Port ลดลดกันกี่เปอเซนแล้วครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
sisacorn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

28 % ใกล้เคียง 30 % นะนี่

บทเรียนที่ได้ MOS สำคัญมาก ต่อไปต้องมีเยอะ ๆ หน่อย

ในพอร์ทที่มีหุ้นประเภทเดียวเวลาตกก็ตกยกแก็ง (ดันมีแต่หุ้น

อนาคต จะ แดง เอ้ย จะดี )

น่าจะมี ดีเฟ้น cheap เอ้ย  ดีเฟ้นซีฟ ไว้บ้าง

และยังไม่ขาย เพราะ พื้นฐานยังไม่เปลี่ยน ยังไม่เจอหุ้นที่ดีกว่า

ราคายังไม่โอเวอร์แน่นอน 555+ ไม่รู้ว่าอันหลัง คิดถูกเปล่าที่ไม่ขาย

ทำไงได้ไม่รู้นี่ว่าจะตกขนาดนี้ ก็ทำตามหลักที่ตั้งไว้ สิ้นปีเดี๋ยวคงรู้

ว่าจะคิดถูกไหม  :D
kk-rich

โพสต์ที่ 62

สู้ๆครับทุกคน เอาใจช่วย  :roll:
TeChz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 63

อย่าซื้อกันจนไม่มีตังค์ กินข้าวนะคับ
TeChz

โพสต์ที่ 64

ซื้อหุ้นในช่วงที่ตลาดปกคลุ่มไปด้วยข่าวร้าย  เหมาะกับตอนนี้จิงๆ

เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ  วันนี้ Port ผมเหลือเขียวตัวเดียวแล้ว

Update ล่าสุด ลบไป 5 %
SunShine@Night

โพสต์ที่ 65

นับจากต้นปีนี้

-8.2% แล้วครับ

อันนี้รวมปันผลแล้วนะ แย่ๆ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
oilpaint

โพสต์ที่ 66

set ~ 870 profit ~30%
set 806 ทะยายซื้อถัวเฉลี่ยซะหน่อย อิอิอิ
set 765 ฮ่า ฮ่า ฮ่า แนวรับ ยังมีกระสุน
set 745   :(  ลบเลย 2%  กระสุน น้อย น้อย
:(  short again port  (ไม่แน่ใจอนาคต)
:x ขยัน อดทน มุงมั่น ไม่หวั่นไว (เหมือนจะทำได้)
:?:  :idea:  :?:  :idea:   VI เค้าทำกันยังไง  :D (ภาวะบังคับยิ้ม)
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 67

เท่าที่ผมดูๆ มี่ wg, cpall, bigc นี่แหละ แข็งมาก
ttw ก็ขึ้นสวนกระแสเลยยย ทีใครทีมันละกันเพื่อน...
tunwa_p

โพสต์ที่ 68

ตกอีลุ่ยฉุยแฉกเลยครับ
ขนาดเป็นหุ้นที่ไม่ค่อยมีสภาพคล่องแล้วนะ ผู้ร่วมอุดมการณ์รายย่อยก็ขายออกมาได้ พันสองพันหุ้น(สามพันกว่าบาท) ขายออกมาทำไมคร้าบ ค่าคอมกินตาย

กระสุนก็หมด เดือนนี้ก้ต้องไปใช้หนี้พร้อมประกัน จะเอาที่ไหนมาโกยของถูกน้อ
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 69

port แรกตอนนี้ หักลบกลบกับบัญชีและport ติดลบไปแล้ว
port สอง หักลบแล้วยังกำไร
แต่เมื่อรวมกันยังกำไรอยู่
แต่กำไรแบบว่า 1% ของทั้งหมด
ไม่รวมปันผล
จากกำไรประมาณ 6-7% นับจากปลายปีที่แล้ว
ไม่รวมเงินที่ใสเข้าไปอีกน่าครับ
ถ้านับ ก็ติดลบประมาณ 1-2%

ปีนี้ เผาจริง
!?1
:)
Kapiola

โพสต์ที่ 70

วันนี้ลงมาเจ๊าแล้วครับ นับจากต้นปี
conseto

โพสต์ที่ 71

ไปสนใจอย่างอื่นบ้างก็ดีนะครับ จะได้ไม่คิดมาก
แล้วมันก็จะผ่านไป....
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
คนล้มเหลว

