สถานการณ์ประเทศเราแย่จริงๆเหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สถานการณ์ประเทศเราแย่จริงๆเหรอครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าตอนนี้สถานการณ์ประเทศไทยนี่เป็นยังไงกันนะครับ ที่อ่านข่าวดูเห็นก็ประท้วงกัน พูดจริงๆเหมือนกับเป็นคนที่ไม่รู้จักโต ไม่ยอมรับกติกา อ่านข่าวแล้วก็ไม่เห็นมีอะไรเลย สื่อต่างชาติก็ไม่ได้ให้ความสำคัญกะพวกนั้นแล้ว เลยอยากทราบว่าสถานการณ์จริงๆนี่เป็นยังไงกันครับ

เจก
hot

โพสต์ที่ 2

อืม ก็ยังเห็นคนกินหูฉลามกันนะ

คิดว่า ไม่น่ามีปัญหา
007-s

โพสต์ที่ 3

เรื่องการเมือง ก็เริ่มค่อยๆร้อนขึ้นเล็กน้อยค่ะ

แต่จริงๆที่ตกหนักมากวันนี้ น่าจะมาจากกลุ่มพลังงาน เสี่ยปอ ลงยกแกงค์
คงกังวลเรื่อง แทรกแซง ขอกำไรไปช่วยชาติ :lol:
จริงๆรัฐขอแล้ว ปตทก็ให้แล้ว บาทนึง

แต่อาจจะเนื่องมาจาก เมื่อคืน มีคนนึง(ขออภัยจำชื่อไม่ได้) ไปออกรายการดังช่องเก้า พูดทำนองว่า บาทเดียวน้อยไป ลดได้สามบาทยังสบายๆ พร้อมอธิบายชี้แจง ว่าก่อนเข้าตลาดกำไรแค่สองหมื่นล้าน วันนี้กำไรเกือบสองแสนล้านแน่ะ(ประมาณนี้) และชี้ว่า คณะกรรมการพลังงาน มีการถือหุ้นปตท เลยไม่ยอมหั่นกำไรลง ทั้งๆที่ตวามความเห็นเขา หั่นลงได้อีกเยอะ ...ประโยชน์ทับซ้อน ..บลาๆๆ ประมาณนี้ค่ะ

อีกทั้งผสมกะประเด็น คุณจักรภพ มีโอกาสตีให้เป็นกระแสใหญ่โตได้ (ต้องไปหาข่าวอ่านเองค่ะ ที่นี่ เว้นวรรค ไม่พูดเรื่องการเมือง)

เลยผสมโรง ขายกันเละเทะ ดังที่เห็น
จบการวิแคะ
:lol:
เจก

โพสต์ที่ 4

พวก PTT นี่รู้อยู่แล้วครับกับไอ้ ๑ บาทที่ลดการกลั่น

แต่ตัวอื่นนี่สิ มันลงตามไปเฉยเลย

เจก
Glaxo

โพสต์ที่ 5

ประเทศไทยจงเจริญ
hot

โพสต์ที่ 6

จิงแล้วน้ำมันลด ลงน่าจะมีผลดีกับต้นทุนหลายอุตสาหกรรมนะผมว่า เพียงแต่ว่าจะเห็นในทันทีก็
คงไม่ได้
A man from the Islay

โพสต์ที่ 7

ผมไม่ได้ดูน่ะฮ่ะ แต่ชื่อ โสภณ สุภาพงษ์ ไม่แน่ใจเรื่องการสะกด

MD บางจากเก่าน่ะฮ่ะ หลายปีที่แล้วหละฮ่ะ ถ้าผมจำไม่ผิด หลังๆแกออกแนว NGO เยอะอ่ะฮ่ะ
SEHJU

โพสต์ที่ 8

A man from the Islay เขียน:ผมไม่ได้ดูน่ะฮ่ะ แต่ชื่อ โสภณ สุภาพงษ์ ไม่แน่ใจเรื่องการสะกด

MD บางจากเก่าน่ะฮ่ะ หลายปีที่แล้วหละฮ่ะ ถ้าผมจำไม่ผิด หลังๆแกออกแนว NGO เยอะอ่ะฮ่ะ
อ๋อ รายการตาสว่างเหรอครับ.... ดูไปได้แป๊บเดียวเองครับ พูดถึงNGO

NGO....... องค์กรไม่เอารัฐบาล ผมงงว่า เขื่อนก็ไม่เอา โรงไฟฟ้าก็ไม่เอา

ไม่เอาอะไรซักอย่าง แล้วจะเอาอะไรกันแน๊.................

