คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2131

เอาใจช่วยด้วยคนครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
VIB007
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2132

ยังตั้งไข่อยู่เลยครับ
ไฟลท์ที่น้องทำมาเป็นการดึงข้อมูลออกมาเฉยๆ
เหมือนกับกระทู้ร้อยเปอร์เซนต์
คงอ่านแทนในกระทู้ได้
แต่คงนำมาใช้พิมพ์เป็นเล่มไม่ได้

ผมเลยแนะนำให้เผยแพร่ได้
แต่ไว้อ่านแทนอ่านจากหน้าเวปเฉยๆ
ใครจะเอาไปใช้ทำอะไรต่อ
ต้องขออนญาตผมกับคุณมนก่อน

ส่วนการeditคงต้องใช้เวลานานหน่อย
เพราะต้องจับมารวบรวมกันใหม่หมด

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User

โพสต์ที่ 2133

:8) แก๊สหลุมละพันได้ไม่กี่วัน
     หลุมแห้งแก๊สหายไปอีกแล้วครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
VIB007

โพสต์ที่ 2134

[quote="por_jai"]:8) แก๊สหลุมละพันได้ไม่กี่วัน
VIB007

โพสต์ที่ 2135

VIB007 เขียน:
แต่ไว้อ่านแทนอ่านจากหน้าเวปเฉยๆ
ต้องขออนุญาตระงับการเผยแพร่ก่อนชั่วคราว
เพราะควบคุมการใช้ต่อลำบากมาก
ตอนนี้กำลังเร่งรวบรวมอยู่ครับ
โปรดอดใจรอ
TPH

โพสต์ที่ 2136

มาเป็นกำลังใจให้พี่ VIB007 ครับ ผมเองก็พยายามแนะนำคนใหม่ที่สนใจแนวการลงทุนแบบเน้นคุณค่าที่ post ถามในห้องมือใหม่หัดลงทุนให้มาเริ่มต้นที่กระทู้นี้ :cool:
ตัวผมเองก็อ่านกระทู้นี้เป็นกระทู้แรกจนจบเพียงรอบเดียวก็แทบแย่ แล้วก็ไล่อ่านกระทู้ที่คลังกระทู้คุณค่า ห้องบทความ และซื้อหนังสือตามที่พี่ VIB007 แนะนำ ก็ได้แบบงู ๆ ปลา ๆ
ดีใจที่พี่ VIB007 จะจัดทำเป็นรูปเล่ม เพราะผมกำลังคิดว่าจะอ่านกระทู้พี่อีกรอบ หลังจากลองลงทุนแล้วเผื่อว่าจะ get อะไรดึ ๆ เพิ่มขึ้น
VIB007

โพสต์ที่ 2137

TPH เขียน:มาเป็นกำลังใจให้พี่ VIB007 ครับ ผมเองก็พยายามแนะนำคนใหม่ที่สนใจแนวการลงทุนแบบเน้นคุณค่าที่ post ถามในห้องมือใหม่หัดลงทุนให้มาเริ่มต้นที่กระทู้นี้ :cool:
ตัวผมเองก็อ่านกระทู้นี้เป็นกระทู้แรกจนจบเพียงรอบเดียวก็แทบแย่ แล้วก็ไล่อ่านกระทู้ที่คลังกระทู้คุณค่า ห้องบทความ และซื้อหนังสือตามที่พี่ VIB007 แนะนำ ก็ได้แบบงู ๆ ปลา ๆ
ดีใจที่พี่ VIB007 จะจัดทำเป็นรูปเล่ม เพราะผมกำลังคิดว่าจะอ่านกระทู้พี่อีกรอบ หลังจากลองลงทุนแล้วเผื่อว่าจะ get อะไรดึ ๆ เพิ่มขึ้น
ด้วยความยินดีครับ
ตอนนี้อ่านในกระทู้ไปพลางๆก่อนแล้วกันครับ
ต้องขอเวลารวบรวมหน่อย

โชคดีครับ
noooon010

โพสต์ที่ 2138

มาให้กำลังใจเช่นกันครับ
พี่มน พี่วิบูลย์สู้ๆนะครับ

ขอให้พิมพ์ออกมายอดขายไม่แพ้ harry porter เลยครับ  :cheers:
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Jimmy

