หนังสือพิมพ์โพส์ต ทู เดย์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
buglife
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

ยินดีกับพี่เสี่ย ป. และพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ทุกท่านด้วยครับ  :D  :D  :D
jaychou

โพสต์ที่ 32

สุดยอด สุดยอด!! :bow: :bow: :bow: :bow:
ภาพประจำตัวสมาชิก
farmer

โพสต์ที่ 33

เพิ่งไปค้นเจอครับ  สุดยอด :bow:

เดี๋ยวผมตัดเก็บไว้เลยดีกว่า  :D
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

รูปภาพ

สันติ สิงหวังชา ชายหนุ่มร่างสันทัดกำลังบอกอะไรบางอย่างเกี่ยวกับการเล่นหุ้นที่น่าสนใจมาก แท้จริงแล้วเขาเองก็ไม่ได้มองว่าการเล่นหุ้นคือการกอบโกยทางธุรกิจหรือเป็นเรื่องที่ต้องเกี่ยวพันกับผลเสียผลได้เท่านั้น หากแต่พื้นฐานการเล่นหุ้นของเขามาจากการค้นพบบางสิ่งในตัวเอง

http://72.14.235.104/search?q=cache:zUt ... =clnk&cd=1
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
nanchan

โพสต์ที่ 35

:cool:

เมื่อไรหมอสามัญชนจะเอามาลงบ้างหละครับ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Luty97
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 36

[quote="naris"]ขอขยายความด้วยคนครับ

สันติ สิงหวังชา
หลักของความสมดุล
yoyo

โพสต์ที่ 37

[quote="Luty97"][quote="naris"]ขอขยายความด้วยคนครับ

สันติ สิงหวังชา
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
jaychou

โพสต์ที่ 38

ทางหนังสือพิมพ์โพสต์ทูเดย์ให้ความอนุเคราะห์บทความสองบทความนี้ให้ไทยวีไอ

http://www.thaivi.com/topic/article/moneytips

ต้องขอบคุณคุณสวลีและทีมงานโพสต์ทูเดย์ด้วยครับ
khun_parinya

โพสต์ที่ 39

จะสังเกตุกันได้นะครับว่าก่อนจะเป็น VI ผู้ยิ่งใหญ่ได้ ทุกคนต้องล้วนเคยเจ็บ, หวาดกลัว, ท้อแท้, สิ้นหวัง, สูญเสีย, ปวดร้าว, ไขว้เขว กันมาแล้วทั้งนั้น

ผมยังไม่เคยเห็นคนที่ได้ก้าวเป็น VI ผู้ยิ่งใหญ่ซักราย ที่ไม่เคยผ่านการ "เจ๊ง" มาก่อนเลย ซํกรายเดียว

ดังนั้น จงทำใจที่จะ "เจ๊ง" ตั้งแต่วันแรกที่ก้าวเท้าเข้าตลาดครับ

ของผมยังดี เจ๊งแค่ครึ่งพอร์ตการลงทุน ถึงจับทางได้ จะให้เจ๊งสามรอบแบบเฮียปรัชญา สงสัย ผมลาไปคลอดลูกดีกว่า เหอ ๆ  :D
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 40

khun_parinya เขียน:จะสังเกตุกันได้นะครับว่าก่อนจะเป็น VI ผู้ยิ่งใหญ่ได้ ทุกคนต้องล้วนเคยเจ็บ, หวาดกลัว, ท้อแท้, สิ้นหวัง, สูญเสีย, ปวดร้าว, ไขว้เขว กันมาแล้วทั้งนั้น
ผมยังไม่เคยเห็นคนที่ได้ก้าวเป็น VI ผู้ยิ่งใหญ่ซักราย ที่ไม่เคยผ่านการ "เจ๊ง" มาก่อนเลย ซํกรายเดียว
Buffett ไม่เคยหนิครับ หรือเคยแต่ผมไม่รู้  :oops:  
ผมว่าVI เจ็บแล้วจำครับ :lol:
"Price is what you pay. Value is what you get."
woody

โพสต์ที่ 41

Kao เขียน:
Buffett ไม่เคยหนิครับ หรือเคยแต่ผมไม่รู้
Impossible is Nothing
nanchan

โพสต์ที่ 42

[quote="khun_parinya"]จะสังเกตุกันได้นะครับว่าก่อนจะเป็น VI ผู้ยิ่งใหญ่ได้ ทุกคนต้องล้วนเคยเจ็บ, หวาดกลัว, ท้อแท้, สิ้นหวัง, สูญเสีย, ปวดร้าว, ไขว้เขว กันมาแล้วทั้งนั้น

ดังนั้น จงทำใจที่จะ "เจ๊ง" ตั้งแต่วันแรกที่ก้าวเท้าเข้าตลาดครับ

ของผมยังดี เจ๊งแค่ครึ่งพอร์ตการลงทุน ถึงจับทางได้ จะให้เจ๊งสามรอบแบบเฮียปรัชญา สงสัย ผมลาไปคลอดลูกดีกว่า เหอ ๆ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
โอ@

โพสต์ที่ 43

ผมเคยเจ็บ แต่ไม่เจ๊ง จะเป็น VI ผู้ยิ่งใหญ่ได้ไหมเนี่ย  :?
คนเข้าตลาดใหม่ๆเนี่ย ผมว่าพลาดเพราะความโลภครอบงำทั้งนั้นเลยครับ
พออยู่ไปเรื่อยๆ มันเริ่มเห็นอะไรมากขึ้น ที่ไม่เหมือนในหนังสือที่เคยอ่านเลย
_________
leksmile

โพสต์ที่ 44

ขอขุดขึ้นมา อาจจะเป็นประสบการณ์ของนักลงทุนใหม่ๆ
Radio

โพสต์ที่ 45

ผมเนหุ้นมาตั้งแต่สมัยเคาะกระดาน เล่นแบบ VSOP +เก็งกำไร
เริ่มจากเงิน 500,000 บาท ( เริ่มเมื่ออายุ 34, จากเงินเก็บ หลังซื้อบ้านแล้ว)
เจ๊งไป 2 รอบแต่ไม่ท้อถอย จนเมื่อ 3 ปีที่แล้ว มีผู้แนะนำให้รู้จัก Web
Thai Vi จากนั้นก็เริ่มศึกษา และเล่นแบบ VI ปรากฏว่า Port โตกว่า 2เท่า
กินอิ่มนอนหลับ  ไม่ต้องกังวลต่อ set index,down john .
เริ่มช้าดีกว่าไม่เริ่มเลย  ปัจจุบันผมก็แนะนำให้เพื่อนเจ๊งกับหุ้นให้รู้จักแนวVI
ปรากฏว่าได้ผล  Port เริ่มเป็นบวก
ขอให้เชื่อมั่นในแนว VI ถึงไม่ร่ำรวยแต่มีใช้ไม่ขัดสน
ปล. ผมเห็นด้วยที่ว่าคุณ Naris น่าจะเป็นดาวรุ่งพุ่งแรงอีกคน นอกจากนั้น
ยังมีคุณ Chadchai madman,blueblood ect.
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 46

ขอบคุณครับผม
รู้สึกดีๆ
August

โพสต์ที่ 47

leksmile เขียน:ขอขุดขึ้นมา อาจจะเป็นประสบการณ์ของนักลงทุนใหม่ๆ
:D  :D  :D
ขอบคุณครับ
Ryuga

โพสต์ที่ 48

ขอบคุณพี่ ดร.โหน่ง ครับ :D

เห็นชื่อพี่ yoyo แล้วตกใจ  :shock:   นึกว่านักมวย แหะ แหะ  :lol:  :lol:
bankniti

โพสต์ที่ 49

น่าจะเปลี่ยนชื่อเป็น โยโย่น้อย สิงหวังชา ไปเลย จะได้เหมือนนักมวยขึ้นไปอีก (มาแซวเล่นนะคร้าบ :D )
Blueblood

โพสต์ที่ 50

เพิ่งได้อ่านกระทู้นี้แฮะ ขอบคุณมากครับพี่เล็กที่ขุดขึ้นมาให้อ่าน
It's earnings that count
putai

โพสต์ที่ 51

อ่านแล้วรู้สึกมีกำลังใจที่จะศึกษา ค้นคว้าหาความรู้เพิ่ม เพราะรู้สึกว่าเราความรู้ยังน้อยมากเลย ขอบคุณมากครับ
ชีวิตคือการลงทุน
beammy

โพสต์ที่ 52

พี่ๆ ทุกท่าน สุดยอดครับ  8)  ...
somwatee

โพสต์ที่ 53

รู้สึกมีกำลังใจขึ้เยอะเลยคับ...ขอบคุณพี่ๆในTVIทุกคนมากคับ...
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 54

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
สุ

โพสต์ที่ 55

ยอดเยี่ยมครับ

เป็นแนวทางที่ดีสำหรับนักลงทุนรุ่นต่อไปครับ
ขอบคุณครับ
luangrit

โพสต์ที่ 56

ตอนแรกผมเองก็ท้อมากครับ......แต่พอได้อ่านบทความของพี่ๆ ทำให้มีกำลังใจอีกครั้งว่าเราจะสามารถดำเนินชีวิตตามแนวทางของ VI ได้จริงๆครับ

โดยเฉพาะพี่ลูกอิสาน...แนวทางของพี่ช่างคล้ายกับแนวทางที่ผมคิดไว้เลยครับ

ขอบคุณมากนะครับ....
ichiroohm

โพสต์ที่ 57

ขอรายงานตัวครับ  เป็นน้องใหม่ยังไงก้อขอฝากเนื้อฝากตัวบ้างนะครับ
คงต้องหาประสบการณ์อีกเยอะเลย

แล้วจะฝึกฝนให้ยิ่งใหญ่แบบไม่เจ็บตัว (จะเป็นไปได้ไหมเนี่ย :roll: )

:lol:    8)
noooon010

โพสต์ที่ 58

ขอบคุณที่แนะนำนะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
i'm yo

โพสต์ที่ 59

ผมยังอ่อนด้อยประสบการณ์ครับ ได้อ่านแล้วทำให้มีกำลังใจลุยต่อครับ โดยเฉพาะของพี่ปรัชญา พี่ใจเพชรจริงๆ   :bow:
Sittipan.tvi

โพสต์ที่ 60

อ่านกระทู้นี้แล้วสดชื่นขึ้นเยอะครับ  :bow:  :welcome: