เขาว่ากันว่าเดี๋ยวนี้เวป tvi คุณภาพลดลงเยอะจริงรึป่าว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
mprandy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เขาว่ากันว่าเดี๋ยวนี้เวป tvi คุณภาพลดลงเยอะจริงรึป่าว

โพสต์ที่ 31

ลูกอิสาน เขียน:
จะว่า คนในเวปมีสาระน้อยลงได้อย่างไร
ดูซิครับ ขนาดนาย 3 จุด ยังเขียนได้เยี่ยมยอดขนาดนี้...:cool:
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
ภาพประจำตัวสมาชิก
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 32

คิดเล่นๆ เป็นเพราะอย่างนี้รึเปล่า
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
ปุย

โพสต์ที่ 33

เห็นด้วยกับคุณ little boy นะครับ

คุณภาพความรู้ในด้านการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ไม่ได้ลดลงหรอก มีแต่จะเพิ่มขึ้นทุกวันๆ ด้วยซ้ำ เพราะเท่าที่ทราบ นโยบายของเวป จะไม่ลบข้อมูลเดิม ทั้งยังจะจัดหมวดหมู่ ให้ค้นหาง่ายๆอีกด้วย อย่าง คลังกระทู้คุณค่า

สมาชิก ก็พบปะกันเสมอๆ อย่างงานจิบเบียร์ com visit สัมมนา ตลท. นัดเล่นกีฬา ออกรายการทีวี ทำให้การโพสมีคุณภาพ เพราะมีตัวตนจริง ต้องรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองเขียน
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

ผมว่าเราไม่ต้องไปสนใจคนบ่นหรอก

เช่นบ่นว่า ประเทศไม่ดี ตำรวจไม่ดี นักการเมืองไม่ดี พ่อค้าไม่ดี ธนาคารไม่ดี นักลงทุนเล่นหุ้นก็ไม่ดี เป็นลูกจ้างก็ไม่ดี เป็นหมอไม่ดี เป็นวิดวะไม่ดี เป็นนักบริหารไม่ดี

อะไรๆก็ไม่ดี

ทุกคนเป็นส่วนหนึ่งของสังคมนั้นๆครับ หากว่าสังคมนั้นๆ ไม่ดี เท่าเดิม ในมุมของคนๆนั้น คนๆนั้น ก็ควรลุกขึ้นมาทำอะไรๆ ให้มันดีขึ้นบ้าง

การลุกขึ้นมาพูดว่า มันไม่ดี เท่าแต่ก่อน บางคนอาจจะบอกว่า เป็นสิทธิ์ของเขา และเป็นการสะท้อน ว่าเดี่ยวนี้ไม่ดีดังเดิม

สำหรับผมแล้ว มันไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้น จากการบอกว่า เดี่ยวนี้ไม่ดี

ผมคิดว่า ใครก็ตามคิดว่าสังคมนั้นๆควรมีอะไรเพิ่มเติม ก็ควรจะลุกขึ้น มาเติมเต็มกันคนละนิดในสิ่งที่ตัวเองต้องการครับ

สำหรับผมแล้ว tvi ก็เหมือนเดิม ดีเหมือนเดิม ลองคิดกลับไปในอดีต ที่เล่นหุ้นคนเดียว คิดคนเดียว ไม่มีเพื่อนคุย ไม่มีคนเห็นด้วย ไม่มีคนแย้ง เราชอบแบบนั้นหรือไม่ หากเราชอบแบบนั้น ก็ไม่จำเป็นต้องเข้ามาใน เว็บบอร์ด ( ไม่ว่าจะที่ไหนก็ตาม ) หากว่าเราคิดว่า การเข้ามาในเว็บบอร์ด ก็มีดีบ้าง ไม่ดีบ้าง แต่โดยรวมก็ยังดี กว่าไม่มี เราก็ contribute กันไป ช่วยกันคนละไม้คนละมือ

ผมเอง ไม่ได้เก่งกล้าสามารถขนาดไหน แต่ก็ยังบังอาจเปิดสอน การเล่นหุ้นอย่างสบายสไตล์คุณเจ๋ง

