คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
เก็ตถวา
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2191

ขอบคุณหมอนุ่นมากๆค่ะ  :bow:  เป็นประโยชน์มากค่ะ ได้นำไปไช้ใน100คน 100หุ้นด้วย
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2192

[quote="เก็ตถวา"]เพิ่งเริ่มลงทุนค่ะ พบที่นี่เมื่อ 2 เดือนก่อน อ่านมาได้ 25 หน้า(ไม่ค่อยมีเวลาค่ะ ทำงานด้วยเลี้ยงลูกด้วย) ตั้งใจว่าอ่านจบจะpost ขอบคุณ แต่เกรงว่าจะอีกหลายเดือน ขอแสดงตัวออกมาขอบคุณก่อนค่ะ ขอบคุณทุกๆคนที่ให้ความรู้ โดยเฉพาะอ.วิบูลย์ ไม่เคยทิ้งกระทู้นี้เลย อ่านแล้วต้องไปหาดูรูป อ.!!!
VIB007

โพสต์ที่ 2193

[quote="เก็ตถวา"]ขอบคุณหมอนุ่นมากๆค่ะ
noooon010

โพสต์ที่ 2194

:oops:

เอ่อ ขอบคุณสำหรับคำขอบคุณนะครับผม
จริงๆผมอ่านบ่อยๆแล้วก็เกิดปัญหาเช่นเดียวกัน เลยหาวิธีแก้ไขน่ะครับ

มีความสุขกับการลงทุนครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
claforan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2195

พี่วิบูลครับ รู้สึกว่าตอนนี้อ่านกระทู้แล้วเริ่มเข้าใจมากขึ้นครับ จากตอนแรกงงมากๆๆ เพราะเมื่ออ่านไปจะเจอศัพท์ซำๆ แล้วจะมีท่านฏูรูทั้งหลายมาช่วยตอบ ขอขอบคุรมากๆๆๆๆ ครับ และขอให้มือใหม่ทุกคนอย่าย่อท้อครับ เพราะก้าวแรกยากเสมอครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 2196

เก็ตถวา เขียน:อาจเป็นคำถามที่ดูตลก แต่ไม่รู้จริงๆน่ะ ใครรู้บอกหน่อยว่าเวลาอ่านค้างไว้แล้วจะกลับเข้ามาอ่านต่อที่หน้าเดิมโดยไม่ต้องไปเริ่มเปิดจากหน้า 3ไป4..5 ..6 ทีละหน้าไปเรื่อยๆต้องทำอย่างไร กรณีกระทู้จะเป็น 100 หน้าอย่างงี้น่ะ :oops:
ผมเคยถามปัญหาคล้ายๆ กันที่กระทู้

เพิ่มลิงค์ให้กดเพื่ออ่านข้อมูลหน้ากลางๆ ได้เลย

คุณก้อนหินช่วยตอบ ใช้อีกวิธีที่แตกต่างครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2197

claforan เขียน:พี่วิบูลครับ รู้สึกว่าตอนนี้อ่านกระทู้แล้วเริ่มเข้าใจมากขึ้นครับ จากตอนแรกงงมากๆๆ เพราะเมื่ออ่านไปจะเจอศัพท์ซำๆ แล้วจะมีท่านฏูรูทั้งหลายมาช่วยตอบ ขอขอบคุรมากๆๆๆๆ ครับ และขอให้มือใหม่ทุกคนอย่าย่อท้อครับ เพราะก้าวแรกยากเสมอครับ
โชคดีครับ
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 2198

คุณวิบูลย์ครับ ขอความเห็นและมุมมองของคุณวิบูลย์ ต่อหุ้น MANRIN ที่ราคา 10 บาทครับ ผมเห็นผู้ถือหุ้นใหญ่แต่ละคน เป็นผู่ใหญ่ในวงการทั้งนั้น แต่ติดใจตรงสภาพคล่องนี่แหละ  ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2199

