มือใหม่ หัดลงทุนจริงๆๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Makerman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ถ้ามีเงินลงทุนไม่เยอะ พวกพี่ๆช่วยแน่นำให้หน่อยนะครับว่าจะลงทุนอะไรดี
อาจจะซักประมาณ 10,000 ขอบคุณครับ
RONNAPUM

Re: มือใหม่ หัดลงทุนจริงๆๆ

โพสต์ที่ 2

Makerman เขียน:ถ้ามีเงินลงทุนไม่เยอะ พวกพี่ๆช่วยแน่นำให้หน่อยนะครับว่าจะลงทุนอะไรดี
อาจจะซักประมาณ 10,000 ขอบคุณครับ
ลงทุนในความรู้ก่อน หาซื้อหนังสือแนวการลงทุนต่างๆ มาอ่านและศึกษาแนวการลงทุนใน web นี้ ก่อน ไปสักพักแล้วสุดท้ายคุณก็จะรู้ว่าคุณควรจะลงทุนอะไร
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
beammy

โพสต์ที่ 3

ลงทุนกับตัวเองก่อนครับ

ในตลาดหุ้น มีทั้ง เสือ สิงห์ กระทิง แรด

จะเอาตัวรอดได้ตัวเองต้องมีเกราะและอาวุธก่อนครับ  :8)  ...
Makerman

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ ผมขอไปศึกษาความรู้ก่อนนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
LeoNiDas

โพสต์ที่ 5

ขอแนะนำว่า เข้าซื้อเลยครับ จะรู้จักชนะได้ไง ถ้าไม่รู้จักแพ้ น่ะ ตอนเงินยังน้อยอยู่ขาดทุนก็ถือเป็นค่าวิชา และความสะใจ นิดๆ
-มีเงินแล้วไม่ใช้ จะต่างอะไรกับความว่างเปล่า-
por_jai

Re: มือใหม่ หัดลงทุนจริงๆๆ

โพสต์ที่ 6

Makerman เขียน:ถ้ามีเงินลงทุนไม่เยอะ พวกพี่ๆช่วยแน่นำให้หน่อยนะครับว่าจะลงทุนอะไรดี
หมื่นบาทหรือหมื่นล้านครับ ไม่ยอมบอกหน่วย
หมื่นบาทก็ขายก๊วยเตี๋ยวจะดีครับ
ออกรถเข็นซักคัน รวมค่าเช่าที่ ยังไม่รู้จะพอหรือเปล่า
เล่นหุ้นไม่ได้หรอกครับ
อ้าวนี่ไม่มีใครยอมบอกตรงๆ เลยบอกให้
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
TPH

โพสต์ที่ 7

รู้สึกว่าพี่พอใจจะตอบแบบตรง ๆ และอาจจะแรงไปนิด เดี๋ยวคุณ Makerman จะตกใจขวัญหนีดีฝ่อหมด :lol:
จริง ๆ แล้วเงิน 10,000 บาทอาจจะน้อยไปนิดที่จะเริ่มซื้อหุ้นจริง ๆ ผมว่าคุณ Makerman ควรจะแบ่งเงินบางส่วนลงทุนความรู้ให้ตัวเองก่อนครับ
อาจจะพิจารณาหนังสือการลงทุนซึ่งมีแนะนำเยอะไปหมดในห้องร้อยคนร้อยเล่ม ไล่อ่านกระทู้ใน web เช่น กระทู้ตะแกรงร่อนของคุณ VIB007 คลังกระทู้คุณค่า etc. หรืออาจจะลงเรียนตามหลักสูตรต่าง ๆ ของ ตลท.
ระหว่างนั้นก็พยายามเก็บผสมเงิน และลองพิจารณาเลือกหุ้นโดยอาจจะเข้าไปดูในห้องร้อยคนร้อยหุ้น วิธีพิจารณาอาจจะดูได้จากจำนวน view & post เป็นตัวกรองหยาบ ๆ  :lol:  :lol:  :lol:
เมื่อได้ตัวที่สนใจอาจจะทำการบ้านต่อ เช่นดูว่าบริษัทมีรายได้จากอะไร ต้นทุนอะไร ผู้บริหารโหงวเฮ้งเป็นไง SWOT แล้วเป็นไง
ขอให้มีความสุขในการลงทุนนะครับ ไม่ต้องกังวลตลาดยังไม่หนีไปไหน
por_jai

โพสต์ที่ 8

:8) พี่TPHพูดถูกครับ ช่วงนี้เป็นช่วงเวลาหาความรู้ของน้องเค้า
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

เดี๋ยวไปงานจิบเบียร์
ต้องไปถามพี่พอใจหน่อย
ว่าทำไงใช้เงินได้วันละ 200 บาท
:)
:)
ellevoid

โพสต์ที่ 10

อย่างนี้ผมทุน 20k นี่ก็ออกรถเข็นซัก 2 คันดีกว่าใช่ไหมครับ  (ฮาาา) :)

หลายท่านเคยบอกว่าให้ลงทุนในธุรกิจที่ตนเองมีความรู้ ความเข้าใจมากที่สุด อย่างผมที่รู้แต่เรื่องเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์จะทำไงดีล่ะครับ
เพราะบริษัทพวกนี้ไม่เข้าข่าย VI ซักตัว (ขนาดปรมาจารย์ Buffet ยังเดินหนี)  :cry:
ก้อนหิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

ellevoid เขียน:อย่างนี้ผมทุน 20k นี่ก็ออกรถเข็นซัก 2 คันดีกว่าใช่ไหมครับ  (ฮาาา) :)

หลายท่านเคยบอกว่าให้ลงทุนในธุรกิจที่ตนเองมีความรู้ ความเข้าใจมากที่สุด อย่างผมที่รู้แต่เรื่องเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์จะทำไงดีล่ะครับ
เพราะบริษัทพวกนี้ไม่เข้าข่าย VI ซักตัว (ขนาดปรมาจารย์ Buffet ยังเดินหนี)  :cry:
ไม่เห็นจะจริงเลยครับ ที่ว่า เทคโนโลยีจำเป็นต้องไม่ดี

บางบริษัท ผมว่าเค้าก็โอเคนะครับ อยู่ที่ว่าเข้าใจเค้าได้แค่ไหน
อย่าง BOL เค้าก็โตได้เรื่อยๆ
AIT ก็รับงานมาได้เยอะทีเดียว
ILINK ก็ยังหางานมาได้
IT CITY ก็เคยเป็นหุ้นเทวะ แหะแหะ

ไม่ได้แนะนำตัวหุ้นหรอกครับ แต่ผมว่า ถ้าเราเข้าใจธุรกิจอะไรจริงๆ มันก็มีช่องทางให้ลงทุนเรื่อยๆครับ
โพสต์โพสต์