โพสต์ที่ 2139

VIB007 เขียน:

นับถอยหลังรอครับ   :lol:  :lol:  :lol:

=========================
ชีวิตมีแค่สองหมื่นกว่าวันจะมัวรอมันไปถึงไหนก้าวเดินออกไปแล้วทำมัน
Saran
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2140

มาเอาใจช่วยครับ
ถ้าได้ตีพิมพ์จริง ผมจะซื้อเอาไปแจกเพื่อนๆ ด้วย
samahara

โพสต์ที่ 2141

สู้คับ...เป็นกำลังใจให้พี่ๆเสมอ
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 2142

VIB007 เขียน:ตอบคุณ Toop_97
ต้องขอโทษครับ คำถามเกี่ยวกับ PATO ตอบไม่ได้ครับเพราะผมไม่ได้สนใจอุตสาหกรรมปิโตรเคมี ถ้าให้ผม Comment ต้องบอกว่า ปิโตรเคมีเป็นอุตสาหกรรมที่กำหนดราคาเองไม่ได้ครับ ไม่มีแบรนด์ ต้องอาศัยตลาดโลกเป็นตัวกำหนดชะตาชีวิต ตอนนี้ราคาตลาดโลกกำลังขึ้น บริษัทปิโตรเคมีเลยกำไรกันจะจะ หุ้นเลยกระฉูด รวมถึงปูนซิเมนต์ไทย และ ปตท (สังเกตว่าผมไม่ชอบใช้ชื่อย่อที่ใช้บนกระดานครับ ผมถือว่าผมซื้อบริษัทครับ ไม่ใช่ซื้อหุ้น) ที่มีบริษัทลูกอยู่ในอุตสาหกรรมปิโตรเคมี ก็พลอยได้รับอานิสงค์จากราคาตลาดโลกที่เพิ่มขึ้นด้วยครับ ผมไม่ค่อยชอบ Cyclical Business ครับเพราะไม่สามารถกำหนดราคาเองได้ ไม่มีตราสินค้าที่จะ Differentiate ตัวเองออกจากคู่แข่งได้ ในระยะยาวไม่มีใครอยู่ได้ครับ ถ้าไม่ใช่ Cost Leader

ให้ไปสังเกตุ Profit Margin หรือ ROE ของบริษัทเหล่านี้ย้อนหลังหลายๆปีครับ จะสังเกตุเห็นว่ามันจะขึ้นๆลงๆ ไม่สม่ำเสมอครับ ถ้าจะลงทุนในบริษัทเหล่านี้ก็ทำได้ครับแต่ต้องรู้ Cycle ของมัน แล้วลงทุนตอนขาขึ้น แล้วขายตอนกำลังจะเป็นขาลงลง ตามปกติจะประมาณ 3-5 ปีครับในหนึ่ง Cycle

ส่วนผม ไม่ชอบซื้อแล้วขายครับ ชอบปฏิบัตรตามคาถาข้อ 4 ครับ ผมเลยขอบายหุ้นปิโตรเคมี ทั้งๆที่เห็นกำไรอยู่ตรงหน้าเห็นๆถ้าซื้อ (ไม่รู้ว่าโง่หรือฉลาดกันแน่) ผมเอาเวลาไปวิเคราะห์ธุรกิจครับ แทนที่จะมานั่งเฝ้าราคาหุ้น อาจารย์Fisher สอนมานะครับ