จริงๆแล้วมีคนมาถามว่า ทำไมเปิดสอน ผมก็ตอบ ว่า ลองนึกภาพดู ว่า หากมีคนเก่งๆ เปิดสอน หลายๆคน ทำให้ นักลงทุนรุ่นใหม่ หน้าใหม่ เอาไปความรู้ ประสบการณ์เหล่านั้น ไปต่อยอด คนไทยจะชนะ ฝรั่งได้นะครับ
oatty

โพสต์ที่ 35

อืมมม...ท่านพี่ ๆ สมาชิกเก่า ช่วยกันเพิ่มคุณภาพหน่อยซิครับ อิอิ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
beammy

โพสต์ที่ 36

ของที่มีคุณภาพสูง

พอมีอย่างอื่นที่มีคุณภาพสูงไม่เท่าของเดิมมาปน มันย่อมไดลูท ครับ

ส่วนตัวพยายามทำให้ตัวเองมีคุณภาพสูง ครับ ใครอื่นจะเป็นอย่างไรไม่สำคัญ

เมื่อตัวเรามีคุณภาพสูงมากๆๆๆๆๆ แล้ว อย่างอื่นมาเจือปนก้อไม่ทำให้กร่อยลงไปได้มาก ครับ

(นึกถึงเฮลส์บลูบอยไว้ครับ)  :lol:  ...
ปรัชญา

โพสต์ที่ 37

ข้าวของแพงขึ้นนะ  คุณภาพอาจเท่าเดิม

หุ้นก็เป็นไปตามความคิดเห็นของคนนั่นล่ะ

หุ้นแฟชั่น  ก็มีสีสัน  ในการเก็งกำไร  เล่นแล้วมีได้มีเสีย
มีกลุ่มหรือมีขาใหญ่เข้าไปเก็บหุ้นออกสภาพหุ้น  ก็ดีมีราคา
เรามองกันแต่ส่วนต่างราคา  และอนาคต

หุ้นตกเทรน  เหมือนหุ้นคนเก่าๆชอบเล่น  มันปลอดภัย  มีปันผล
ก็ลงทุนแล้วติดดอย  มันไม่เร้าใจ(ไม่เล้าโลมด้วย)ถือนานๆ  มันก็เซ็ง
พวกเขาไปถึงไหนกันแล้ว  ไอ้หุ้นที่ถืออยู่นี่มันก็ไม่ไปไหน
แถมคนถือเบื่อก็ขายให้มันลงอีก ต่างหาก เพื่อเปลี่ยนตัวไปหุ้นที่มีอนาคตกว่า

ผมเคยโดนคนว่า  รวมกลุ่มเปิดเวปไว้ปั่นหุ้น
(ถ้าเป็นจริงแบบนั้นคงรวยไม่รู้เรื่องแล้ว)

เคยคุยกันทางพีเอ็ม  เมื่อปีก่อน
เขาบอกว่าพวกในเวปก็เล่าแต่สิ่งดีๆของหุ้น
ส่วนไม่ดีไม่เคยมีมาเตือนมาบอก
เวลาซื้อก็ชวน  ก็เชียร์  
เวลาขายก็แอบขายกันงี้(เขาบอกชื่อหุ้นพวกตัว  เอสนำหน้าและตัวซีเป็นตัวสุดท้าย)

บอกแต่ดี  ผู้บริหารเก่ง  เพิ่มทุน  
ทำไมไม่บอกอัตราส่วนการไดรูท  
เมื่อไหร่มันจะกลับขึ้นมายืนบนผลตอบแทนก็เพิ่ม
แล้วพวกที่เชียร์ทั้งหลายก็ขาย
หลอกให้ชาวบ้านมารับของ
เขาก็ไม่ได้ว่าอะไรฟันธงหรือตรงตัว  แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

ผมก็ตอบไม่ได้ว่าจะออกมาเป็นไง
ไม่ใช่เซียน  ไม่ใช่เทพ  นี่ครับ

แม้แต่7-11  บางคนคัดทิ้ง  ก็ว่าโพส์ตกันให้ซื้อหุ้นอะไรก็ไม่รู้
ซื้อแล้วก็ไม่ไปไหน  เสียเวลา  เสียอารมณ์ประมาณนั้น
แล้วพวกคนเก่าๆแหล่ะทำตัวเสียเอง(แอบด่าเฮาตั๊วเนี่ย)

อื่นๆอีกมากมาย
ไม่รู้มีใครเจอเหมือนผมหรือเปล่า  ก็เลยต้องเงียบลงๆ :roll:
ปรัชญา

โพสต์ที่ 38

ปรัชญา เขียน: ผมเคยโดนคนว่า  รวมกลุ่มเปิดเวปไว้ปั่นหุ้น
(ถ้าเป็นจริงแบบนั้นคงรวยไม่รู้เรื่องแล้ว)

แม้แต่7-11  บางคนคัดทิ้ง  ก็ว่าโพส์ตกันให้ซื้อหุ้นอะไรก็ไม่รู้
ซื้อแล้วก็ไม่ไปไหน  เสียเวลา  เสียอารมณ์ประมาณนั้น
แล้วพวกคนเก่าๆแหล่ะทำตัวเสียเอง(แอบด่าเฮาตั๊วเนี่ย)

:
เจอแบบนี้โจทย์เยอะ
งานมีตติ้งครั้งที่แล้วเลยตัดสินใจไม่ได้ไปร่วมงาน
007-s

โพสต์ที่ 39

แม่เจ้า พี่สามจุด  :shock:  :shock:  :shock: มีสาระมากกกก  :ohno:

:bow:
saleman

โพสต์ที่ 40

ผมเคยโดนคนว่า  รวมกลุ่มเปิดเวปไว้ปั่นหุ้น

เคยคุยกันทางพีเอ็ม  เมื่อปีก่อน
เขาบอกว่าพวกในเวปก็เล่าแต่สิ่งดีๆของหุ้น
ส่วนไม่ดีไม่เคยมีมาเตือนมาบอก
เวลาซื้อก็ชวน  ก็เชียร์  
เวลาขายก็แอบขายกันงี้(เขาบอกชื่อหุ้นพวกตัว  เอสนำหน้าและตัวซีเป็นตัวสุดท้าย)

ผมว่าเป็นกันเหมือนกันทุกคนนะ ที่เวลาซื้อหุ้นแล้วเราก็อยากเห็นหุ้นขึ้น ก็เลยพูดแต่สิ่งที่ดี ๆ แต่ที่สำคัญ คนที่อ่าน ต้องอ่านด้วยความเป็นกลาง อย่าอ่านด้วยอารมณ์ อ่านแล้วต้องทำการบ้าน อ่านแล้วต้องดูว่าต้นทุนทางราคาเราสู้เค้าได้ไหม เล่นหุ้นไม่มีใครเอาปืนมาจี้ให้เราซื้อ ขาดทุนแล้วต้องโทษตัวเราเอง ต้องเอามาเป็นบทเรียนที่ให้ได้มากกว่าคำว่า "ขาดทุน"

เรื่อง เวลาขายก็แอบขาย ผมว่า win win นะ ถ้าอยู่ๆ เค้ามาประกาศว่า ผมจะขายหุ้นแล้วนะ  ผมว่าผลกระทบจะเกิดขึ้นกับราคาแน่นอน จะทำให้ ราคาเสียไปทั้งคนที่ถือ และ คนที่ขาย (เลยเป็นที่มาของคำว่า ขายแบบมีจริยธรรม  :lol: )
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
L O N G
sunrise

โพสต์ที่ 41

ทุกอย่างมีวงจรของตัวเอง

ผมว่าปัจจุบันคนเยอะขึ้น คำถามหลายหลากขึ้น ถกเถียงในเชิงลึกน้อยลง

Thaivi ในปัจจุบันก็ยังเข็มแข็งอยู่เพียงแต่
เราอาจคาดหวังสูงขึ้นเรื่อยๆ เพราะถ้าอยู่นานๆ ความรู้เพิ่มขึ้นแล้วรู้สึกว่าสิ่งที่เราเคยคิดว่าเยียมในตอนแรกๆ ไม่ได้เยี่ยมอีกต่อไป
เราอาจเห็นคนใหม่ๆ เยอะขึ้น ดังนั้นความเห็นใหม่ๆ ก็ดูว่าเป็นเรื่องที่เรารู้แล้ว ผมว่าเราจะช่วยให้เว๊ปอยู่ได้ดีขึ้น โดยเอาความรุ้ที่มีอยุ่มาให้ คนใหม่ๆ
เราอาจเห็นว่าคนมากหน้าหลายตา หลากหลายความคิด ผมว่ามันเป็นหน้าที่ที่แต่ละคนจะต้องกรอง