(พอดีกว่าครับ เดี๋ยวเป็นการเมืองมากไป)
Sittipan.tvi

โพสต์ที่ 9

เมื่อวานผมก็ดูช่อง 9 แขกที่เค้าเชิญมารู้สึกว่าอดีตเคยเป็นถึงผู้บริหารบ.ในกลุ่มน้ำมัน แต่ฟังแกแล้วงง..... :roll: บอกว่าบ้านเราขายน้ำมันแพงประมาณว่าเอากำไรมากไป ให้ดูกำไรปีนี้เทียบกับปี2545 ว่ากำไรโตมากมาย ลดค่าการกลั่น 1 บาทกำไรลดแค่ 19000 ล้านบาท บอกลดซัก 5 บาท บริษัทก็ยังกำไร

ราคาน้ำมันก็ขายแพงไปควรขายที่ราคา Nymex*0.20 = 27 บาท/ลิตร เท่า นั้น   ............ผมดูไปก็งงไป ตกลงน้ำมันที่เราใช้เติมรถนี่ใช้น้ำมันดิบ หรือเบนซิน ดีเซล

สรุปมึนครับ ไม่รู้เค้าให้ข้อเท็จจริง....หรือพูดจริงแค่บางส่วนให้คนสับสนไม่บอกความจริงทั้งหมด...เพื่อวัตถุประสงค์อะไรบางอย่างกันแน่ :evil:  :la:
Akajon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

"พูดจริง... บางส่วน" น่าจะได้ใจความที่สุด

ฟังแล้วเชื่อเลย เราก็ไม่พัฒนา

ฟังแล้วคิด คิดแล้วค้นคว้าเพิ่มเติม เราก็รอบรู้ขึ้น

เราไม่โดนยัดสมองว่า องค์กรนั้นเลว องค์กรนี้เยี่ยม พวกนี้ชั่ว พวกนั้นดี ...คิดเองได้ ตรองเองเป็น ประเทศก็ไม่อยู่ในวังวน

พวกนี้ซ้ายจัด ฟังอะไร ก็ต้องคิดตามด้วย

ดู คห 6 คุณ Crazy Rabbit
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 49758.html
yoko

โพสต์ที่ 11

แล้วมันก็ผ่านไป  ผมกำลังรอโอกาสที่มร.มาร์เก็ตหดหู่และมองโลกในแง่ร้าย
Localman

โพสต์ที่ 12

อืมมม จะช่วยได้แค่ไหนกัน กับการขอความร่วมมือแกมบังคับลดค่าการกลั่น

ในเมื่อน้ำมันดิบก็ขึ้นต่อเนื่องตลอด  สุดท้าย น้ำมันต่างๆ ก็ขึ้นต่อเนื่องอยู่ดี

สู้หาทางแก้ไขปัญหาระยะยาวดีกว่า  แก้ไขดาบหน้าอยู่นี่แหละ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

อยากรู้เรื่องราคาน้ำมันครับ ตามไปดูที่พันทิพย์เห็นโครงสร้างราคาน้ำมันเป็นภาษีให้รัฐซะเยอะ ทำไมรัฐไม่ลดภาษีตรงนี้ลงแทนที่จะมายุ่งกับ ปตท. อ่ะครับ ควักกระเป๋าตัวเองเหมือนกันแต่ไม่ต้องทำให้ตลาดแตกตื่นด้วย ... ทางเทคนิคทำได้มั๊ยครับ ?
It's earnings that count
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 14

Blueblood เขียน:อยากรู้เรื่องราคาน้ำมันครับ ตามไปดูที่พันทิพย์เห็นโครงสร้างราคาน้ำมันเป็นภาษีให้รัฐซะเยอะ ทำไมรัฐไม่ลดภาษีตรงนี้ลงแทนที่จะมายุ่งกับ ปตท. อ่ะครับ ควักกระเป๋าตัวเองเหมือนกันแต่ไม่ต้องทำให้ตลาดแตกตื่นด้วย ... ทางเทคนิคทำได้มั๊ยครับ ?
คิดเหมือนกันเลยครับ ภาษีมากมาย ลดซักหน่อยไม่มากเทียบกับยอดภาษีรวม
เทียบกับจะมาหักกำไรเอาดื้อๆจากโรงกลั่น
เห็นลดแค่บาทเดียวแต่กำไรหายไปเกือบครึ่ง  :twisted:
bid please!!
Onokung

โพสต์ที่ 15

จริงๆแล้วผมกลับคิดว่าไม่น่าจะเข้าไปยุ่ง โดยการขอให้ลดราคากลั่นหรือว่าลดภาษี

และถ้าอนาคตบริษัทโรงกลั่นขาดทุน(อาจจะในอีก ...ปีข้างหน้า)ไม่รู้ว่ารัฐจะเอาเงินมาคืนผู้ถือหุ้น รึปล่าว ?