แค่นี้คงพอนะครับ

------------------
วิบูลย์-007
VIB007 เขียน:ตอบคุณ Toop_97
ส่วนผม ไม่ชอบซื้อแล้วขายครับ ชอบปฏิบัตรตามคาถาข้อ 4 ครับ ผมเลยขอบายหุ้นปิโตรเคมี ทั้งๆที่เห็นกำไรอยู่ตรงหน้าเห็นๆถ้าซื้อ (ไม่รู้ว่าโง่หรือฉลาดกันแน่) ผมเอาเวลาไปวิเคราะห์ธุรกิจครับ แทนที่จะมานั่งเฝ้าราคาหุ้น อาจารย์Fisher สอนมานะครับ
วิบูลย์-007
เริ่มอ่านมาจากหน้าแรกถึงตรงนี้แล้วสงสัยครับ  ว่าทำไม value investing แนว buffett จึงต้องยึดติดกับแนวปฏิบัติ 4 ข้อนัก เหมือนมีกรอบครอบอยู่และจะไม่กระดิกออกจากกรอบเลย  ถ้ามั่นใจเห็นๆ ว่าจะได้กำไรมากและเร็วกว่าหุ้นที่เราวิเคราะห์ธุรกิจแล้วว่าจะดีและเติบโตอย่างเต่าในระยะยาว แล้วไยไม่ตีแตกซะรอบละครับ  เอากำไรส่วนที่ได้มาซื้อหุ้นเต่าที่มั่นคงได้เพิ่มขึ้น  การไม่ยึดติดกับแนวทางใดแนวทางหนึ่ง  แล้วลงทุนแบบยืดหยุ่นตามหลักการที่แตกต่างกันตามสถานการณ์ไม่ให้ผลตอบแทนสูงกว่าหรือครับ
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 2143

^
^
^
ต้องขอโทษด้วยนะครับที่มาถามคำถาม โดย quote ข้อความมาจากหน้าที่ 3 ตั้งแต่สมัยปี 2003 โดยไม่ได้มาดูว่าล่าสุดที่หน้า 72 เขาพูดอะไรกันถึงไหนแล้ว (ไม่ได้เข้ากะมู้ดเขาเลย)
VIB007 เขียน:ยังตั้งไข่อยู่เลยครับ
ไฟลท์ที่น้องทำมาเป็นการดึงข้อมูลออกมาเฉยๆ
เหมือนกับกระทู้ร้อยเปอร์เซนต์
คงอ่านแทนในกระทู้ได้
แต่คงนำมาใช้พิมพ์เป็นเล่มไม่ได้

ส่วนการeditคงต้องใช้เวลานานหน่อย
เพราะต้องจับมารวบรวมกันใหม่หมด

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ
เนื่องจากผมอยากจัดหมวดหมู่เนื้อหาไว้สำหรับให้ตัวเองตามอ่านกระทู้นี้ทั้ง 72 หน้าแล้วเห็นภาพเนื้อหาเป็นระบบระเบียบ จึงก๊อปปี้ข้อความมาแปะแล้วเรียบเรียงเอง "ลวกๆ" ตามลำดับเนื้อหาเป็นหลัก โดยเอาข้อความจากหลายๆ คนมาต่อกันโดยไม่ได้ quote ว่าส่วนนี้เป็นของใครกล่าวไว้เลย และแก้คำผิดต่างๆ เท่าที่เจอตอนนี้ได้ตั้งแต่หน้า 1 ถึงหน้า 17 เท่านั้นเองครับ

ยืนยันว่าทำไว้ดูเองเพื่อการศึกษาแนว VI ครับไม่ได้มีวัตถุประสงค์อื่นใด  ไม่ทำการค้าแน่นอนเพราะนอกจากไม่อยากจะโดนฟ้องเรื่องลิขสิทธิ์แล้ว  ยังห่างจากคำว่า "พร้อมพิมพ์"  "เรียบเรียงดี" และ "สมบูรณ์ครบถ้วน" อีกมากครับ

หากคุณวิบูลย์สนใจจะนำไปดูบอกผมได้เลยครับ จะส่งอีเมล์ไมโครชอฟท์เวิร์ดไฟล์ไปให้  ไฟล์ไม่ใหญ่และยังเป็น text ล้วนๆ
VIB007

โพสต์ที่ 2144

[quote="หมีบึงกุ่ม"]
เริ่มอ่านมาจากหน้าแรกถึงตรงนี้แล้วสงสัยครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2145

[quote="หมีบึงกุ่ม"]^
เนื่องจากผมอยากจัดหมวดหมู่เนื้อหาไว้สำหรับให้ตัวเองตามอ่านกระทู้นี้ทั้ง 72 หน้าแล้วเห็นภาพเนื้อหาเป็นระบบระเบียบ จึงก๊อปปี้ข้อความมาแปะแล้วเรียบเรียงเอง "ลวกๆ" ตามลำดับเนื้อหาเป็นหลัก โดยเอาข้อความจากหลายๆ คนมาต่อกันโดยไม่ได้ quote ว่าส่วนนี้เป็นของใครกล่าวไว้เลย และแก้คำผิดต่างๆ เท่าที่เจอตอนนี้ได้ตั้งแต่หน้า 1 ถึงหน้า 17 เท่านั้นเองครับ