[quote="IWILLBEVI"]คุณวิบูลย์ครับ ขอความเห็นและมุมมองของคุณวิบูลย์ ต่อหุ้น MANRIN ที่ราคา 10 บาทครับ ผมเห็นผู้ถือหุ้นใหญ่แต่ละคน เป็นผู่ใหญ่ในวงการทั้งนั้น แต่ติดใจตรงสภาพคล่องนี่แหละ
claforan

โพสต์ที่ 2200

พี่ๆครับ พอดีอยากทราบว่าส่วนของผู้ถือหุ้นนี้คืออะไรและไม่ทราบว่าคำนวณยังไงครับ
         ขอความกรุณาด้วยครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2201

[quote="claforan"]พี่ๆครับ พอดีอยากทราบว่าส่วนของผู้ถือหุ้นนี้คืออะไรและไม่ทราบว่าคำนวณยังไงครับ
claforan

โพสต์ที่ 2202

คือเอาสินทรัพย์ที่เป็นสินทรัพย์รวม - หนี้ทั้งหมมดทั้งส่วนของระยะยาวและหมุนเวียนใช่ไหมครับ = eQuity
ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2203

claforan เขียน:คือเอาสินทรัพย์ที่เป็นสินทรัพย์รวม - หนี้ทั้งหมมดทั้งส่วนของระยะยาวและหมุนเวียนใช่ไหมครับ = eQuity
ขอบคุณครับ
ลองดูในงบดุลจะเห็นชัดครับ
เด็กน้อยเริ่มศึกษา

ToT

โพสต์ที่ 2204

ผมกำลังเริ่มศึกษาได้มาเจอบอร์ดนี้ บอกเลยว่า โอ้ว พระเจ้ามันจอร์จมาก

อยากจะขอบคุณพี่ พ่อ เม่ ลุง ป้า น้า อา ฯลฯ ที่มีความพยายามถ่ายทอดความ

รู้กันสุดฤทธิ์ขนาดนี้ผมจะพยายามอ่านให้ครบเเละทำความเข้าใจ

เพื่อเเทนคุณละครับ ขอบคุณมากครับ   _ToT_

ปล.74 หน้า ตอนนี้ 5-6 ก็เเสบตาเเว้ว
เก็ตถวา

โพสต์ที่ 2205

หมีบึงกุ่ม เขียน: ผมเคยถามปัญหาคล้ายๆ กันที่กระทู้

เพิ่มลิงค์ให้กดเพื่ออ่านข้อมูลหน้ากลางๆ ได้เลย

คุณก้อนหินช่วยตอบ ใช้อีกวิธีที่แตกต่างครับ
ขอบคุณคุณหมีบึงกุ่มค่ะ  work ค่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 2206

[quote="IWILLBEVI"]คุณวิบูลย์ครับ ขอความเห็นและมุมมองของคุณวิบูลย์ ต่อหุ้น MANRIN ที่ราคา 10 บาทครับ ผมเห็นผู้ถือหุ้นใหญ่แต่ละคน เป็นผู่ใหญ่ในวงการทั้งนั้น แต่ติดใจตรงสภาพคล่องนี่แหละ
VIB007

โพสต์ที่ 2207

VIB007

Re: ToT

โพสต์ที่ 2208

[quote="เด็กน้อยเริ่มศึกษา"]ผมกำลังเริ่มศึกษาได้มาเจอบอร์ดนี้ บอกเลยว่า โอ้ว พระเจ้ามันจอร์จมาก

อยากจะขอบคุณพี่ พ่อ เม่ ลุง ป้า น้า อา ฯลฯ ที่มีความพยายามถ่ายทอดความ

รู้กันสุดฤทธิ์ขนาดนี้ผมจะพยายามอ่านให้ครบเเละทำความเข้าใจ

เพื่อเเทนคุณละครับ ขอบคุณมากครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2209

[quote="VIB007"][quote="IWILLBEVI"]คุณวิบูลย์ครับ ขอความเห็นและมุมมองของคุณวิบูลย์ ต่อหุ้น MANRIN ที่ราคา 10 บาทครับ ผมเห็นผู้ถือหุ้นใหญ่แต่ละคน เป็นผู่ใหญ่ในวงการทั้งนั้น แต่ติดใจตรงสภาพคล่องนี่แหละ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
VIB007

โพสต์ที่ 2210

ขอบคุณครับพี่ Chatchai
claforan

โพสต์ที่ 2211

วันนี้ได้อ่านหนังสือเกี่ยวกับบัยชีเรื่อง แกะเงื่อนงบการเงินของ อ.ภาพรครับ บอกตามตรงตอนแรกอ่านแล้วสนุกดีครับ แต่ต่อมาเริ่มรุ้สึกปวดขมองบอกไม่ถูกครับ เพราะรายละเอียดเยอะมากๆครับ เลยอยากจะถามพวกพี่ๆว่าถ้าเราจะเป็น VI เราต้องเรียนรู้เรื่องการอ่านงบละเอียดมากน้อยมากแค่ไหนครับ หรือว่าเราควรเรียนรู้เกี่ยวกับ finance มากกว่าครับ  :shock:  
     ตอนนี้อ่านบัญชีแล้วเครียดหนีไปอ่าน new buffet ดีกว่า :D
VIB007

โพสต์ที่ 2212

[quote="claforan"]วันนี้ได้อ่านหนังสือเกี่ยวกับบัยชีเรื่อง แกะเงื่อนงบการเงินของ อ.ภาพรครับ บอกตามตรงตอนแรกอ่านแล้วสนุกดีครับ แต่ต่อมาเริ่มรุ้สึกปวดขมองบอกไม่ถูกครับ เพราะรายละเอียดเยอะมากๆครับ เลยอยากจะถามพวกพี่ๆว่าถ้าเราจะเป็น VI เราต้องเรียนรู้เรื่องการอ่านงบละเอียดมากน้อยมากแค่ไหนครับ หรือว่าเราควรเรียนรู้เกี่ยวกับ finance มากกว่าครับ
Jimmy

โพสต์ที่ 2213

หวัดดีครับพี่วิบูลย์

ตอนนี้ราคาน้ำมันลงมาประมาณ 129 USD ผมอยากทราบมุมมองของพี่วิบูลย์เกี่ยวกับราคาน้ำมันว่าลงขนาดนี้จะลงตาม demand and supply ความต้องการใช้น้ำมันจริง ๆ หรือว่าเป็นการทำกำไรของพวกกองทุนต่าง ๆ แต่ถ้าราคาน้ำมันลงตาม demand and supply จริง ๆ และมีการใช้พลังงานทดแทนมากขึ้น จะกระทบการทำกำไรของ PTTEP ยังไงครับ

ขอบคุณครับ

=========================
ชีวิตมีแค่สองหมื่นกว่าวันจะมัวรอมันไปถึงไหนก้าวเดินออกไปแล้วทำมัน
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 2214

VIB007 wrote:
IWILLBEVI wrote:
คุณวิบูลย์ครับ ขอความเห็นและมุมมองของคุณวิบูลย์ ต่อหุ้น MANRIN ที่ราคา 10 บาทครับ ผมเห็นผู้ถือหุ้นใหญ่แต่ละคน เป็นผู่ใหญ่ในวงการทั้งนั้น แต่ติดใจตรงสภาพคล่องนี่แหละ  ขอบคุณครับ

อันนี้ต้องของแรงพี่ Chatchai มาช่วยวิเคราะห์หน่อย
เพราะผมจำได้ว่าพี่Chatchai ได้จากหุ้นนี้มาหลายตังค์

