ช่วยกันตามรอย ดร.นิเวศน์ฯ หน่อยนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
modnoy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยกันตามรอย ดร.นิเวศน์ฯ หน่อยนะครับ

โพสต์ที่ 1

สังเกตว่า ช่วงนี้ ดร.ฯ ขายหุ้นตลอดครับ...WG และ TMD เหลือไม่ถึงแสนหุ้นแล้ว...จำได้ว่า ดร.ฯ เคยบอกว่าจะขายหุ้นเพราะพื้นฐานเปลี่ยน หรือ พบหุ้นอื่นที่น่าสนใจกว่า....มาช่วยกันตามดูมั๊ยครับ ว่า ดร.ฯ ขายสองตัวนี้ เพราะอะไร และไปถือตัวไหนต่อ...นึกกันเสียว่า ช่วย"สืบจากศพ" ก็แล้วกัน (งานนี้ช่วยกันสืบดีๆ อาจมีเฮ นะครับ)
ภาพประจำตัวสมาชิก
OutOfMyMind

โพสต์ที่ 2

เหมือนจะเคยอ่านว่า ดร.นิเวศน์มอง TMD เป็นหุ้นเกียร์ว่างซะแล้ว ท่านอาจจะเปลียนเพราะเห็นโอกาสอื่นที่ดีกว่า
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
YONGYEE
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

เอาไว้ถามตอนงานจิบเบียร์ซิครับ
bigshow

โพสต์ที่ 4

แปลกใจที่ขาย centel มากกว่า ทั้งที่เป็นหุ้นที่ อ. ชอบ  มีใครพอรู้สาเหตุไหมคับ :roll:
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

มีเหตุและปัจจัย
แต่เหตุนั้น ดร นิเวศน์ บอกหรือไม่ก็สิทธิ์ของเขาน่าครับ
คาดคั้นมากไป มันก็ไม่ดีน่าครับ

แต่จริงๆๆ ดร. ก็ทั้งพูดและเขียนไว้ชัดเจนแล้วนี่น่าครับ
ว่าถ้าหากเจอตัวที่ดีกว่า พร้อมที่ขายตัวที่ถืออยู่ออก
แต่ต้องถามว่า เลือกขายตัวไหนดีต่างหาก
เพราะ วิธีการของ ดร. คือ บริหารต้นทุนอย่างหนึ่ง
ไม่ลงทุนเพิ่ม แต่ขายตัวเก่าไปซื้อตัวใหม่
:)
:)
mprandy

โพสต์ที่ 6

สั้น ๆ เลย.. เห็นด้วยกับอาเฮีย miracle ครับ
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
krisy

โพสต์ที่ 7

มีคนติดตามการซื้อขายแบบละเอียดเลยนะคะ
.....Give Everything but not Give Up.....
vivitawin

โพสต์ที่ 8

ขาย เสริมสุข หมดเลยเนี่ยแหละทีผมแปลกใจ แต่งกันมานานเลิกกันได้ลง  :lol:

สงสัยจะมีใหม่ที่ยอดเยี่ยมกระเทียมดองกว่า  :lol:  :lol:
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 9

น่าจะเป็นคำตอบสุดท้าย(ผะผม  เดาเอง)

21   ________________________ 22,500,000   0.5
MindTrick

โพสต์ที่ 10

^^^^

:shock:  :shock:  :shock:  :shock:  :shock:  :shock:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
KEL_NOY