ยืนยันว่าทำไว้ดูเองเพื่อการศึกษาแนว VI ครับไม่ได้มีวัตถุประสงค์อื่นใด
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 2146

เอาใจช่วยด้วยคนครับ แล้วจะรออ่าน
VIB007

Re: ทักทายกัน

โพสต์ที่ 2147

[quote="Tinnawat"]สวัสดีครับพี่วิบูลย์

ผมเพิ่มเข้าชมรมหลังจากกลับจากเวียดนามมาได้เกือบเดือน
Seraph

โพสต์ที่ 2148

หนังสือ Thailand Company Handbook ไม่มีแล้วนี่ แล้วผมจะทำตามกระทู้หน้าแรกๆ ได้ยังงัยงับ

ผมมือใหม่เอี่ยมเลยคับ
Seraph

โพสต์ที่ 2149

มีใครจะกรุณาให้ยืมเอาไปสำเนาบ้างมะคับ แฮ่ๆ
minngaraya

โพสต์ที่ 2150

เรียน คุณ หมีบึงกุ่ม
สนใจที่ทำ text file ครับ และอยากทราบวิธีการทำครับ(เผื่อทำกับ webboard อื่น) ถ้ารบกวนช่วยส่งที่ [email protected]
ขอบคุณล่วงหน้าครับ minngaraya :pray:
VIB007

โพสต์ที่ 2151

Seraph เขียน:หนังสือ Thailand Company Handbook ไม่มีแล้วนี่ แล้วผมจะทำตามกระทู้หน้าแรกๆ ได้ยังงัยงับ

ผมมือใหม่เอี่ยมเลยคับ
ลองหาหนังสือหรือข้อมูลเกี่ยวกับบริษัทจดทะเบียนมาดูซิครับ
ข้อมูลที่มีใน Thailand Company Handbook ไม่ได้เป็นอะไรที่พิเศษเลย
ข้อมูลในหนังสืออื่นๆก็ใช้ได้เหมือนกัน
หรือหาเอาเองจากงบการเงินก็ได้

ลองดูครับ
Seraph

โพสต์ที่ 2152

VIB007 เขียน: ลองหาหนังสือหรือข้อมูลเกี่ยวกับบริษัทจดทะเบียนมาดูซิครับ
ข้อมูลที่มีใน Thailand Company Handbook ไม่ได้เป็นอะไรที่พิเศษเลย
ข้อมูลในหนังสืออื่นๆก็ใช้ได้เหมือนกัน
หรือหาเอาเองจากงบการเงินก็ได้

ลองดูครับ
มีชื่อหนังสือแนะนำมั้ยครับพี่ แล้วผมต้องหาจากไหนครับในเวป settrade มีมั้ยครับ
ขอบคุณฮะ
VIB007

โพสต์ที่ 2153

Seraph เขียน:
มีชื่อหนังสือแนะนำมั้ยครับพี่ แล้วผมต้องหาจากไหนครับในเวป settrade มีมั้ยครับ
ขอบคุณฮะ
ผมเคยซื้อหนังสือสรุปข้อมูลของริษัทจดทะเบียน
เนื้อหาคล้าย Company Handbook แต่คนละสำนักพิมพ์
ลองหาดูตามร้านหนังสือใหญ่ๆหน่อย

ในsettrade ลองหาดูในหัวข้อ"ภาพรวมบริษัท"
ต้องเข้าไปในแต่ละบริษัทก่อน

โชคดีครับ
Seraph

โพสต์ที่ 2154

VIB007 เขียน: ผมเคยซื้อหนังสือสรุปข้อมูลของริษัทจดทะเบียน
เนื้อหาคล้าย Company Handbook แต่คนละสำนักพิมพ์
ลองหาดูตามร้านหนังสือใหญ่ๆหน่อย

