ช่วยแนะวิธีการ ให้ ค่า P/E กับหุ้นหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chaiwat_tra
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยแนะวิธีการ ให้ ค่า P/E กับหุ้นหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

สูตรที่ผมใช้หามูลค่าหุ้น คือ คาดคะเน (P/E) x คาดคะเน (EPS) แล้วคิด MOS ที่ 20-30%

สุดท้ายผมรู้สึกว่าผมหาหุ้นเล่นไม่ได้เลยน่ะครับ (มันดูแพงไปหมดเลย) อาจจะเป็นผมให้ค่า P/E ต่ำไปหรือเปล่า หรือว่า EPS ให้ต่ำไป (ผมดูจาก EPS ปีที่แล้ว x % ที่คิดว่าน่าจะ growth)  :oops:

กวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ มีวิธีให้ค่าพวกนี้ยังไงบ้างครับ โดยเฉพาะค่า P/E (มันเหมือนเป็นค่าที่เกิดจากความรู้สึกเลยครับ ผมคำนวณไม่ได้เลยว่า ช่วงเท่าไหร่จึงเป็นค่าที่เหมาะสม)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
==================================
คิดใคร่ครวญผลตอบแทนและความเสี่ยงอย่างรอบคอบ
โดยคํานึงถึงเป้าหมายระยะยาวมากว่าระยะสั้น
==================================
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

EPS คาดคะเน  ว่ายากแล้วนะ  แต่ก็พอจะคำนวณได้ใกล้เคียงบ้าง

ส่วน P/E คาดคะเน  เราจะรู้ใจนายตลาดได้อย่างไรว่าจะนิยมหุ้นของบริษัทนี้หรือไม่
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Coin Flipper

โพสต์ที่ 3

เอาแบบง่ายๆ P/E ที่ใช้มาเปรียบเทียบ (Benchmark) ส่วนใหญ่ที่นิยมกันก็มี
P/E ตลาด, P/E ของกลุ่มอุตสาหกรรม, P/E ของหมวด
แต่ค่าที่ใช้จริงจะปรับลด ปรับเพิ่มเท่าไหร่นั้น ต้องขึ้นอยู่กับประสบการณ์ของแต่ล่ะคนละครับ
ขนาด research paper ของนักวิเคราะห์ ยังไม่บอกเหตุผลที่มาของค่า P/E เลย (เดี๋ยวจะรู้ว่ามั่ว 555)
"A Penny Flipped is Science Learned"
chaiwat_tra

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณสำหรับ คำชี้แนะครับ  :o
ก็คงต้องเรียนรู้กันต่อไปครับ  :oops:  ปี้นี้ขอให้มีความรู้สัก 1 ใน 10 ของพวกพี่ ๆ ก็พอใจแล้วครับ
คิดใคร่ครวญผลตอบแทนและความเสี่ยงอย่างรอบคอบ
โดยคํานึงถึงเป้าหมายระยะยาวมากว่าระยะสั้น
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 5

การลงทุน  จะคิดว่าควรลงทุนหรือไม่  ก็จะพิจารณาจาก  ผลตอบแทนเทียบกับเงินลงทุน

แล้วการซื้อหุ้นเพื่อลงทุนนั้น  เราได้รับผลตอบแทนจากอะไรครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
earthcu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

Capital gain กับเงินปันผล แต่ผมรู้สึกว่า Capital gain จะคำนวณได้ยากกว่า
มีโอกาสคลาดเคลื่อนได้มากกว่า ถ้าเทียบกับผลตอบแทนจากเงินปันผล ซึ่งพอจะคาดคะเนได้ใกล้เคียงกว่า ใช่ไหมครับพี่ Chatchai มีอะไรช่วยแนะนำด้วยครับ
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
miracle

โพสต์ที่ 7

ไม่เคยใช้ครับ
เพระว่า Price คือราคา ณ ปัจจุบัน
แต่ E มันคือ ราคาอดีต
เทียบกันแล้วเทียบไม่ค่อยได้
เพราะ บ้างครั้ง PE ในอดีตต่ำ ก็จริง แต่ปัจจุบัน PE สูงลิบเลย

นั้นคือ คนมองว่า อนาคตดี เลยให้ราคาสูง
แต่มองกลับกัน ถ้ายึดติดกับสิ่งนี้ ก็ไม่ต้องหุ้นกันพอดี

:)
:)
โพสต์โพสต์