โพสต์ที่ 72

เคย peak กำไรในวิมานอากาศ 45%
ตอนขายจริงกำไรเหลือ 13.7%
ตอนนี้ถือเงินสด 99% รอฟาดครับ
KB

โพสต์ที่ 73

ปีนี้ท่าจะหนักจริงๆ วุ่นวายน่าดู จากเคยกำไรสูงสุด 35% ตอนนี้เหลือแค่ 20% ภายในเวลาแปบเดียว แต่ก็ทะยอยซื้อเพิ่มเรื่อยๆ บางตัวได้ราคาถูกกว่าที่ซื้อตอนปีที่แล้วอีก ทั้งที่มูลค่าธุรกิจมากขึ้นกว่าเดิม ช่วงนี้ของถูกของดีเพียบแต่ก็ต้องคัดเลือกกันหน่อย
zandsea

เลือดสาด

โพสต์ที่ 74

ปีนี้ขายไปได้ profit 20%
แต่ตอนนี้แดงเถือกครับ ลบ30%
แต่ไม่ขายครับรอปันผล ไม่นิยมขายแดงครับ
รอไว้เงินก้อนใหม่ออกก่อนค่อยเข้าเก็บตอนนิ่งกว่านี้ครับ
Bport

โพสต์ที่ 75

ลบ 1.5 % ครับ (ไม่รวมปันผล)
Rocker

Re: Port ลดลดกันกี่เปอเซนแล้วครับ

โพสต์ที่ 76

TeChz เขียน:ภาวะตลาดหุ้นขาลง แบบนี้ ติดลบกันไปแล้วกี่ เปอเซน แล้วครับ

ท่าทาง เจ้าของกระทู้ คงลบเยอะ ถึงถามไถ่หาพวก ใครถือไว้ก็โดนหมดทุกคนครับ

ขอเพิ่มคําถามเป็น  จัดportแบบใหนที่ไม่ลบ ครับ มีหุ้น ประเภทใหนถึงลงน้อยกว่าตลาด ?

อยากให้ถามว่า อย่างไร ทําไม ด้วยครับ เราจะด้ความรู้เพิ่ม
เพราะการถามเพื่อปรอบใจตนเองเราไม่ได้เรียนรู้อะไรเลยครับ
ทั้งผู้ถามและตอบครับ
Bport

Re: Port ลดลดกันกี่เปอเซนแล้วครับ

โพสต์ที่ 77

Rocker เขียน:

ท่าทาง เจ้าของกระทู้ คงลบเยอะ ถึงถามไถ่หาพวก ใครถือไว้ก็โดนหมดทุกคนครับ

ขอเพิ่มคําถามเป็น
TeChz

โพสต์ที่ 78

Rocker เขียน:

ขอเพิ่มคําถามเป็น
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 79

ผมอยากรู้เหมือนกันว่า ในที่นี้มีใครไหม เห็นทีท่าตลาดบวกพันธมิตร
ประชุมวันแรกๆ บวกการขายของต่างชาติแล้วมั่นใจว่าต้องลงยาวแน่
เลยเตรียมการรับมือได้ถูกต้อง ขายออกก่อน แล้วกลับมาช้อนทีหลัง
ผมว่าน่าจะมีหลายๆ คนนะที่มองขาด

แม้หลักการของ vi อาจจะไม่ต้องสนใจปัจจัยอื่นที่ไม่ใช่คุณภาพของกิจการ
แต่ผมรู้สึกว่า ปัจจัยแวดล้อมเช่นนี้ไม่น่าถูกมองข้ามแค่เพียงเพราะว่าไม่เกี่ยว
กับกิจการโดยตรง ยังไงก็น่าจะนำมาพิจารณาในการลงทุนด้วยนะครับ  :oops:   :oops:
miracle

โพสต์ที่ 80

เลขใน port ตีกลับมาเป็นบวกแล้ว
โดยที่ไม่ได้ทำอะไรเลย ในเดือนนี้
อืมๆๆ ถือเฉยๆๆ
แต่ก็ไม่แน่ใจว่า มันตีเป็นลบอีกหรือไม่  
Bport

โพสต์ที่ 81

เห้นด้วยกับ TeChz อย่างยิ่ง

ให้มองกลับมาที่ Port ของตัวเอง

แล้วคิดทบทวนให้ดี..................

อาจพบว่าเมื่อหุ้นขาลง

value stock จะทนทานกว่า growth stock (โดยเฉลี่ย)

แต่เมื่อหุ้นขิ้น growth stock ย่อมจะ perform ดีกว่าแน่

เนื่องจากผมมีเวลาน้อย ปรับ port ไม่บ่อย

จึงเป็น value stock > growth stock

ดังนั้นทุกคนที่ยังไม่ประสบผลที่ต้องการ

คงต้องเรียนรู้ในการปรับ port ให้ดียิ่งขึ้นไปอีกครับ
kmphol

โพสต์ที่ 82

ตอนนี้ -14% แล้วครับ
มีบางตัวเมื่อ 3 เดือนก่อน +30% แต่ไม่ได้ขายเลย เพราะโลภ คิดว่ามันจะไปต่อ  ถึงตอนนี้เลย-10% แล้วครับ   :( รู้สึกว่าตัวเองพลาดมาก
บทเรียนครั้งนี้สอนให้รู้ว่า
ขาดทุนกำไร  ย่อมดีกว่า ปล่อยให้กำไรกลายเป็นขาดทุน
(ขายหมู ย่อมดีกว่าปล่อยให้หมูมันกลายเป็นหมา)
Juninho

โพสต์ที่ 83

ลบ 20 % แล้วครับ  :(
แล้วคนอื่น ๆ เป็นไงกันบ้างครับ

ต่อไปนี้คงต้อง ศึกษา เศรษฐศาสตร์มหภาค และ เรื่อง Fund Flow
เพิ่มเติม
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
Radio

โพสต์ที่ 84

[quote="frog2"]ลบ 20 % แล้วครับ
phobenius

โพสต์ที่ 85

ไม่เปิด ไม่ดู ไม่ลบ
หลอกตัวเองต่อไปดีก่า
TeChz

โพสต์ที่ 86

ขอให้ทุกคนผ่านช่วงนี้ไปได้ คิดจะทำอะไรช่วงนี้ ตัดสินใจ ทบทวนหลายๆรอบก็ดีนะคับ
007-s

โพสต์ที่ 87

[quote="สวนหย่อม"]ผมอยากรู้เหมือนกันว่า ในที่นี้มีใครไหม เห็นทีท่าตลาดบวกพันธมิตร
ประชุมวันแรกๆ บวกการขายของต่างชาติแล้วมั่นใจว่าต้องลงยาวแน่
เลยเตรียมการรับมือได้ถูกต้อง ขายออกก่อน แล้วกลับมาช้อนทีหลัง
ผมว่าน่าจะมีหลายๆ คนนะที่มองขาด

แม้หลักการของ vi อาจจะไม่ต้องสนใจปัจจัยอื่นที่ไม่ใช่คุณภาพของกิจการ
แต่ผมรู้สึกว่า ปัจจัยแวดล้อมเช่นนี้ไม่น่าถูกมองข้ามแค่เพียงเพราะว่าไม่เกี่ยว
กับกิจการโดยตรง ยังไงก็น่าจะนำมาพิจารณาในการลงทุนด้วยนะครับ
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 88

หมูที่ขายไปยังไม่กลับเข้าเล้าเลยครับ
SETลงเกือบ200จุดแล้วจากตอนที่ขาย
แต่ เจ้าน้ำมันหมูยังไม่ยอมลง  :P
bid please!!
เด็กน้อยเริ่มศึกษา

ToT

โพสต์ที่ 89

ผมโดนไป 10 % เพิ่งหัดลงทุนก็โดนหมีดุฟัดซะเเว้ว

เลือดสาดกันเลยทีเดียว :lol:
SEHJU

โพสต์ที่ 90

[quote="007-s"][quote="สวนหย่อม"]ผมอยากรู้เหมือนกันว่า ในที่นี้มีใครไหม เห็นทีท่าตลาดบวกพันธมิตร

กับกิจการโดยตรง ยังไงก็น่าจะนำมาพิจารณาในการลงทุนด้วยนะครับ