เครื่องหมาย ST Esso Thailand

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanosec
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มันหมายถึงอะไรหรอคับ แล้วมันจะมีผบกระทบอะไรกับบริษัทหรอคับ
TPH
Verified User

โพสต์ที่ 2

ขอเดานะครับ แบบว่ายังมือใหม่เหมือนกันครับ :oops: ST อาจจะหมายถึง Silent Time นะครับคือระยะเวลาที่ทาง กลตหรือตลท กำหนดให้ห้ามผู้ถือหุ้นเก่าก่อนที่จะ IPO ทำการซื้อขายหุ้นในระยะเวลาที่กำหนดเพื่อป้องกันการใช้ผลประโยชน์ insider ทางข้อมูล
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

อยากรู้เหมือนกัย ใครรู้ช่วยตอบหน่อย... :8)
Paul VI

โพสต์ที่ 4

Paul VI เขียน:อยากรู้เหมือนกัย ใครรู้ช่วยตอบหน่อย... :8)

เขียนผิด...อยากรู้เหมือนกัน... :oops:
atsu

โพสต์ที่ 5

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะแปลว่ามีกรีนชูออปชั่นอยู่ครับ

หุ้นที่มีกรีนชูก็หมายถึงว่าตอนออก ipo บริษัทหลักทรัพย์ที่ underwrite
ได้ไปยืมหุ้นของผู้ถือหุ้นเดิมมาขายเพิ่มด้วย(จะยืมมากี่หุ้นก็แล้วแต่ตกลงกัน)

พอหุ้นเข้าตลาด ถ้าราคาต่ำกว่าจอง บริษัทหลักทรัพย์ที่ underwrite
ก็จะเข้าไปซื้อหุ้นที่ราคาถูกกว่าจอง เพื่อไปคืนเจ้าของครับ

แต่ถ้าราคาไม่ต่ำจอง บริษัทหลักทรัพย์ที่ underwrite
ก็จะคืนเป็นเงินให้เจ้าของที่ให้ยืมหุ้นมาครับ
noooon010
Verified User

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากๆนะครับ
พยายามหาใน google เพื่อมาช่วยตอบ แต่หาไม่เจอสักที  :oops:
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Paul VI

โพสต์ที่ 7

Thanks มั่กๆ คร้าบ... :8)
Blueblood

โพสต์ที่ 8

ขอความรู้หน่อยครับ แบบนี้ถ้าเกิดราคาไม่ต่ำกว่า 10 บาท ก็จะไม่สามารถซื้อหุ้นคืนให้คนให้ยืมมาได้ใช่มั๊ยครับ แล้วถ้าเป็นอย่างนั้นจะยังไงต่อครับ  ?
It's earnings that count
atsu

โพสต์ที่ 9

[quote="Blueblood"]ขอความรู้หน่อยครับ แบบนี้ถ้าเกิดราคาไม่ต่ำกว่า 10 บาท ก็จะไม่สามารถซื้อหุ้นคืนให้คนให้ยืมมาได้ใช่มั๊ยครับ แล้วถ้าเป็นอย่างนั้นจะยังไงต่อครับ
Blueblood

โพสต์ที่ 10

[quote="atsu"][quote="Blueblood"]ขอความรู้หน่อยครับ แบบนี้ถ้าเกิดราคาไม่ต่ำกว่า 10 บาท ก็จะไม่สามารถซื้อหุ้นคืนให้คนให้ยืมมาได้ใช่มั๊ยครับ แล้วถ้าเป็นอย่างนั้นจะยังไงต่อครับ
It's earnings that count
โพสต์โพสต์