เพิ่งเข้ามาอ่านครับ

MANRIN นั้นมีจุดแข็งจริงๆก็เรื่องเงินสดและเงินลงทุนระยะสั้นที่บริษัทมีอยู่  เมื่อเทียบกับราคาหุ้นในปัจจุบัน  เงินสดน่าจะมากกว่าราคาหุ้นซะอีก  รวมทั้งบริษัทยังมีที่ดินอีกหลายแปลงในต่างจังหวัดที่บันทึกมูลค่าในงบดุลต่ำมาก

แต่ปัญหาก็คือ  ในช่วงปีที่ผ่านมา  บริษัทประสบปัญหาเยอะมาก  ทั้งจากคดีความการต่อสัญญาเช่าที่ดิน  กรณีเกิดเพลิงไหม้โรงแรมบางส่วน  ทำให้รายได้ขาดหายไป

ธุรกิจปัจจุบันก็ไม่สดใสมากนัก  ถ้าแพ้คดีแล้วละก็  คงได้เห็นบริษัทเปลี่ยนแปลงอย่างมาก  บริษัทน่าจะมีการลงทุนใหม่  ซึ่งน่าจะใช้เงินลงทุนค่อนข้างมาก  เงินสดที่บริษัทมีคงลดลงมากทีเดียว  

ดังนั้น  ถ้าคิดจะซื้อหุ้นเพราะบริษัทมีเงินสดเหลือมากๆละก็  คงต้องคิดนักหน่อยครับ
ต้องขอบคุณคุณวิบูลย์ และคุณChatchai มากๆสำหรับคำแนะนำ ผมซื้อMANRIN มานิดหน่อยเพื่อเป็นกรณีศึกษา  ไม่เข้าใจว่าการซื้อหุ้นของบริษัทที่มีสินทรัพย์มูลค่าสูง ซ่อนเร้นอยู่ ไม่ดีอย่างไรครับ ในกรณีถ้ากรณีฟ้องร้องเกิดชนะและเคลมประกันได้ จะมีผลดีต่อมูลค่าหุ้นมากไหมครับ  :D
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 2215

หวัดดีคุณวิบูลย์

รบกวนหน่อยนะครับ ผมเป็นมือใหม่และพยายามกรองหาหุ้นดีมีคุณภาพ ตามที่ได้อ่านมา โดยหาหุ้นที่เข้าเกณฑ์ตามนี้ ROE>20, DE<1, P/BV <1.5, PEG <1 ได้หุ้นมาชุดหนึ่งจากหลายอุตสาหกรรม ผมทำการวิเคราะห์รายตัวเพื่อหาตัวที่ดีที่สุดในอุตสาหกรรมนั้น และตัดตัวเลือกอื่นทิ้ง สุดท้ายได้หุ้นมา 8 ตัวหลังจากนั่งหลังคดหลังแข็งมา 3 วันเต็มๆ รบกวนคุณวิบูลย์วิเคราห์หุ้นชุดนี้ให้หน่อยครับ และช่วยตัดตัวที่คิดว่าไม่น่าจะดีออกให้หน่อย ผมความรู้งูๆปลาๆ ไม่รู้ว่าเลือกมาถูกไหม  ถ้าใช่ ผมจะคำนวณหา MOS ที่เหมาะสมและหาจังหวะลงทุนตามแนว VI ครับ   รู้สึกดีใจมากที่ได้รู้จักเวบนี้ ไม่รู้สึกโดดเดี่ยวเพราะมีเพื่อนๆ ช่วยกันตลอด  ขอบคุณมากๆครับ   :lol:

