ตลาดหุ้น ปิดที่ xxx จุด หมายถึง ??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
M&M
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตลาดหุ้น ปิดที่ xxx จุด หมายถึง ??

โพสต์ที่ 1

ผมอยากทราบว่า ตลาดหุ้น ปิดที่ xxx จุด เค้าคิดจากอะไรหรอครับ แล้วตอนเริ่มก่อตั้งตลาดหุ้นไทย มัน มีกี่จุดอ่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ชื่อน่าทานน่าครับ

เข้าเรื่องดีกว่า
มันมีที่มาจาก US ในตอนช่วงต้นศตวรรตที่แล้ว
การรายงานข่าวดัชนีต่างๆรายงานกันไม่ได้
จึงนำเอาหลักสถิติมาใช้ โดยมีวันฐานวันหนึ่งมาเป็นตัวเปรียบเทียบ
ให้ค่าเท่ากับ 100 โดยนับเอามูลค่าของหลักทรัพย์ทั้งหมดเป็นตัวตั้ง
หากมีค่ามากกว่า 100 ณ วันนี้ แสดงว่า มูลค่าของหลักทรัพย์ในตลาดมีค่าเพิ่มขึ้น
ถ้าน้อยลงกว่า 100 คือมูลค่าตลาดมีค่าลดลงนั้นเอง
:)
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Coin Flipper

โพสต์ที่ 3

ดัชนีไทย คิดโดยใช้ 30 เมษายน 2518 เป็นปีฐาน
ซึ่งวันที่เปิดตลาดเปิดวันแรก มีค่าดัชนี 100 จุด

ดัชนีตลาด = (มูลค่าตลาด ณ ปัจจุบัน *100)/มูลค่าตลาด ณ วันฐาน

แต่ถ้ามีหุ้นเพิ่มเข้ามาใหม่ วันที่หุ้นตัวนั้นเข้าก็จะเป็นวันฐานของตัวนั้นด้วย
"A Penny Flipped is Science Learned"
ทันห้า

โพสต์ที่ 4

มูลค่าตลาดหมายถึง เอามูลค่าของบริษัท( Market Cap) ทุกบริษัทในตลาดหลักทรัพย์มารวมกัน .. (มาเสริมครับ)
ผมกำลังหาตัวคูณอยู่ครับ.....
โพสต์โพสต์