ได้รางวัลจากตลท1หมื่นให้ซื้อเป็นหุ้นหรือกองทุนซื้อตัวไหนดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Primrose
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ได้รางวัลจากตลท1หมื่นให้ซื้อเป็นหุ้นหรือกองทุนซื้อตัวไหนดี

โพสต์ที่ 1

คือสนใจเรื่องการเป็นvi  ตอนนี้ก็อ่านหนังสืออยู่  

เเต่เป็นหลักการพื้นฐานของวอเร็น ยังไม่จบ(อ่านหลายเล่ม)

ตอนงานmoney expo ไปเปิดพอร์ทไว้ก่อน  เเล้วปรากฎว่า  ได้รางวัล10000แต่ไม่ให้เป็นเงินให้ซื้อหุ้นหรือกองทุนรวม      

ยังไม่มีไอเดียเลยค่ะว่าจะซื้อตัวไหน  (ตัวเองมีพอร์ตจำลองอยู่สองพอร์ต อันนึงได้อันนึงเสีย)

เพื่อนๆว่าซื้ออะไรดีคะขอคำปรึกษาหน่อย

คือเป็นรายชื่อที่เอามาศึกษาเพิ่มน่ะค่ะ หรือว่าจะฟันธงไปเลยก็ได้  เค้าให้ตัดสินใจก่อนเดือนนี้เพราะจะได้รางวัลสิ้นเดือนนี้
007-s

โพสต์ที่ 2

น่าจะเป็นหุ้นตัวแรกใช่มะคะ
เป็นเงินฟรีด้วยดิ่

ตัวแรก อยากให้เริ่มจาก คิดเองค่ะ จะได้ติดเป็นนิสัยเลย
เงินฟรีด้วย ลุยเลย ไม่มีไรต้องเสียอยู่แล้วค่ะ  :lol:

อ่านเอาจาก ห้องร้อยหุ้นก็ได้ แล้วเลือกด้วยตัวเอง
ฝึกคิดเองตั้งแต่ตัวแรกๆ น่าจะดีกว่าค่ะ จะได้เป็นบทเรียนจำฝังใจดี

ถ้าจะซื้อกองทุน ก็ไม่ว่ากัน แนะนำไม่ถูกค่ะ แต่ถ้ารับเงินเดือน หรือต้องเสียภาษีปลายปีอยู่แล้ว ก็ลองดูพวก ltf สิคะ ได้ลดภาษีด้วย ของแบงค์ไหนก็เลือกเอาตามชอบใจ ไม่ค่อยต่างกันมากนักค่ะ

:D
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

มีข้อจำกัดว่าต้องถือเกินกี่เดือนหรือเปล่าครับ  :D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
adi

โพสต์ที่ 4

ผมเชียร์กองทุนรวมครับ ซื้อพวกกองทุนหุ้นระยะยาวก็ดีนะครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Tlk

โพสต์ที่ 5

น่าจะเริ่มมองเป็นกลุ่มอุตสาหกรรม หรือธุรกิจที่เราถนัดและเข้าใจ หรือชอบ จากนั้นค่อยลงลึก ทีละตัวเปรียบเทียบกันดูดีดี ก็จะดีครับ ไม่ต้องรีบ เดี๋ยวจะเจ็บตัว แล้วค่อยตัดสินใจซื้อ จากนั้นก็หาจังหวะเข้าซื้อแล้วประมาณการณ์ ว่าราคาน่าจะไปเท่าไร แล้วย้อนมาดูที่เราคิดไว้ถูกหรือเปล่า
Calcifer

โพสต์ที่ 6

คิดไม่ออก บอกกองทุนรวม  :lol:  :lol:  :lol:

เงินหมื่นบาทถือว่าน้อยสำหรับพอร์ตหุ้น ถ้าซื้อหุ้นได้ก็แค่ตัวเดียว
พอร์ตหุ้นตัวเดียว ผมไม่ค่อยแนะนำ...มันเสี่ยงไปนะครับ

รอไว้ทำการบ้าน, สะสมกระสุนเยอะๆ แล้วค่อยลุยดีกว่า  :mrgreen:
mario

โพสต์ที่ 7

ซื้อ money market fund แล้วสั่งขาย เอาไปซื้อหนังสือมาอ่านอีกเยอะๆ
ผมว่าช่วงแรกของการลงทุน ลงทุนกับหนังสือคุ้มที่สุด เพราะมันจะสร้าง
ผลตอบแทนให้เราตลอดชีวิต อ่านจบ ยังเอาไปแจกจ่ายให้ผู้อื่นได้บุญอีก :D
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.
i_sarut

โพสต์ที่ 8

ผมว่าซื้อหุ้นเลยดีกว่าครับ

ซื้อ 4-5 ตัว ถึงจะน้อยแต่ก็เป็นการฝึกลงทุนไปในตัวครับ

ศึกษาการเป็น VI พร้อมกับซื้อหุ้นที่เราสนใจเอาไว้

แล้วก็คอยดูว่าผลจะเป็นยังไง  :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
Primrose

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทุกคนค่ะ คิดว่าจะลองอ่านหนังสือไปเรื่อยๆก่อน

ตอนนี้ที่มีอยู่ก็ยาวเป็นเมตรได้อ่านไม่ทันเเล้วซื้อสะสมไว้เยอะ

ตอนนี้ก็คงได้เเต่หาข้อมูลไปเรื่อยๆ เเล้วสิ้นเดือนค่อยตัดสินใจอีกที  เเต่เวลามีน้อย การจะเลือกหุ้นดีๆ คงไม่ทัน

คิดว่าอาจซื้อกองทุนไปก่อนก็ได้ค่ะ

เเต่ก็ยังไม่รู้ว่าจะซื้อกองอะไร เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกองทุนเท่าเรื่องหุ้นเพราะอ่านหนังสือมาห้าเดือนเเล้วเเต่เป็นหลักการพื้นฐานยังไม่ได้เจาะตัวหุ้นเลย

กลัวจะผิดพลาด  อยากรอบคอบน่ะค่ะ อยากฝึกวินัยตั้งเเต่เริ่มต้นเลย  ไม่อยากเป็นเเค่เเมงเม่า    

อีกอย่าง  ถ้าซื้อหุ้นเเต่เเรกเเล้วได้กำไรเราคงภูมิใจ  เลยอยากเลือกเเบบพิถีพิถันหน่อย  เดือนเดียวคงไม่พอในการอ่านข้อมูล
Alaforie

โพสต์ที่ 10

ซื้อหุ้น 1 ตัวพอ
ดูแถวๆ100หุ้น เลือกตัวที่เค้าพูดกันน้อยๆ อ่ะเวิค
ยิ่งพูดมากต้องยิ่งต้องห่างๆ

ถ้าเวลาว่างมาก เอาไปลองวิชาเทคนิคเลย tdex
โพสต์โพสต์