อ่านหนังสือ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง สงสัยตรง capex ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Livingman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อ่านหนังสือ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง สงสัยตรง capex ครับ

โพสต์ที่ 1

พึ่งได้อ่านหนังสือ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง ของคุณ สุมาอี้แล้ว สงสัยตรง capex ครับ ที่บอกว่าให้หาไอเทม ลงทุนในสินทรัพย์ถาวร ในงบกระแสเงินสด   ผมก็เจอครับ  แต่ว่ามันก็จะมีเงินสดรับจากการขายสินทรัพย์ถาวรอีกไอเทมนึงด้วย ไม่ทราบว่า ตรงส่วนนี้เอามาคิดทั้งคู่เลยรึป่าวครับ  แล้วก็อีกข้อหนึ่ง ตรง  Depreciation & Amortization น่ะครับ ไม่ค่อยเข้าใจน่ะครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: อ่านหนังสือ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง สงสัยตรง capex คร

โพสต์ที่ 2

[quote="Livingman"]พึ่งได้อ่านหนังสือ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง ของคุณ สุมาอี้แล้ว สงสัยตรง capex ครับ ที่บอกว่าให้หาไอเทม ลงทุนในสินทรัพย์ถาวร ในงบกระแสเงินสด
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
moojung17
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: อ่านหนังสือ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง สงสัยตรง capex คร

โพสต์ที่ 3

ถ้าในกรณีที่บริษัท มีการขยายงานเยอะ ใช้ capex เยอะ  จะทำให้ free cash flow ที่คำนวณได้น้อยมากๆ  ทำให้มูลค่าบริษัทน้อยลงมาก
กรณีนี้ควรใช้วิธีไหนประเมินมูลค่าที่เหมาะสมดีครับ
:oops:
โพสต์โพสต์