ความคิดเห็น ออกจากข้อมูล หรือ ข้อเท็จจริง
กรองความเป็นไปได้ ด้วยความคิดตัวเอง
ช่วยกันในฐานะที่อยุ่ในสังคมเดียวกัน
เพือพัฒนาเว๊ปต่อไป
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
sisacorn

โพสต์ที่ 42

สำหรับผมเว็บนี้ยังคงคุณภาพเช่นเดิมครับ เราอาจจะมองว่าเมื่อก่อน

พี่ ๆ ที่เก่ง ๆ ช่วยกันโพส เรื่องพื้นฐาน เรื่องบัญชี เรื่องหลักการ

วิชาการมากกว่าตอนนี้ แต่ตอนนี้ สิ่งเหล่านี้กลับพูดกันน้อยลง

อาจจะเพราะ พี่ ๆ พูดถึงเรื่องเหล่านี้มามากแล้ว สามารถหาอ่าน

ได้จากกระทู้เก่า ๆ หรือ คนใหม่ ๆ ไม่กล้าที่จะถามเรื่องเหล่านี้

ทั้งที่บางเรื่องอาจยังไม่เข้าใจ (เช่นผม :D ) หรืออาจเพราะ

ทุกคน เก่งขึ้นกันหมดแล้ว แต่เว็บนี้ยังคงคุณภาพ ยังเป็น

ศูนย์รวมทางความคิดเห็น ที่แบ่งปันความรู้ เป็นที่ซึ่งบันทึก

ประวัติศาสตร์ทางความคิด อารมณ์ ความรู้สึก สำหรับผม

การลงทุน ไม่ได้มีเพียงด้าน พื้นฐาน ด้านบัญชี แต่ยังมี

ด้านอารมณ์ ความรู้สึกของนักลงทุน นักเกร็งกำไร ด้านข่าว

ทั้งข่าวเชียร์ ข่าววิเคราะห์ มันน่าสนุกดีครับ ว่าเราจะสามารถ

วิเคราะห์แยกข้อมูลต่างได้อย่างไร ข้อมูลจากพี่ ๆ ผมก็รับฟังครับ

แต่การลงทุนเราต้องตัดสินใจเองและรับผิดชอบเอง ดังนั้น

ถ้าเกิดอะไรก็เพราะตัวเราเองครับ ไม่ใช่เพราะใคร
humdrum

โพสต์ที่ 43

newbie_12

โพสต์ที่ 44

ว่าแต่ท่านแม่ทัพสุมาอี้หายไปไหนแล้วครับ
terati20

โพสต์ที่ 45

สังคมมีทั้ง คนดี ไม่ดีอะครับ
เวบสาธารณะมันก็ต้องมีพวก มั่วๆผสมไปด้วย
เราห้ามคนอื่นไม่ได้ เเต่เราสามารถก็เลือกในสิ่งดีได้อะ
  ส่วนตัวเเล้วผมได้อะไรจากเวปนี้เยอะครับ
  เเต่ยังไม่ค่อยได้ตอบเเทนเลย
   :8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
charnengi

โพสต์ที่ 46

ผมว่ามันเจือจาง แต่ไม่ลดลงครับ
การที่โพสข่าว ทั่วไป บทวิเคราะห์ บทความเชียร์หุ้น คุยเล่น ทำให้เวปนี้ไม่เหงาครับ

ดูไฟล์พี่ครรชิตสิครับ คุณภาพเพิ่มขึ้นเห็น ๆ

เพียงแต่ช่วงนี้พวกหุ้นเด็ดเก่าๆมันไม่วิ่งรึเปล่า :?
เข้าช้า ติดดอย เลยบ่น
Man Call Hero

