กลุ่มโลหะหนัก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
phobenius
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มีตัวไหนน่าสนใจบ้าง นำมาวิเคราะห์กันหน่อย

ที่แน่ตอนนี้เห็นบริษัทใหญ่ๆ ขึ้นราคาต้นทุนเหล็กกันถึงร้อยละ 65 ส่งผลให้กลุ่มพวกผลิตรถยนต์นี้ หน้ามืดกันถ้วนหน้า แต่กลุ่มนี้ก็น่าจะได้ประโยชน์การปรับราคาเหล็ก ซึ่งเพราะปัจจุบันจะเห็นว่ามาร์จิ้นกลุ่มนี้ต่ำมาก ซึ่งน่าจะช่วยเป็นผลดีในระยะยาวครับ

สำหรับประเทศไทย ผู้ผลิตใดที่คาดว่าน่าจะได้ประโยชน์บ้างครับ

ส่วนตัวผมไม่ค่อยทราบธุรกิจด้านนี้เท่าไหร่ ชี้แนะด้วยครับ

ถ้าดูการตอบสนองด้านราคา น่าจมี gsteel ssi tsth ที่น่าจะได้รับผลประโยชน์ แต่อย่างไรก็ดียังคิดไม่ออกว่าตัวไหนดีครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor

โพสต์ที่ 2

เวลาอุตสาหกรรมไหมกำลังจะเปลี่ยนแปลงในแง่ดี แต่ไม่รู้จริงเรื่องข้างใน ผมจะซื้อ อันดับ 1 ไว้ก่อน

อันดับ 1 ไม่ได้หมายความว่าต้องมี Market Share ใหญ่สุดนะครับ ต้องดูว่า ปัจจัยสำคัญที่ทำให้ธุรกิจประสบความสำเร็จคืออะไร แล้วก็เลือกเจ้านั้น

เช่น ธุรกิจ commodity ยังไงก็ต้องเลือกเจ้าที่ต้นทุนต่ำสุด เพราะต่อให้ไม่ turn จริง ก็ไม่เจ็งอ่ะ

พวกเหล็กน่าจะใช้แบบเดียวกัน ยังไงระวังน้องจี ไว้หน่อยก็ดีนะครับ :)
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
phobenius

โพสต์ที่ 3

น้องจีเป็นไงหรอครับ เล่าให้ฟังหน่อยสิครับ
เพราะสามตัวที่กล่าวมาไม่มีสักตัวครับ เลยวิจารณ์ตามสบายครับ
Noonino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

เอาเท่าที่ผมมีความรู้นะครับ

1. TSTH อดีตคือ MS ที่โดน TATA เทคไป เป็นผู้ผลิตเหล็กเส้น ตัวนี้ได้รับประโยชน์เต็มๆ เนื่องจากวัตถุดิบที่ใช้เป็น เหล็ก scrap นำมาหลอมใหม่ ต้นทุนจะตำกว่าตัวอื่น แล้วก็มีปัญหาขาดแคลนน้อย
2. BSBM ผลิตภัณฑ์เหมือน TSTH แต่ใช้ billet เป็นวัตถุดิบ ต้องนำเข้า นอกจากต้นทุนสูงแล้ว มีอีกปัญหาคือ วัตถุดิบขาดแคลน บริษัทมีพื้นฐานทางด้านการเงินแข็งแกร่ง หนี้น้อยมากๆ
3. GSTEEL ผลิตพวกเหล็กแผ่นรีดร้อน วัตถุดิบเหมือน TATA ปัจจุบันไป take NSM มาทำให้มียอดขายเป็นอันดับ 1 แซงหน้า SSI ไปแล้ว แต่ตัวนี้มีปัญหาหนี้เยอะ เพราะตอนไปซื้อ NSM เล่นกู้เค้าซะมาก
4. SSI อดีตเบอร์ 1 วัตถุดิบใช้เหมือนกับ BSBM จึงประสบปัญหาเดียวกัน

ถ้าอยากรู้เพิ่มเติมต้องให้พี่ลูกอิสานเข้ามาชี้แนะครับ
อ้อ สนใจกลุ่มเหล็กไม่ลองดูพวกที่ไม่ใช่ผู้ผลิตล่ะครับ เช่นพวก Trading เหล็ก อย่าง TMT SSSC บ้างล่ะครับ
phobenius

โพสต์ที่ 5

แล้วกลุ่มโรงงานจีนและญี่ปุ่นที่จะมาลงผลิตอุตสาหกรรมเหล็กชั้นดีตรงนี้จะส่งผลกระทบอย่างไรบ้างครับ
Noonino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

phobenius เขียน:แล้วกลุ่มโรงงานจีนและญี่ปุ่นที่จะมาลงผลิตอุตสาหกรรมเหล็กชั้นดีตรงนี้จะส่งผลกระทบอย่างไรบ้างครับ
อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ ว่าเค้าจะมาเปิดโรงงานผลิตนี่ผลิตเหล็กประเภทไหนบ้าง เลยไม่รู้จะ comment ยังไงอ่ะครับ ยังไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญในอุตสาหกรรมนี้ครับ เป็นแค่คนขายเหล็ก :lol:
phobenius

โพสต์ที่ 7

แล้วทำไม gsteel ถึงอยากได้ nsmละครับ
krittapon_r

โพสต์ที่ 8

phobenius wrote:
แล้วกลุ่มโรงงานจีนและญี่ปุ่นที่จะมาลงผลิตอุตสาหกรรมเหล็กชั้นดีตรงนี้จะส่งผลกระทบอย่างไรบ้างครับ
ถ้าหมายถึง Nippon steel, JFE, Baosteel และ ArcelorMittal โรงงานที่จะเอามาลงจะเป็น Intregrated steel plant
สินค้าหลังที่ผลิตน่าจะเป็นเหล็กสำหรับทำรถยนต์หรือเครื่องใช้ไฟฟ้า ซึ่งปัจจุบันนำเข้ามาจากญี่ปุ่นหรือเกาหลี ซึ่งเป็นคนละตลาดกับผู้ผลิตไทย

แต่อาจจะเป็นการตัดอนาคต GSTEEL และ SSI ในตลาดเหล็กสำหรับทำรถยนต์และเครื่องใช้ไฟฟ้า

ส่วนเรื่อง Gsteel กับ NSM ไม่ขอวิจารณ์ครับ  :mrgreen:
boy2t

โพสต์ที่ 9

ใกล้หน้าฝนแล้วน่าเป็นห่วงเหมือนกัน อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย หน้าฝนที่ไร ไปตามฝนทุกที
phobenius

โพสต์ที่ 10

เริ่มประกาศผลประกอบการออกมาบ้างแล้ว ใช้ได้หลายตัวทีเดียว
phobenius

โพสต์ที่ 11

เมืองไทย จังหวัดไหนที่มีแร่เหล็กบ้างครับ อยากจะดูๆไว้บ้าง
Calcifer

โพสต์ที่ 12

รู้จักแต่บริษัท PTK mining  :(
รู้สึกว่าจะอยู่แถวเลยนะครับ
teetotal

โพสต์ที่ 13

เห็น คำว่า โลหะหนัก นึกถึง ตะกั่ว (lead)
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
โพสต์โพสต์