SYMBOL หมวด LAST EPS P/E EPS08F P/E08F PEAR P/BV BV %ปันผล %กำไรโต %ROA %ROE %ROEn %PM หนี้/ผู้ถือ
EPCO 1 MEDIA 1.81 0.340 5.33 0.31 5.84 8.88 1.46 1.24 15.98 15.66 28.17 26.72 5.72 20.30 0.28
BLISS 1 COMMU 0.55 0.200 2.75 -0.08 -6.88 5.73 1.20 0.46 14.55 77.93 33.50 52.23 39.06 38.30 0.45
MCS 1 CONMAT 3.48 0.768 4.53 0.66 5.27 9.29 1.33 2.61 11.07 16.72 21.02 29.03 6.67 11.60 0.96
PTTCH 1 PETRO 72.50 14.992 4.84 12.65 5.73 9.59 1.10 65.91 9.69 17.07 21.05 23.43 6.08 25.95 0.37
PTL 1 PACK 5.50 1.017 5.41 13.12 1.02 5.39 7.27 137.99 12.97 20.80 20.80 12.50 0.92
HEMRAJ 1 PROP-INDUS 1.12 0.144 7.77 0.13 8.62 15.60 1.38 0.81 7.26 16.12 12.78 18.41 7.03 33.76 0.78
TTA 1 TRANS-SHIP 38.00 11.000 3.45 10.41 3.65 7.53 1.14 33.26 6.19 42.47 24.55 38.73 25.63 28.79 0.50
STANLY 1 AUTO 117.00 16.914 6.92 17.77 6.58 11.02 1.48 79.07 4.53 12.54 24.37 23.16 23.16 15.10 0.24

ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2216

Jimmy เขียน:หวัดดีครับพี่วิบูลย์

ตอนนี้ราคาน้ำมันลงมาประมาณ 129 USD ผมอยากทราบมุมมองของพี่วิบูลย์เกี่ยวกับราคาน้ำมันว่าลงขนาดนี้จะลงตาม demand and supply ความต้องการใช้น้ำมันจริง ๆ หรือว่าเป็นการทำกำไรของพวกกองทุนต่าง ๆ แต่ถ้าราคาน้ำมันลงตาม demand and supply จริง ๆ และมีการใช้พลังงานทดแทนมากขึ้น จะกระทบการทำกำไรของ PTTEP ยังไงครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ

อย่างที่ผมบอกเสมอว่าราคาน้ำมันไม่มีใครรู้ได้ว่าจะเป็นเท่าไหร่จริงๆ
ส่วนใหญ่ก็"เดา"กันทั้งนั้น
ผมจำได้ว่าตอนน้ำมัน 70 เหรียญ
บางสำนักบอกจะเหลือ 35 เหรียญ
บางสำนักบอกจะไป 100 เหรียญ
สุดท้ายสำนักหลังทายถูกเลยดัง
ตอนนี้เลยทำนายกันว่าจะไป 150 ถึง 200 เหรียญ

ถ้าดูกันที่ต้นทุนการผลิตน้ำมันจะพบว่า
ซาอุดิอารเบียมีต้นทุนการผลิตที่ 5 เหรียญต่อบาร์เรล
แหล่งนำ้มันดิบที่กำลังผลิตอยู่ในประเทศอื่นๆอยู่ที่ 25-30 เหรียญต่อบาร์เรล
ดังนั้นราคาน้มันที่กว่าร้อยเหรียญ
บริษัทน้ำมันและประเทศส่งออกน้ำมันเลยได้กำไรมหาศาล

แต่ถ้าดูต้นทุนการผลิตของแหล่งนำ้มันที่พัฒนาใหม่จะอยู่ที่  80-90 เหรียญต่อบาร์เรล
เพราะการก่อสร้างแพงขึ้น
การขุดเจาะยากขึ้น
ดังนั้นราคาน้ำมันในอนาคตไม่น่าต่ำกว่าต้นทุนการผลิตใหม่ๆนี้
มิฉะนั้นบริษัทน้ำมันจะหยุดผลิต ทำให้ราคาน้ำมันกลับไปจุดที่คุ้มต่อการลงทุน