โพสต์ที่ 47

สงสัยเพราะผมมาทำให้เว็ป ThaiVI เจือจาง ขอโทษก๊าบบบบบบ   :lol:
krisy

โพสต์ที่ 48

ไม่อยากให้เป็นประเด็นเลย ที่ไหนก็มีแนวทางที่ดีของตัวเอง
จริงๆ ที่นี่สมาชิกเป็นหมื่น ถ้า post กันบ่อยๆ ที่นี่ได้เปรียบกว่าอีกในเรื่องของความหลากหลาย
.....Give Everything but not Give Up.....
Sittipan.tvi

โพสต์ที่ 49

เวปนี้มีคุณค่ามากๆ ผมได้อ่านและศึกษาครับ ผมคิดว่าเสมือนผมได้เรียนรู้เรื่องการลงทุนอยู่ที่บ้านสะดวกสบายไม่ต้องไปเรียนมหาวิทยาลัย ก็สามารถเข้าใจเรื่องการลงทุนได้ ตอนแรกๆที่ผมเข้ามาอ่านผมรู้สึกว่ามันยากนะครับที่เราจะทำความเข้าใจ แต่พอเราอดทนอ่านและพยายามศึกษามากขึ้น ผมรู้สึกว่ามันง่ายในการเข้าใจขึ้นมาก....ก็เปรียบได้กับเวปนี้เป็นอาจารย์ของผมที่เดียว....ผมขอเรียกว่า TVI Open University นะครับ
chatchai

โพสต์ที่ 50

ผมคิดว่า  ถ้าเราพิจารณาเปรียบเทียบ  อดีต กับ ปัจจุบัน

แน่นอนว่า  อดีตย่อมพูดคุยกันในแนว VI ค่อนข้างมากกว่าในปัจจุบัน  ซึ่งเน้นการเก็งกำไรระยะสั้น  ระยะไตรมาส  ระยะปี  (อาจเป็นเพราะมีตัวอย่างให้เห็นว่าประสบความสำเร็จอย่างรวดเร็ว)

อาจเนื่องมาจาก  ในอดีต  เวบยังไม่เปิดตัวมากเท่านี้  สมาชิกส่วนใหญ่จะเป็นผู้ที่มีความรู้  ความเข้าใจ  และประสบการณ์การลงทุนค่อนข้างมากอยู่แล้ว

ปัจจุบันสมาชิกใหม่ๆที่เพิ่งเริ่มสนใจเรื่องการลงทุนมากขึ้น  รวมทั้งผู้ที่เคยเล่นเก็งกำไร  และผู้ที่หวังจะมาหาผลประโยชน์จากเวบ

ทำให้โพสต์อาจจะดูเหมือนไม่เข้าหลักการลงทุนแนว VI มากนัก  

แต่ถ้าเราพิจารณา  สิ่งที่เวบนี้มีมากกว่าเวบอื่นๆ  ก็คือ

การพูดคุยหลักการของ VI ของผู้มีประสบการณ์  ความรู้  ในอดีต  ที่ทางเวบได้คัดเลือกเก็บไว้ในห้อง คลังกระทู้คุณค่า  เพื่อให้สมาชิกใหม่ๆเข้ามาอ่านศึกษาได้อย่างสะดวกและครบถ้วน  

รวมทั้งข้อมูลของตัวบริษัทต่างๆในห้องร้อยคนร้อยหุ้น  ซึ่งก็มีเพื่อนๆสมาชิกช่วยกันโพสต์เก็บไว้  ข้อมูลเหล่านี้ก็เป็นสิ่งที่มีคุณค่าอย่างมาก  ใครเพิ่งสนใจบริษัทไหน  ก็สามารถเข้ามาอ่านประวัติย้อนหลังได้เป็นอย่างดี

ทั้งสองสิ่งนี้  ผมว่าเวบอื่นคงไม่มี  หรือมีก็ไม่เท่า  และถ้าจะทำก็คงลำบากทีเดียวครับ

สุดท้าย  ถึงแม้จะมีสมาชิกรุ่นเก่าๆที่มีความรู้  ความสามารถ  และประสบการณ์ หลายคนโพสต์น้อยลง  หรือหยุดโพสต์ก็ตาม  ก็ยังมีสมาชิกรุ่นใหม่ๆที่มีความรู้  ความสามารถที่หลากหลายเข้ามาช่วยกันพอควร  และก็ยังหวังว่าสมาชิกรุ่นแรกๆจะเข้ามาอ่าน  และโพสต์คุยกันบ้าง
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
เพื่อน

โพสต์ที่ 51

[quote="terati20"]สังคมมีทั้ง คนดี ไม่ดีอะครับ
เวบสาธารณะมันก็ต้องมีพวก มั่วๆผสมไปด้วย
เราห้ามคนอื่นไม่ได้ เเต่เราสามารถก็เลือกในสิ่งดีได้อะ
noooon010

โพสต์ที่ 52

Diablo เขียน:
ผมว่าเค้าชอบกันนะ
ที่กระทู้ที่พี่โพสลิงค์เว็บรูปไว้ ไม่ค่อยจะมีคนมาตอบ พี่อาจจะคิดไปเองว่าไม่ค่อยชอบกัน
เค้าอาจจะไม่กล้าตอบเพราะกลัวเสียภาพพจน์ก็ได้
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 53

ขำที่เค้าแซวน้อง ... กันน่ะครับ
จริงๆน้องเค้าค่อนข้างเชี่ยวชาญเรื่องการลงทุนหุ้นพอควรทีเดียวนะครับ
ผมเจอเค้าครั้งแรกตอนเรียนบัญชีพื้นฐานกับพี่มน ผมยังงงๆอยู่เลย เค้าพูดอะไรนะ snc? ums? ก็ได้น้อง ...นี่แหละคอยบอก เกรงใจน้องเค้านะครับ

แต่น้องเค้าหล่อ นิสัยดี น่ารัก

... เอ๊ะ หรือผมจะมาแนวไรสาระซะแล้วสิ(ปนแนวเพศที่3นิดๆด้วย :lol: )

เดี๋ยวต้องเข้านอนก่อนแล้วนะครับ
แต่ขอโทร good night แฟนผมก่อนนะ
(น้อง mario คงพบคนที่ทำให้ web คุณภาพลดลงแล้วนะครับ  :lol:  :lol:  :lol:  แซวเล่นนะครับน้องครับ จริงๆน้องก็หล่อ ... อ้าว... ไปกันใหญ่แล้วอ่ะ)
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
puwis

i love thai vi

โพสต์ที่ 54

:D its best web for me. ข้อมูลก็คือข้อมูล อยู่ที่ว่าคุณจะคัดกรองอย่างไร ....แสงสว่าง เสมอ ด้วยปัญญาไม่มี....
zero value
Linzhi

โพสต์ที่ 55

ชีวิตการลงทุนผมเริ่มต้นมาจากเวปนี้เลยครับ

อ่านมาสี่ห้าปีแล้ว ผมก็ยังคงได้มุมมองใหม่เสมอ ทุก ๆ วัน
แม้ว่าหุ้นที่ถือนับวันจะหายหน้าหายตาไปจากร้อยคนร้อยหุ้นไปทุกที (นานๆ โผล่ทีนึง)

ผมคิดว่าเหมือนเวปช่วงนี้เหมือนประวัิติศาสตร์ที่ผู้คนอพยพจากสหราชอาณาจักร  มาสร้างประเทศอเมริกาเลยครับ
มีโอกาสมากขึ้นมาก แต่ก็มีความเสี่ยงมากขึ้นด้วย

มีผู้คนหลากหลาย มากหน้าหลายตาเพิ่มขึ้นมาก ซึ่งต่างก็กำลังขุดทอง
โดยมีหลักยึดเดียวกันคือ อิสระภาพ (ทางการเงิน หรือ จิตวิญญาณแห่งการลงทุนแบบเน้นคุณค่านั่นเอง อิอิ)
yy

