น้ำมันลงเราชอบ แต่พอหุ้นตกเราบ่น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

น้ำมันลงเราชอบ แต่พอหุ้นตกเราบ่น

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆลองคิดว่า  เมื่อราคาน้ำมันหน้าปั๊มลดราคา  เราส่วนใหญ่มักจะดีใจ (เว้นแต่คนถือหุ้น PTTEP  :cry: )  ซึ่งเป็นเช่นเดียวกัน  ไม่ว่าจะเป็น  ราคาสินค้าอาหาร  เครื่องบริโภคต่างๆ

แต่พอราคาหุ้นที่เราลงทุนอยู่  ร่วงลง  เรากลับกลุ้มใจ  ไม่ยักจะดีใจเหมือนราคาน้ำมันเลยแฮะ  

ทำไมถึงเป็นเช่นนั้น
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Stock Broker
Verified User

โพสต์ที่ 2

เพราะเวลาสินค้าต่างๆ ลดราคา เราเป็นผู้บริโภค
เพราะเวลาหุ้นลดราคา เราเป็นผู้ถือหุ้นครับ
Monet
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ถ้าผมเก็บน้ำมันอยู่ในมือ ก็คงกลุ้มใจเวลาราคาน้ำมันลงนะครับ
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
RONNAPUM

โพสต์ที่ 4

เรายึดติดและคาดหวังครับ
   " มันเลยเป็นเช่นนั้น"

หุ้นเป็นธรรมชาติ น้ำมันเป็นธรรมชาติ อาหารก็เป็นธรรมชาติ

ดังนั้นการขึ้น-ลง มันก็เป็นธรรมชาติครับ
" รับรู้ตามความเป็นจริงแล้วเราจะรู้ว่า มันคือธรรมชาติ "
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor

โพสต์ที่ 5

เพราะน้ำมันเป็น Cost หุ้นเป็น Asset ครับพี่ :lol:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
chatchai

โพสต์ที่ 6

น้ำมัน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
SunShine@Night

โพสต์ที่ 7

[quote]ที่เรากลุ้มใจเมื่อราคาหุ้นตก  เพราะอะไร

ไม่มั่นใจในตัวกิจการ  หรือไม่มั่นใจว่าจะขายหุ้นได้ราคาดีๆ[/quote]

ไม่เหลือกระสุนไว้จิ้มหุ้นแล้ว เป็นคำตอบสุดท้ายครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
vivitawin

โพสต์ที่ 8

น้ำมันซื้อเติมรถใช้ไปเรื่อยๆ ขับแล้วหมดไป ต้องเติมใหม่ เติมแพงกว่าเรื่อยๆก็เศร้า
แต่หุ้นซื้อแล้วมันไม่หมดไป(จำนวนหุ้นเท่าเดิม) แต่ซื้อครั้งแรกมันลงต่อไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าซื้อจนหมดที่ตั้งใจไว้แล้ว ยังลงต่ออีกเรื่อยๆ ใจก็แป่วๆได้เหมือนกันครับ  :lol:

ถ้าซื้อน้ำมันมาเพื่อเก็บไว้หรือขายต่อ น้ำมันขึ้นก็คงจะดีใจ  :lol:

สุดท้ายทุกอย่าง ก็ เกิดมา ตั้งอยู่ แล้วก็ดับไป จะทุกข์ใจไปใย  :idea:
chatchai

โพสต์ที่ 9

[quote="vivitawin"]แต่หุ้นซื้อแล้วมันไม่หมดไป(จำนวนหุ้นเท่าเดิม) แต่ซื้อครั้งแรกมันลงต่อไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าซื้อจนหมดที่ตั้งใจไว้แล้ว ยังลงต่ออีกเรื่อยๆ ใจก็แป่วๆได้เหมือนกันครับ
ต.หยวนเปียว

Re: น้ำมันลงเราชอบ แต่พอหุ้นตกเราบ่น

โพสต์ที่ 10

[quote="chatchai"]เพื่อนๆลองคิดว่า
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
chatchai

โพสต์ที่ 11

ถ้าเป็นดังที่พี่ ต.หยวนเปียวว่า

หุ้นตกครั้งนี้  ก็ไม่น่าจะทุกข์นะครับ  เพราะนักลงทุนส่วนใหญ่ทั้งโลกก็คงแย่เหมือนๆกัน
naris

โพสต์ที่ 12

ก็พี่เป็นนักลงทุนในตัวธุรกิจ ไม่ใช่นักลงทุนในราคาหุ้นหนิ :D

ว่าแต่ราคาน้ำมันลงมาแรงๆ3วันนี้ ผมชอบ แต่เดาไม่ถูกว่าset จะลงหรือขึ้น 555 :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
noooon010

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณพี่ฉัตรที่มาเตือนสติว่าเราลงทุนในหุ้น เพราะอะไร นะครับ
ขอบคุณมากๆครับพี่ครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Linzhi

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณเช่นกันครับ

ปัญหาส่วนมากคือ ไม่แน่ใจ หรือไม่รู้ ในมูลค่ากิจการ

พูดถึงราคาพลังงาน วันนี้อ่านพาดหัวข่าวใน e-finance วันนี้ขำดีครับ

พบแล้วเหตุ BANPU รูดมหาราช หลังราคาถ่านหินยุโรปร่วงกว่า 7 เหรียญ/ตัน กูรูแนะเลี่ยงลงทุน

ข่าวเหมือนเจอสมบัติเลย  :lol:
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 15

คงเพราะนักลงทุนหลายคนคาดหวังผลกำไรจาก Capital Gain มากกว่า Dividend มั๊งครับ...
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
NumeeNewhand

โพสต์ที่ 16

[quote="chatchai"][quote="vivitawin"]แต่หุ้นซื้อแล้วมันไม่หมดไป(จำนวนหุ้นเท่าเดิม) แต่ซื้อครั้งแรกมันลงต่อไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าซื้อจนหมดที่ตั้งใจไว้แล้ว ยังลงต่ออีกเรื่อยๆ ใจก็แป่วๆได้เหมือนกันครับ
chatchai

โพสต์ที่ 17

[quote="NumeeNewhand"][quote="chatchai"][quote="vivitawin"]แต่หุ้นซื้อแล้วมันไม่หมดไป(จำนวนหุ้นเท่าเดิม) แต่ซื้อครั้งแรกมันลงต่อไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าซื้อจนหมดที่ตั้งใจไว้แล้ว ยังลงต่ออีกเรื่อยๆ ใจก็แป่วๆได้เหมือนกันครับ
โพสต์โพสต์