ถ้ามันขึ้นอีก มันก็เป็นการรักษาส่วนต่างเอาไว้น้อยลง แต่ก้ยังต้องแพงอยุ่ดี

ที่จำเป็นต้องทำ น่าจะเป็น พวก E 85 AirCar HybridCar จัดการการขนส่งมวลชนในประเทศ รถไฟฟ้า 9 สาย  ฯลฯ  ลดการใช้น้ำมัน รัดเข็มขัด

แต่ทำไมผมเห็นรถป้ายแดงเกลื่อนเลย ...  งงจริงๆ ?  :roll:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
pawiga

โพสต์ที่ 16

เมืองไทยก็งี้แย่จัง

เวลามีการขัดแย้งทางความคิด ข้อเท็จจริงไม่เคยปรากฏให้สังคมฉลาดขึ้น
เห็นเชิญคนมาพูดแค่ฝั่งเดียว ประชาชนตาดำๆส่วนหนึ่งก็เชื่อไปแล้ว อีกส่วนหนึ่งก็ยืนงงๆ
007-s

โพสต์ที่ 17

ฝากลิงค์นี้ไว้หน่อย ช่วยโหวตกันเยอะๆ แปะไว้ให้คนที่ต่อต้านปตท ได้อ่านกันนานๆ
(แต่สงสัยคงไม่ค่อยอ่านน่ะ เพราะเหตุผลนี้เห็นชี้แจงกันมาหลายรอบแล้ว แต่ก็จะมีประเด็นเดิมๆกลับมาพูดรอบใหม่เสมอ :lol: )

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 49758.html
odacroniandevil

โพสต์ที่ 18

[quote="Sittipan.tvi"]
ราคาน้ำมันก็ขายแพงไปควรขายที่ราคา Nymex*0.20 = 27 บาท/ลิตร เท่า นั้น
Sittipan.tvi

โพสต์ที่ 19

[quote="odacroniandevil"][quote="Sittipan.tvi"]
ราคาน้ำมันก็ขายแพงไปควรขายที่ราคา Nymex*0.20 = 27 บาท/ลิตร เท่า นั้น
phobenius

โพสต์ที่ 20

teetotal

โพสต์ที่ 21

หุ้นตก = จังหวะซื้อ

ไปซื้อตอนราคาขึ้นๆ จะไปได้อะไร
ตอนตกๆ นี่สิ ได้เยอะ
ความกลัวของคน ทำให้หุ้นดีๆ
ตกมากกว่าความเป็นจริงเสมอ
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 22

เมื่อวานนี้ RCA คนแน่มากครับ
beammy

โพสต์ที่ 23

รถหรูก้อยังขายได้ครับ ยิ่งเศรษฐกิจ+การเมือง มีความไม่แน่นอนสูง "ดาว 3 แฉก" ยิ่งขายดีกว่ายี่ห้ออื่น ครับ

อย่าคิดมากครับ มั่นใจอะไรก้อลงมือทำไปเลย  :8)  ...
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 24

เมื่อวานไป Platinum  คนก็ยังเยอะ  ทั้งๆที่เป็นวันทำงาน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
path2544

โพสต์ที่ 25

[quote="chatchai"]เมื่อวานไป Platinum
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
tummeng

โพสต์ที่ 26

ไป Platinum กันเยอะ ผมว่าหลังๆๆคนน่าจะหันมาประหยัดกันมากกว่านะครับ

ไปซื้อที่นั่นซื้อ 3 ตัว ได้ราคาส่ง คุณภาพและงานเนียนเหมือนในห้างเลย

เสียอย่างเดียว ขับรถไปนี่ ที่จอดรถหายากมากๆๆ รถเยอะสุดๆๆ
nathapon_m

โพสต์ที่ 27

คนไป platinum กันเยอะ  ในเวลา office hour นี่แปลว่าโดดงานไปเดินเล่นครับ   :lol:  

ล้อเล่นครับ  น่าจะเป็นแม่ค้าพ่อค้าที่ไปรับของเพื่อไปขายมากกว่า

ช่วงนี้คนเน้นซื้อเสื้อผ้านอกห้างมากขึ้นครับ  เศรษฐกิจไม่ค่อยดีมาก  เงินเฟ้อก็สูง รายได้ก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นตามเงินเฟ้อ  สรุปได้ว่า  ถึงเศรษฐกิจไม่ดีเพียงใด  คนเราก็ยังชอบชอปปิ้งเสื้อผ้าเหมือนเดิม  แต่แค่ปรับสไตล์นิโหน่ย  อิอิ
hot

โพสต์ที่ 28

เสื้อขาวดูเหมือนจะขายดีนะผมว่า
newbie_12

โพสต์ที่ 29

hot เขียน:เสื้อขาวดูเหมือนจะขายดีนะผมว่า
ไม่ใช่เสื้อเหลืองของพลพรรคแป๊ะลิ้มเหรอครับ อิอิ
โพสต์โพสต์