โพสต์ที่ 56

ผมว่าความคิดคนมันเปลี่ยนไปตามเวลาและประสบการณ์ เราคงจะไปห้ามไม่ให้ใครคิดในสิ่งที่เราไม่อยากจะรับรู้ได้ ... ปล่อยๆเขาไปเถิดครับ เราเก็บมาคิด ก็เป็นเราเองนั่นแหละที่วุ่นวายใจไปเอง ...
ในกรณีของมือเก่า เมื่อมองจากมือเก่าที่มีประสบการณ์สูง คิดว่าตัวเองมีความรอบรู้ครบถ้วนแล้ว เมื่อมาเจอการโพสต์ของมือใหม่ที่หลังไหลเข้ามาในเว็ป (เข้าใจว่าส่วนใหญ่ตามมาจากกระแสการโปรโมตเว็ปนี้ของ ดร.ไพบูลย์ และ ดร.นิเวศน์ ในรายการ มันนี่ ทอล์ค) ถามคำถามที่ตัวเองยังไม่รู้แบบคิกขุ ... ไม่ค่อยมีเรื่องที่ตัวมือเก่าเองยังไม่รู้ ก็เลยคิดว่าคุณค่าของเว็ปนี้น้อยลงไป ..
สำหรับผมแล้ว .. ในฐานะมือใหม่ในการลงทุน (แต่อ่านหนังสือตีแตก มาตั้งแต่ ปี 46 แล้ว และอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุน มาไม่น้อยกว่า 30 เล่ม แต่นั่นแหละ หนังสือก็คือหนังสือ เป็นการสื่อสารทางเดียว แถมยังมีข้อจำกัดบางประการในการเขียนอีก) ประสบการณ์ต่างๆที่ Guru แต่ละท่านได้ถ่ายทอดไว้ และทาง moderator ได้รวบรวมไว้ (ทั้งในหน้า บทความ คลังกระทู้ ฯลฯ) ยังเป็นองค์ความรู้ที่มีประโยชน์สำหรับมือใหม่ในการเริ่มต้นที่จะเดินทางในเส้นทางของ VI อยู่เสมอ
ขอขอบคุณชาวเว็ปรุ่นเก่าๆสำหรับคุณูปการอันหาค่ามิได้นี้  :bow:
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
Coffee Prince

โพสต์ที่ 57

ไม่จริงครับ เวปนี้ดีกว่าเวปอื่นๆตั้งหลายสิบหลายร้อยเวป

ความรู้ย่อมเป็นความรู้อยู่เสมอ

อยู่ที่เราเลือกเรียนได้อย่างถูกต้องหรือไม่

จะว่าไปแล้วเวปนี้ให้ความรู้อย่างดีกับทุกๆคน โดยเฉพาะมือใหม่ครับ

ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ทำให้เวปนี้มีชีวิตชีวาครับ  :bow:
teetotal

โพสต์ที่ 58

ผมมีส่วนที่ทำให้คุณภาพ web ตกครับ
จากการ post ที่ไม่ได้เรื่อง  :oops:
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
mario

โพสต์ที่ 59

อ่านบางความเห็นแล้วไม่สบายใจครับ

คือผมไม่ได้ต่อว่าสมาชิกใหม่ที่เข้ามาถาม อะไรก็ตามที่ดูเหมือน basic ง่ายๆ เพราะไม่มีใครรู้ตั้งแต่แรก ทุกคนต้องเรียนรู้้ทั้งนั้น

หรือการ Post แซวกัน ผมว่ามันเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งของ TVI

เพียงแต่เป็นห่วงว่าปริมาณสมาชิกใหม่ที่มากขึ้นจะไม่สมดุลกับ

สมาชิกเก่งๆที่ Post น้อยลงหรือไป Post ที่อื่น

จะทำให้สมาชิกใหม่ที่เข้ามาอาจจะไม่ได้รับมุมมองดีๆ เหมือนแต่ก่อน

ไม่ใช่ว่าผมคิดว่าตัวเองเก่ง เลยดูว่ากระทู้ปัจจุบันไม่มีสาระ เพราะผมยังอยากเรียนรู้ ประสบการณ์ แนวความคิด ที่มีค่าของพี่ๆอยู่ และอยากให้น้องใหม่ๆได้มีโอกาสด้วยเช่นกัน

ประเด็นสำคัญที่ต้องช่วยกันคิดอยู่ที่ว่า อะไรเป็น"ปัจจัย" ที่จะทำให้ พี่ที่เก่งๆ ยังอยาก Post หรือ กลับมา Post กันมากขึ้นครับ :oops:
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 60

คุณภาพก็ยังดีอยู่เหมือนเดิมนี่คะ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..