ในsettrade ลองหาดูในหัวข้อ"ภาพรวมบริษัท"
ต้องเข้าไปในแต่ละบริษัทก่อน

โชคดีครับ
ขอบคุณครับ แล้วจะลองหาดู แต่ถ้าพี่จะกรุณาชื่อหนังสือ หลังไมค์ จะเป็นพระคุณงับ แหะๆ
VIB007

โพสต์ที่ 2155

Seraph เขียน:

ขอบคุณครับ แล้วจะลองหาดู แต่ถ้าพี่จะกรุณาชื่อหนังสือ หลังไมค์ จะเป็นพระคุณงับ แหะๆ
ผมจำชื่อหนังสือไม่ได้
ลองหาดูเถอะ
ตามร้านหนังสือใหญ่ๆหน่อย
ถ้าหาไม่ได้ก็สั่งดูก็ได้
Aun18

สวัสดีครับ

โพสต์ที่ 2156

สวัสดีครับคุณวิบูลย์รวมทั้งอีกหลายๆท่าน ซึ่งผมยกให้เป็นศิษย์พี่ร่วมสำนักของอาจารย์ Buffet แล้วครับ เพราะผมตามอ่านกระทู้นี้ได้ยี่สิบกว่าหน้าเองครับเพราะงานบังคับ แต่ได้ความรู้และแนวทางจากท่านๆมากมาย
ตอนนี้ผมตั้งใจจริงที่จะเข้าสู่แนวทาง VI แล้วแต่มือใหม่สุดๆ
ขอแลกเปลี่ยนความรู้ (ขอซะมากกว่า) ด้วยคนนะครับ

นับถือ

อรรถพล
samahara

โพสต์ที่ 2157

ผมอ่านรอบแรกจบไปเมื่อประมาณ 2 เดือนก่อนแบบงงๆเพราะไม่มีพื้นฐาน  จากนั้นก็อ่านกระทู้อื่นๆ ค่อยๆเรียนรู้ไปเรื่อยๆ  ตอนนี้กลับมาอ่านอีกครั้ง ได้ไม่กี่หน้าหรอกครับ แต่พบว่า มีความเข้าใจในเรื่องที่พี่ๆเขาคุยกันมากขึ้น ผมว่าสำหรับคนที่ไม่ค่อยมีพื้นฐาน (เหมือนผม) คงต้องพยายามหาความรู้เพิ่มเติม แล้วกลับมาอ่านรอบใหม่ น่าจะได้ประโยชน์มากมายครับ.

ขอบ VI รุ่นพี่ ทุกคนครับ
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
VIB007

Re: สวัสดีครับ

โพสต์ที่ 2158

Aun18 เขียน:สวัสดีครับคุณวิบูลย์รวมทั้งอีกหลายๆท่าน ซึ่งผมยกให้เป็นศิษย์พี่ร่วมสำนักของอาจารย์ Buffet แล้วครับ เพราะผมตามอ่านกระทู้นี้ได้ยี่สิบกว่าหน้าเองครับเพราะงานบังคับ แต่ได้ความรู้และแนวทางจากท่านๆมากมาย
ตอนนี้ผมตั้งใจจริงที่จะเข้าสู่แนวทาง VI แล้วแต่มือใหม่สุดๆ
ขอแลกเปลี่ยนความรู้ (ขอซะมากกว่า) ด้วยคนนะครับ

นับถือ

อรรถพล
ด้วยความยินดีครับ
ต้องใ้ช้เวลาอ่านมากหน่อย
เพราะเหลืออีก 50 หน้ารออยู่
VIB007

โพสต์ที่ 2159

[quote="samahara"]ผมอ่านรอบแรกจบไปเมื่อประมาณ 2 เดือนก่อนแบบงงๆเพราะไม่มีพื้นฐาน
Glaxo

โพสต์ที่ 2160

อ่านที่พี่วิบูลย์เขียนใน Biz Week เล่มล่าสุด เขียนได้สะใจจริงๆ

ว่าแต่ว่า The Nation แจ้งแล้วว่าจะยกเลิก Biz Week
แล้วพี่กับ อ.มน จะเขียนต่ออีกไม๊ครับ