ข้อจำกัดของวิชาบัญชี...ที่ท่านยังไม่รู้จัก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
adi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ข้อจำกัดของวิชาบัญชี...ที่ท่านยังไม่รู้จัก

โพสต์ที่ 31

Mon money เขียน: ลูกปูเอาข้างเดิน แม่ปูบอกให้เดินไปข้างหน้า ลูกปูก็บอกให้แม่ปูทำให้ดู แม่ปูก็ทำไม่ได้

ผมรู้แค่ว่าอ่านให้เข้าใจทำอย่างไง แต่ทำให้มันสมบูรณ์แบบนั้นผมก็ทำไม่ได้

ก็โลกมันถูกสร้างมาแบบนี้นี่นา คุณว่าไหม?
x2 เห็นด้วยอีกครับ

พี่มนเขียนมาผม x2 ตลอด  :8)
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 32

RONNAPUM เขียน:
พี่ krisy ครับ ขอถามต่ออีกครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 33

Mon money เขียน:
พี่ krisy ครับ ขอถามต่ออีกครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
Mon money

โพสต์ที่ 34

krisy เขียน: ไม่แน่ใจว่าพี่มนหมายถึง cash basis ในการจัดทำรายงานทางการเงินหรือเปล่า แต่การใช้เกณฑ์เงินสดในการจัดทำงบการเงินนั้น บางครั้งจะทำให้เกิดความหวือหวาในการรับรุ้รายได้และค่าใช้จ่าย ratio ต่างๆอาจจะใช้ไม่ได้ผล เพราะไม่รู้ว่าปีปกติเป็นแบบไหน เปรียบเทียบกันก็อาจไม่ทราบว่าธุรกิจเป็นยังไง เพราะทุกปีกำไรเงินสดแปรเปลี่ยนไปโดยมีเหตุผล support ทั้งนั้น

เช่นพวกที่รับรู้รายได้แบบ unearned revenue ตาม accrual basis ก็ทยอยรับรู้ไปเรื่อยๆ ถ้าเป็น cash basis ก็รับรู้ไปตูมเดียว ปีไหนไม่มีก็จะไม่มีรายได้เข้ามาเลย เกิดขาดทุน แบบนี้เราจะวิเคราะห์กิจการยากขึ้นหรือเปล่า
ไม่ใช่Cash Basicครับ แต่เราจะพยายามทำให้มันสะท้อนภาพการใช้ทรัพยากรอย่างใกล้เคียงที่สุด เช่น การหา ROA นิยามของมันคือ ผลตอบแทนจากสินทรัพย์ และสินทรัพย์นั้นมันก็คือเงินทุนทั้งเจ้าหนี้และผู้ถือหุ้น ดังนั้นถ้าเรามองมาการดำเนินงานนั้นเกิดจากการใช้สินทรัพย์ถาวร และเงินทุนหมุนเวียนร่วมกัน เวลาเราหา ROA เราก็ควรปรับสินทรัพย์ทั้งหมดให้ใกล้เคียงความเป็นจริงที่สุดโดย ปรับสินทรัพย์หมุนเวียน และหนี้สินหมุนเวียน ให้เป็น เงินทุนหมุนเวียน เอาไปรวมกับ สินทรัพย์ถาวร เป็นสินทรัพย์สุทธิ เพื่อหา ROA

งงไหม? ถ้างง จะหาโอกาสทำสัมมนาแบบนั่งคุยล้อมวงกัน ผมทำมาหลายครั้งแล้ว มีน้องๆมาร่วงวง 10 -20 คนทุกครั้ง แชร์ค่าสถานที่และค่าอาหารกัน ประหยัดดี
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 35

[quote="Mon money"
งงไหม? ถ้างง จะหาโอกาสทำสัมมนาแบบนั่งคุยล้อมวงกัน ผมทำมาหลายครั้งแล้ว มีน้องๆมาร่วงวง 10 -20 คนทุกครั้ง แชร์ค่าสถานที่และค่าอาหารกัน ประหยัดดี[/quote]

แฮะๆๆ  ถ้ามีขอจองด้วยคนครับ อ.มน  :D  :D
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
humdrum

โพสต์ที่ 36

RONNAPUM เขียน:[quote="Mon money"
งงไหม? ถ้างง จะหาโอกาสทำสัมมนาแบบนั่งคุยล้อมวงกัน ผมทำมาหลายครั้งแล้ว มีน้องๆมาร่วงวง 10 -20 คนทุกครั้ง แชร์ค่าสถานที่และค่าอาหารกัน ประหยัดดี

แฮะๆๆ  ถ้ามีขอจองด้วยคนครับ อ.มน  :D  :D[/quote]

ไปด้วยครับป๋า หนึ่งที่ครับ เอาไม้กอล์ฟไปด้วยหรือปล่าวครับ

:wink:
lucifer

โพสต์ที่ 37

มีผมไปด้วยคนครับ ยังด้อยด้านบัญชี จริงๆต้องหาความรู้เพิ่มเติม :8)  :8)
krisy

โพสต์ที่ 38

Mon money เขียน:
ไม่ใช่Cash Basicครับ แต่เราจะพยายามทำให้มันสะท้อนภาพการใช้ทรัพยากรอย่างใกล้เคียงที่สุด เช่น การหา ROA นิยามของมันคือ ผลตอบแทนจากสินทรัพย์ และสินทรัพย์นั้นมันก็คือเงินทุนทั้งเจ้าหนี้และผู้ถือหุ้น ดังนั้นถ้าเรามองมาการดำเนินงานนั้นเกิดจากการใช้สินทรัพย์ถาวร และเงินทุนหมุนเวียนร่วมกัน เวลาเราหา ROA เราก็ควรปรับสินทรัพย์ทั้งหมดให้ใกล้เคียงความเป็นจริงที่สุดโดย ปรับสินทรัพย์หมุนเวียน และหนี้สินหมุนเวียน ให้เป็น เงินทุนหมุนเวียน เอาไปรวมกับ สินทรัพย์ถาวร เป็นสินทรัพย์สุทธิ เพื่อหา ROA