โพสต์ที่ 11

:D  รับขนมจีบ  ซาลาเปาเพิ่มมั๊ยครับ
atsu

โพสต์ที่ 12

[quote="ปรัชญา"]น่าจะเป็นคำตอบสุดท้าย(ผะผม
modnoy

ขอเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ

โพสต์ที่ 13

ต้องขอโทษด้วยครับที่ชงเอง...แล้วอยากกินเอง เรื่องของเรื่องก็คือ ผมเห็นว่า ดร.ฯ เป็นขวัญใจของพวกเราหลายคน(รวมทั้งผมด้วย) แต่ระยะหลังๆ พอเห็น ดร.ฯ เริ่มขายของ ก็เกิดความสงสัย ว่า ท่านคิด หรือเห็นหุ้นบริษัทฯ ไหน มีความน่าสนใจมาก จนกระทั่งต้องปล่อยของดีๆ ออกมา ก็เลยคิดขึ้นมาว่า ในเมื่อพวกเราชาว VI นั้นก็มีจำนวนไม่ใช่น้อย การรวบรวมแนวคิด และช่วยกันวิเคราะห์ข้อมูลต่างๆ โดยพวกเรากันเอง (นอกเหนือไปจากร้อยคนร้อยหุ้น) ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดี ที่จะช่วยลดเวลาในการทำงาน และที่สำคัญก็คือ ช่วยลดความผิดพลาด จากการวิเคราะห์อย่างไม่ทั่วถึง (ไม่ว่าจะเกิดจากประสบการณ์ที่ไม่เท่ากัน หรือเกิดจาก "โอกาสในการเข้าถึงข้อมูลที่ไม่เท่ากัน") ในเมื่อท่านเป็นขวัญใจคนจนของพวกเราอยู่แล้ว ถ้าเราจะอาศัยแนวทางในการลงทุนของท่าน ดร.ฯ  ว่าท่านไปหาซื้ออะไรใหม่ๆ มาเป็นแนวทางประกอบการตัดสินใจ ก็ไม่น่าจะเสียหายอะไรนะครับ...ไม่ได้หมายความว่าจะต้องไปสอบถามว่าท่านลงทุนในหุ้นตัวไหนอย่างไร..แต่ถ้าเราหาข้อมูลได้เอง ว่าท่านขยับขยายไปซื้อหาอะไร ซึ่งผมเรียกวิธีนี้ว่า"สืบจากศพ" ถ้าหุ้นที่ ดร.ฯ ซื้อเพิ่มเติมดีจริง ผมก็คิดว่าพวกเราคงอยากเป็น Early Bird กันทุกคนนะครับ....เคารพความคิดเห็นของทุกท่านครับ
por_jai

โพสต์ที่ 14

YONGYEE เขียน:เอาไว้ถามตอนงานจิบเบียร์ซิครับ
ถูกต้องนะครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
YONGYEE

โพสต์ที่ 15

[quote="ปรัชญา"]น่าจะเป็นคำตอบสุดท้าย(ผะผม
songpon.s

โพสต์ที่ 16

คือจำนวนหุ้นที่ท่านถือ ครับ 22.5ล้านหุ้น คิดเป็น 0.5% ซึ่งต้องใช้เงินพอสมควร  พี่ปรัชญาเลยเดาว่า ท่านคงจะขาย..  มาซื้อตัวนี้ น่ะครับ

ส่วนตัวไหนนั้น....  :D
dragonrider

โพสต์ที่ 17

อ้อมแอ้ม กันจัง ที่เพื่อนๆ พี่ๆ คาดกัน ใบ้กัน ก็คือ
CPALL งัย ใครจะตามก็ตามไปครับ ผมไม่ได้ตาม แค่มาบอกเฉยๆ
ong120

โพสต์ที่ 18

:man:  :drink:
anakinnet

โพสต์ที่ 19

dr. ไม่กลัวกลยุทธ์ ลอกคราบมังกือ ของเจ้าสัวหรอครับ?

หรือว่า เรื่อง lotus น่าจะจบแล้วจริงๆ
In the long run, We are all dead.
Rocker

โพสต์ที่ 20

anakinnet เขียน:dr. ไม่กลัวกลยุทธ์ ลอกคราบมังกือ ของเจ้าสัวหรอครับ?

หรือว่า เรื่อง lotus น่าจะจบแล้วจริงๆ

ดร บอกช่างแม่ง    :rofl:

เล่นตั้งกระทู้แบบนี้ ดร ก็เข้ามาอ่านเรื่อยๆ
pipat66

โพสต์ที่ 21

ตอนงานMONNY EXPO

ก็เหมือนว่าท่านจะเกริ่นๆถึง

ร้านสะดวกซื้ออยู่มากนะครับ

แต่ราคาตอนนี้มันแพงไปรึยังนะ
Glaxo

โพสต์ที่ 22

ตามแค่วิธีคิดก็น่าจะพอแล้วครับ  ขืนตามหุ้นทุกตัวแกก็รวยเละซิครับ
cryptonian_man

โพสต์ที่ 23

นอกเรื่องหน่อยนะครับ คือเพิ่งไปเห็นหนังสือตีแตกฉบับพิมพ์ใหม่ ดูแล้วนึกว่า โคตรเซียนเกาจิ้ง มาเองเลยครับ

ดร. เล่นใส่เสื้อกั๊กนักสนุกเกอร์ (อิอิ) กะถือไพ่ด้วย แบบว่า นึกว่าแกออกหนังสือสอนเล่นไพ่เสียอีก  :lol:  :lol:
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
atsu

โพสต์ที่ 24

[quote="cryptonian_man"]นอกเรื่องหน่อยนะครับ คือเพิ่งไปเห็นหนังสือตีแตกฉบับพิมพ์ใหม่ ดูแล้วนึกว่า โคตรเซียนเกาจิ้ง มาเองเลยครับ

ดร. เล่นใส่เสื้อกั๊กนักสนุกเกอร์ (อิอิ) กะถือไพ่ด้วย แบบว่า นึกว่าแกออกหนังสือสอนเล่นไพ่เสียอีก
โพสต์โพสต์