ส่วนการดูว่าราคาน้ำมันตอนนี้เป็นเพราะ Demand Supply
หรือการเก็งกำไร
ให้ดูที่ข้อมูลของ EIA ของสหรัฐ
ความต้องการใช้น้ำมันของโลกอยู่ที่ 86.4 ล้านบาร์เรลต่อวัน
ขณะที่กำลังการผลิตอยู่ที่ 86.48 ล้านบาร์เรลต่อวัน
จะเห็นว่ามีส่วนต่างน้อยมากระหว่าง Demand Supply
เพียงมีเหตุการณ์เล็กๆน้อยๆที่มีผลต่อกำลังการผลิต
ก็เป็นสาเหตุให้ราคาน้ำมันเพิ่มสูงขึ้นทันที

ส่วนพลังงานทดแทนเช่น เอทานอล
คงต้องใช้เวลาอีกนานพอสมควรถึงจะมาทดแทนน้ำมันได้

ทราบมั๊ยครับว่า
ถ้าเอาข้าวโพดทั้งหมดที่สหรัฐผลิตได้มาทำเอทานอล
จะทดแทนการใช้น้ำมันของสหรัฐเองได้เพียง 10%

ทราบมั๊ยครับว่า
ประเทศไทยเป็นประเทศที่ล้ำหน้าที่สุดใเอเซีย
ในเรื่องของพลังงานทดแทน เช่น เอทานอล
ถึงกระนั้นเราก็ใช้เอทานอลเพียง 10-20% เท่านั้น

พลังงานแสงอาทิตย์ พลังงานลม
มีสัดส่วนน้อยกว่า 5% ของการใช้พลังงานทั้งหมด

ที่จะมาแทนได้ในการผลิตไฟฟ้าคงเป็นพลังงานนิวเคลียร์
แต่ก็ใช้เวลาก่อสร้างหลายสิบปี
รวมทั้งการประท้วงของกลุ่ม NGO อีก

สุดท้ายก็ต้องทำใจกับสภาพน้ำมันแพงไปอีกพอสมควรครับ
อย่างน้อยที่สุดก็หนึ่งถึงสองปีข้างหน้า
VIB007

โพสต์ที่ 2217

[quote="IWILLBEVI"]หวัดดีคุณวิบูลย์

รบกวนหน่อยนะครับ ผมเป็นมือใหม่และพยายามกรองหาหุ้นดีมีคุณภาพ ตามที่ได้อ่านมา โดยหาหุ้นที่เข้าเกณฑ์ตามนี้ ROE>20, DE<1, P/BV <1.5, PEG <1 ได้หุ้นมาชุดหนึ่งจากหลายอุตสาหกรรม ผมทำการวิเคราะห์รายตัวเพื่อหาตัวที่ดีที่สุดในอุตสาหกรรมนั้น และตัดตัวเลือกอื่นทิ้ง สุดท้ายได้หุ้นมา 8 ตัวหลังจากนั่งหลังคดหลังแข็งมา 3 วันเต็มๆ รบกวนคุณวิบูลย์วิเคราห์หุ้นชุดนี้ให้หน่อยครับ และช่วยตัดตัวที่คิดว่าไม่น่าจะดีออกให้หน่อย ผมความรู้งูๆปลาๆ ไม่รู้ว่าเลือกมาถูกไหม
por_jai

โพสต์ที่ 2218

ดูพื้นฐานเชิงปริมาณแค่นี้แล้วซื้อหุ้นเลยนี่ต้องบอกว่าใจกล้ามากถึงมากสุดจริงๆ
ควรดูพื้นฐานเชิงคุณภาพด้วยสิครับให้ครบถ้วนหน่อย
ผมมาเสริมให้ตัวที่ผมพอทราบบ้างก็แล้วกัน
MCS นี่เคยฟังดร.นิเวศน์commentว่า
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 2219