เข้าใจค่ะว่าพี่มนอยากได้อะไร พี่ช่างคิดและขยันมากมาก เราอาจจะเป็นตัวอย่างของใกล้เกลือกินด่าง  :lol: ขี้เกียจอีกต่างหาก

สงสัยว่าทำแบบนี้มันจะ efficient หรือไม่ (ถามด้วยความเคารพจริงๆนะคะ เห็นประโยชน์ในแนวคิด เพราะ krisy ดูงบการเงินหยาบเหลือเชื่อเลยค่ะ scan และดู ratio ไม่เกิน 5-6 ตัว+เน้นหมายเหตุกับหน้ารายงาน และคิดว่า ratio มีไว้เปรียบเทียบถ้าคิดแบบเดียวกันทั้ง 2 งวดก็ใช้เปรียบเทียบได้แล้ว ไม่เคยดัดแปลง ถ้า ratio เบื้องต้นส่ออะไรแปลกๆมาก่อนถึงจะไปดูลึกๆค่ะ ที่ผ่านมาไม่เคยดูกลุ่มธนาคารกับการเงิน งบก็เลยอาจจะไม่ค่อยยากด้วย)

อยากไป join สัมมนาด้วยคะ เคยโหลด slide บัญชีพี่ไปอ่าน เข้าใจง่ายดี
.....Give Everything but not Give Up.....
sattaya
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 39

ขอไปด้วยคนครับ
สติมา ปัญญาเกิด
Mon money

โพสต์ที่ 40

krisy เขียน:
เข้าใจค่ะว่าพี่มนอยากได้อะไร พี่ช่างคิดและขยันมากมาก เราอาจจะเป็นตัวอย่างของใกล้เกลือกินด่าง
kanakum

โพสต์ที่ 41

+++ จัดเมื่อไหร่ไปด้วยนะครับ +++
krisy

โพสต์ที่ 42

Mon money เขียน: ในความเห็นของข้าน้อย Ratio ที่เกิดจากการปรับงบการเงินให้สะท้อนความเป็นจริง(ให้มากที่สุด)นั้นจะสะท้อนให้เห็นถึง ความสำเร็จ ล้มเหลว ความคงทนของความสามารถในการแข่งขัน และแนวโน้มของสิ่งที่กล่าวมาแล้ว

ที่เอางบการเงินมานั่งทำ Ratio แล้วก้ไม่รู้ว่ามีประโยชน์อะไรก็เพราะ เราไม่เข้าใจ โครงสร้างอุตสาหกรรม การแข่งขัน และกลยุทธ์ของบริษัทที่เรากำลังวิเคราะห์อยู่ ถ้าวิเคราะห์แล้ว อยากหาว่าเป็นอย่างไร เราก็จำเป็นต้องหาตัวชี้วัดก็ต้องใช้ Ratio ที่หามาจากผลสะท้อนจากการดำเนินธุรกิจ ก็จากงบการเงินนั่นแหละ

สิ่งพวกรู้ไว้ หาเป็น เอาไว้ใช้เป็นข้อมูลในการลงทุนเมื่อโอกาสมาถึง ไม่รู้ก็ ไม่เห็นโอกาส
ขอบคุณพี่มนมากค่ะที่ชี้แนะและให้กำลังใจคนขี้เกียจอย่างเรา เราชอบคิดว่าอยากจะวิเคราะห์เชิงลึกกับหุ้นตีแตกสักตัว แต่ที่ผ่านมา นอกจากตีไม่แตก ไม้ตียังบิ่นอีก

จะเอาไปลองต่อยอดดูนะคะ และจะพยายามขยันมากกว่านี้ค่ะ
.....Give Everything but not Give Up.....
Mon money

โพสต์ที่ 43

krisy เขียน:
ขอบคุณพี่มนมากค่ะที่ชี้แนะและให้กำลังใจคนขี้เกียจอย่างเรา เราชอบคิดว่าอยากจะวิเคราะห์เชิงลึกกับหุ้นตีแตกสักตัว แต่ที่ผ่านมา นอกจากตีไม่แตก ไม้ตียังบิ่นอีก

จะเอาไปลองต่อยอดดูนะคะ และจะพยายามขยันมากกว่านี้ค่ะ
ก็แสดงว่าเป็นสิ่งที่ตัวเองไม่ได้ชอบ ปกติคนมักจะชอบทำอะไรบางอย่างเป็นงานอดิเรก และชอบทำโดยไม่ลืมหูลืมตา ตั้งใจทำมากกว่างานปกติ เพราะมีความสุข สนุกในการทำ

คุณอาจจะเหมาะกับการใช้ข้อมูลที่ผ่านการวิเคราะห์มาบ้างแล้วก็ได้ แต่สิ่งที่ขาดไม่ได้คือความรู้ความเข้าใจในการวิเคราะห์ข้อมูล อันนี้ขี้เกียจไม่ได้  :wink: