู้ถือหุ้นเพิ่มสูงขึ้น โดยที่นักลงทุนไม่ต้องลงทุนเพิ่มเลยแม้แต่น้อย

10.กำไรสะสมสามารถทำให้มูลค่าตลาดสูงขึ้นได้หรือไม่ คือ การจัดสรรเงินลงทุนอย่างเหมาะสม

อธิบายอย่างคร่าวๆนะครับ เพื่อความเข้าใจอ่านในหนังสือดีกว่าครับ
darktigerman

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณมากครับ ขอให้เก่งๆๆเร็วๆๆนะครับ

ตอนนี้ผมก็ศึกษาการลงทุนแนว VI อยู่ ผมว่าการวิเคราะห์ตามกระทู้ด้านบน และ โมเดลของ Warren มัน make sense มากครับ มันช่วยคัดบริษัทที่ดี ออกมาได้

ตอนนี้ที่ผมว่ายากทีสุดมันอยู่ตรงที่การหาราคาที่เหมาะสมของตัวหุ้นว่าราคาปัจจุบันสูงหรือแพง การหาจังหวะว่าควรจะซื้อตอนไหน อันนี้ผมว่ายากมากๆๆ ไม่รู้ว่ามีสูตรอะไรใช้หาค่าพวกนี้ได้บ้างครับ ที่บอกว่ายากเพราะผมว่ามันมีอารมณ์ (กระแส) ตลาด เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย
SEHJU

โพสต์ที่ 13

darktigerman เขียน:ขอบคุณมากครับ ขอให้เก่งๆๆเร็วๆๆนะครับ

ตอนนี้ผมก็ศึกษาการลงทุนแนว VI อยู่ ผมว่าการวิเคราะห์ตามกระทู้ด้านบน และ โมเดลของ Warren มัน make sense มากครับ มันช่วยคัดบริษัทที่ดี ออกมาได้

ตอนนี้ที่ผมว่ายากทีสุดมันอยู่ตรงที่การหาราคาที่เหมาะสมของตัวหุ้นว่าราคาปัจจุบันสูงหรือแพง การหาจังหวะว่าควรจะซื้อตอนไหน อันนี้ผมว่ายากมากๆๆ ไม่รู้ว่ามีสูตรอะไรใช้หาค่าพวกนี้ได้บ้างครับ ที่บอกว่ายากเพราะผมว่ามันมีอารมณ์ (กระแส) ตลาด เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย
ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ตรงนี้ฝึกยากมากๆสำหรับมือใหม่อย่างผม
เห็นท่าน ดร.นิเวศน์ เข้าออกในหุ้นแต่ละตัวแล้วผมก็งงว่า ท่านรู้ได้ยังไง..
i_sarut

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับ  :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/

โพสต์ที่ 15

จังหวะการ เข้า-ออก ตลาดนั้นควรใช้สัญญาณทางเทคนิคประกอบด้วยนะครับ
เพราะการวิเคราะห์ทางเทคนิค ผมเคยศึกษา Elliott Wave และ Cycle จึงเข้าใจว่าการอารมณ์คนในตลาดทำให้เกิดสัญญาณซื้อ-ขาย

ดังนั้นหากดูกราฟประกอบด้วยจะดีกว่าไหมครับ ?!?
โพสต์โพสต์