PTTCH จริงๆธุรกิจปิโตรนี่เพิ่งรู้เรื่องหน่อยก็ตอนที่ไปฟังนักวิเคราะห์ที่แอสเส็ทพลัสเล่าให้ฟังมา2ชั่วโมงเต็ม
นักวิเคราะห์พูดเหมือนวิบูลย์เปี๊ยบเลยว่า เจ้านี้ได้เปรียบคนอื่นที่ใช้วัตถุดิบอย่างอื่นในการผลิต
เพราะPTTCH เขาใช้แก๊ซเป็นวัตถุดิบซึ่งทำให้ต้นทุนถูกกว่า ถือเป็นข้อได้เปรียบ
แต่นักวิเคราะห์เขาว่าคนที่ใช้แก๊ซเหมือนเราแต่ทุนถูกกว่าเราอย่างเทียบกันไม่ได้คือพวกแขกตะวันออกกลาง
ผมเคยอ่านเรื่องTPC ก็เหมือนกันที่ผลิตพีวีซี ได้เปรียบต้นทุนที่ถูกกว่าพวกโรงงานในจีนด้วยซ้ำไป
เพราะTPCอาศัยวัตถุดิบจากPTTCHนี่แหละทำให้ต้นทุนคงที่
ในขณะที่ราคาตลาดโลกขึ้นไปมาก ก็เลยรับประโยชน์เต็มๆ
ประสบการณ์เร็วๆนี้ก็มี
PTTAR จาก 50 เหลือ 25
BANPU จาก 650 เหลือ 400
และล่าสุด PTTCH จาก 130 เหลือ 75
ภายในเวลาไม่ถึงไตรมาศ
PTTARหรือน้องพิณทองทานี่เข้าตลาดมาเมื่อปลายปีเก่าชนต้นปีใหม่นี่เองครับ
ทำราคาไฮได้ที่49.50หลังจากนั้นก็หล่นลงมาตลอด ตั้งแต่น้ำมันเขย่าขวัญชาวโลกพากันขึ้นราคา
แล้วเจ้านี่เขาพึ่งคอนเดนเสท(ก็ประมาณน้ำมันดิบนั่นแล)เป็นหลัก ต้นทุนก็เลยแพงขึ้นแพงขึ้น
ปีหน้าท่าทางโรงงานคู่แข่งที่ผลิตสินค้าชนิดเดียวกันใหม่เอี่ยมจากจีนกับซาอุจะเสร็จด้วย
ก็เลยราคายิ่งลงไปกันใหญ่ วันนี้ที่กำลังโพสนี้เหลือ20.40แล้ว ลดลงมากกว่าครึ่งแล้ว

บ้านปูเคยทำไฮไว้แค่552มั๊งครับ วันนี้ดูอยู่ที่412บาท มีส่วนลดให้25%ครับ

ส่วนPTTCHเคยทำไฮไว้ที่ประมาณ139เมื่อปลายปีที่แล้ว วันนี้เหลือ71บาทมีส่วนลดให้เกือบ50%แน่ะ

PTLนี่ต้องเชิญห้องร้อยคนร้อยหุ้นอย่างแรงเลยครับ
เพราะพวกเราชาววีไอ ชอบกันมาก มีข้อมูลดีๆเพียบ ทั้งขำ ขำและน่ากลัว
อ่านกระทู้ PTL นี่อารมณ์จะประมาณดูหนังชีวิตเรื่องนึงทีเดียว

สแตนเล่ย์ก็ตามนั้นเลยครับ
แก้นิดนึงคือทำหลักๆให้ทุกยี่ห้อในไทยยกเว้นโตโยต้า ยิ่งไฟจักรยานยนต์นี่มาเก็ตแชร์เกือบ100%
โตโยต้าเขาหนีบพวกมาทำไฟหน้าให้เขาเองครับ ชื่อ KOITO หรือไงเนี่ย อ้อ เจ้าโคอีโตะนี่ไม่ได้อยู่ในตลท.นะครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
VIB007

โพสต์ที่ 2220

ขอบคุณครับพี่ Porjai

ท่านอื่นๆเสริมได้นะครับ